ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ

<< < (607/812) > >>

schamp:
โกก้างนี่อยู่ในส่วนไหนของพม่า..หรือใกล้กลับชายแดนไทยที่จังหวัดไหนครับ

rambo1th:
อ้างจาก: schamp ที่ เมษายน 26, 2015, 07:36:13 PM

โกก้างนี่อยู่ในส่วนไหนของพม่า..หรือใกล้กลับชายแดนไทยที่จังหวัดไหนครับ

ตาก - เลือดนองรัฐฉาน ทหารพม่าเจอกลลวงปะทะชนกลุ่มน้อยโกก้าง ทหารพม่าเสียชีวิต และบาดเจ็บจำนวนมาก ถูกยึดอาวุธยุทโธปกรณ์เพียบ

รายงานข่าวจากชายแดนไทย-พม่า รัฐฉาน แจ้งว่า กองกำลังชนกลุ่มน้อยกะเหรี่ยง หรือพรรคคะยาก