๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:06:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆท่านใคเคยใช้ปืนป้องกันตัว ช่วยกันโหวตหน่อยนะครับ
เคยยิง - 43 (22.9%)
ไม่เคยยิง - 112 (59.6%)
ชักมาขู่ - 33 (17.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 163

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเคยใช้ปืนป้องกันตัวหรือไม่  (อ่าน 25305 ครั้ง)
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 26, 2006, 08:40:35 PM »

เคยครับตอนปี47นี่เองเอาเอ็ม16 ยิงกะโจรใต้ แต่ยิงไม่โดน ไม่งั้นดังไปแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 26, 2006, 11:12:43 PM »

โหวตแล้วคับ โชคดีที่ไม่ต้องใช้ปืนครับ
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 26, 2006, 11:19:54 PM »

ตอนซ้อมยิง...จัดอยู่ในประเภท ตกรอบแรก...แต่พอยิงขโมย 1 ครั้ง...
 ทำไมมันแม่นเหมือนจับวาง...

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 26, 2006, 11:50:31 PM »

524
รักเธอประเทศไทย
Sr. Member
    Re: ท่านเคยใช้ปืนป้องกันตัวหรือไม่
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2004, 04:35:50 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------
 ..ผมเป็นคนหนึ่งที่เดินทาง เพราะเรื่องงาน.กับท่องเที่ยวตามใจ ไปตามลำพัง..และมี ๙ มม.กับ ๑ แม๊กสำลอง เป็นเพื่อนเสมอ..
    ..๕ ตุลาคม ๒๕๑๙   ๒๓.๐๐ น.เศษ ที่หน้าหอประชุมใหญ่ธรรมศาสตร์ ได้ใช้ สมิทบอร์ดี้การ์ด ๒ นัดยิงสวนไปยังกลุมอันธพาลการเมืองสมัยนั้น ที่ใช้ลูกซองสั้นยิงเข้ามา..เจ็บตาย..ไม่ทราบจริงๆ.. และตอน ๐๖.๐๐ น.เศษ ยิงไปอีก ๒ นัดสกัดไม่ให้พวกนั้นบุกเข้ามาในธรรมศาสตร์..เจ็บตาย..ไม่ทราบจริงๆ..แต่ ตัวผมเองกับเพื่อนๆอีก ๘ คน โดนตำรวจหน่วยหนึ่งที่แอบขึ้นไปที่ตึกพิพิธภัณฑ์หน้าหอประุชุมใหญ่ ใช้ HK ๓๓ ถล่ม รอดเพียงผมคนเดียว กับบาดแผลจากกระสุน ๗ นัด..เศษตะกั่วฝังกระจาย จากศีรษะจรดปลายเท้า..
    ..ราวปี ๒๕๒๗-๒๕๒๘ ..เวลา ทุ่มเศษๆ บนทางหลวงแผ่นดิน งาว(ลำปาง)-ร้องกวาง(แพร่)..เคยถูกรถเก๋งปิดหัวขวางไม่ให้แซงและลดความเร็ว และปิดท้ายจี้ใช้ไฟสูงสาด เพื่อให้ผมหยุด.. ในจังหวะหนึ่ง ที่คิดว่าวันนี้ ถ้ามันจะปล้นก็ให้รู้ว่าเราก็มีปืนจะแลกกับมันเหมือนกัน.. Colt ๙ super ยิงขึ้นฟ้าเฉียงไปทางคันหน้า ๓-๕ นัด..เสียงที่ดัง กับเปลวไฟ..ทำให้คันหน้าที่ปิดหัวขวางอยู่พุ่งหลบไปทางไหล่ทางซ้าย.. เรื่องก็จบลงเท่านั้นครับ..
  แต่กับเรื่องใช้อาวุธปืนช่วยเหลือ..หรือระงับเรื่องเลวร้ายก็มีบ้างพอสมควรครับ.. เข้ามาให้ได้ผ่านตาเสมอๆ ครับ.. 

..ขอเติมอีกนิดครับ...ช่วง กลางปี ๒๕๔๗ หลังจากกลับจาก Meeting Jeep Club ราว ๒๓.๐๐ น. เศษ 
      ขณะติดไฟแดง อยู่บนถนนสุขุมวิท ช่วงกลางเมืองปากน้ำ..
      มีวัยรุ่นสองคนถือมีดดาบยาว เกือบ ๓ ฟุต  ใบพลิกไปมา ไล่ฟันวัยรุ่นอีก ๒ คนที่สับเกียร์ วิ่งผ่านหน้ารถผมพอดี..
      ไฟเขียวมาช่วยไว้แท้ แท้ ครับ  ผมออก Jeep อย่างเร็ววิ่งไปดัก และปาดไปที่คนถือมีดไล่ เอา Colt .38 super
      จิ้มสวนสายตา..  ตะโกนพอให้ได้ฟัง ชัด ชัด..  มึงนะ.หยุด..   และถอยหลัง Jeep แบบกวด.. ไล่มันหนีกลับเข้าไปในซอย..
      ผมยังสงสัยอยู่ว่า  ถ้าปล่อย ให้มันวิ่งไล่ กันต่อไป.. คนหนีจะรอดได้ทั้ง ๒ คนไหม.. Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 02:29:40 AM »

พี่โร้ดใจดีและใจถึงคับ...

ถ้าเป็นผมจะเร่งเครื่องรถตามไป...

แล้วคว้ากล้องออกมาถ่ายรูปเก็บเอาไว้...ฮา...Grin
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 03:34:41 AM »

พี่โร้ดใจดีและใจถึงคับ...
ถ้าเป็นผมจะเร่งเครื่องรถตามไป...
แล้วคว้ากล้องออกมาถ่ายรูปเก็บเอาไว้...ฮา...Grin

เสร็จแล้วพี่หมอก็จะเอาเทปไปขายให้กับสถานีโทรทัศน์  ได้ตังค์มาซื้อปืนอีก 1 กระบอก.....กู๊ดไอเดียไหมครับ ? Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 05:59:25 AM »

Coolโหวตแล้วครับแต่ไม่อยากเล่า Cool

traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 06:08:48 AM »

เคยชักขู่ วัยรุ่นทะเลาะกัน ดีที่ไม่เป็นเรื่อง
สีหมอก JUC
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 07:48:53 AM »

524
Sr. Member
 Re: ท่านเคยใช้ปืนป้องกันตัวหรือไม่
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2004, 04:35:50 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

..ขอเติมอีกนิดครับ...ช่วง กลางปี ๒๕๔๗ หลังจากกลับจาก Meeting Jeep Club ราว ๒๓.๐๐ น. เศษ
 ขณะติดไฟแดง อยู่บนถนนสุขุมวิท ช่วงกลางเมืองปากน้ำ..
 มีวัยรุ่นสองคนถือมีดดาบยาว เกือบ ๓ ฟุต ใบพลิกไปมา ไล่ฟันวัยรุ่นอีก ๒ คนที่สับเกียร์ วิ่งผ่านหน้ารถผมพอดี..
 ไฟเขียวมาช่วยไว้แท้ แท้ ครับ ผมออก Jeep อย่างเร็ววิ่งไปดัก และปาดไปที่คนถือมีดไล่ เอา Colt .38 super
 จิ้มสวนสายตา.. ตะโกนพอให้ได้ฟัง ชัด ชัด.. มึงนะ.หยุด.. และถอยหลัง Jeep แบบกวด.. ไล่มันหนีกลับเข้าไปในซอย..
 ผมยังสงสัยอยู่ว่า ถ้าปล่อย ให้มันวิ่งไล่ กันต่อไป.. คนหนีจะรอดได้ทั้ง ๒ คนไหม.. Smiley

พี่อยู่ Jeep Unity  Club  หรือเปล่าครับ.....
zero1
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 08:18:43 AM »

นับถือคุณ Ro@d จากเหตุการณ์ปี 19
ไม่ง่ายนักที่ผู้ถูกกระทำ ณ เวลานั้นที่มีโอกาสป้องกันตัวเอง
จะแสดงตัวออกมา แม้เวลาจะผ่านมานานแล้ว
ว่าถึงอายุความก็หมดไปแล้ว

เวลานั้น ผมก็อยู่แถวนั้นแหละครับ

มีข้อสังเกตนิดนึง  คนที่มีโอกาสใช้ปืน ก็จะมีเหตุให้ต้องใช้อยู่บ่อย ๆ
ตรงข้ามกับคนที่ไม่มีเหตุเลย ก็จะไม่มีเหตุให้ใช้เหมือนกัน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 08:32:05 AM »

524
Sr. Member

..ผมเป็นคนหนึ่งที่เดินทาง เพราะเรื่องงาน.กับท่องเที่ยวตามใจ ไปตามลำพัง..และมี ๙ มม.กับ ๑ แม๊กสำลอง เป็นเพื่อนเสมอ..
 ..๕ ตุลาคม ๒๕๑๙ ๒๓.๐๐ น.เศษ ที่หน้าหอประชุมใหญ่ธรรมศาสตร์ ได้ใช้ สมิทบอร์ดี้การ์ด ๒ นัดยิงสวนไปยังกลุมอันธพาลการเมืองสมัยนั้น ที่ใช้ลูกซองสั้นยิงเข้ามา..เจ็บตาย..ไม่ทราบจริงๆ.. และตอน ๐๖.๐๐ น.เศษ ยิงไปอีก ๒ นัดสกัดไม่ให้พวกนั้นบุกเข้ามาในธรรมศาสตร์..เจ็บตาย..ไม่ทราบจริงๆ..แต่ ตัวผมเองกับเพื่อนๆอีก ๘ คน โดนตำรวจหน่วยหนึ่งที่แอบขึ้นไปที่ตึกพิพิธภัณฑ์หน้าหอประุชุมใหญ่ ใช้ HK ๓๓ ถล่ม รอดเพียงผมคนเดียว กับบาดแผลจากกระสุน ๗ นัด..เศษตะกั่วฝังกระจาย จากศีรษะจรดปลายเท้า..
 ..ราวปี ๒๕๒๗-๒๕๒๘ ..เวลา ทุ่มเศษๆ บนทางหลวงแผ่นดิน งาว(ลำปาง)-ร้องกวาง(แพร่)..เคยถูกรถเก๋งปิดหัวขวางไม่ให้แซงและลดความเร็ว และปิดท้ายจี้ใช้ไฟสูงสาด เพื่อให้ผมหยุด.. ในจังหวะหนึ่ง ที่คิดว่าวันนี้ ถ้ามันจะปล้นก็ให้รู้ว่าเราก็มีปืนจะแลกกับมันเหมือนกัน.. Colt ๙ super ยิงขึ้นฟ้าเฉียงไปทางคันหน้า ๓-๕ นัด..เสียงที่ดัง กับเปลวไฟ..ทำให้คันหน้าที่ปิดหัวขวางอยู่พุ่งหลบไปทางไหล่ทางซ้าย.. เรื่องก็จบลงเท่านั้นครับ..
 แต่กับเรื่องใช้อาวุธปืนช่วยเหลือ..หรือระงับเรื่องเลวร้ายก็มีบ้างพอสมควรครับ.. เข้ามาให้ได้ผ่านตาเสมอๆ ครับ..

มีวัยรุ่นสองคนถือมีดดาบยาว เกือบ ๓ ฟุต ใบพลิกไปมา ไล่ฟันวัยรุ่นอีก ๒ คนที่สับเกียร์ วิ่งผ่านหน้ารถผมพอดี..
 ไฟเขียวมาช่วยไว้แท้ แท้ ครับ ผมออก Jeep อย่างเร็ววิ่งไปดัก และปาดไปที่คนถือมีดไล่ เอา Colt .38 super
 จิ้มสวนสายตา.. ตะโกนพอให้ได้ฟัง ชัด ชัด.. มึงนะ.หยุด.. และถอยหลัง Jeep แบบกวด.. ไล่มันหนีกลับเข้าไปในซอย..
 ผมยังสงสัยอยู่ว่า ถ้าปล่อย ให้มันวิ่งไล่ กันต่อไป.. คนหนีจะรอดได้ทั้ง ๒ คนไหม.. Smiley

ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ ผิดกับผู้ใหญ่นักการเมืองบางท่าน เห็นอุบัติเหตุข้างหน้า คนขับรถจะเข้าไปช่วย กลับด่าคนขับว่าไม่ใช่เรื่องอย่าแส่ กลับถึงบ้านได้รับข่าวลูกชายประสพอุบัติเหตุบาเจ็บสาหัส แต่ไม่มีใครช่วยไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล ก็คือจุดที่เขาว่าคนขับรถนั้นเอง (เหตุเกิดตรงถนนวิภาวดี หน้าพล ร.1 รักษาพระองศ์)

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 09:06:01 AM »

ยังไม่เคยครับและไม่อยากเคยด้วยง่ะ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 09:30:37 AM »

พี่อยู่ Jeep Unity  Club  หรือเปล่าครับ.....ข้อความโดย: semork .

ใช่ครับ เมื่อช่วงต่อปลายปี-ต้นปี. ก็ได้ไปบริจาคของที่โรงเรียน แถวสมเมย แม่สะเรียง มาครับ.. Cheesy

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 10:04:45 AM »

เพิ่งมาโหวตครับ เดินทางคนเดียวตอนกลางคืนประจำ บวกกับหน้าตาผิดระเบียบ และบุคลิกที่ดูเหมือนรวย อีกทั้งชอบกินเหล้าเฮฮา
ทุกประการที่กล่าวมาเป็นเหตุครับทุกท่าน(หลังจากเรื่องจบทุกครั้งจะด่าไล่หลังว่าจะมาปล้นกูทำไมวะ มีตังค์อยู่ไม่ถึงร้อยหรือคุยกันดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องกระทืบกันเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ผลักเบาๆผมก็หลับแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน)

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 27, 2006, 12:37:20 PM »

พี่อยู่ Jeep Unity Club หรือเปล่าครับ.....ข้อความโดย: semork .

ใช่ครับ เมื่อช่วงต่อปลายปี-ต้นปี. ก็ได้ไปบริจาคของที่โรงเรียน แถวสมเมย แม่สะเรียง มาครับ.. Cheesy
วันใหนไปทางที่ไม่ค่อยโหดชวนผมไปด้วยครับพี่Ro@d Grin

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์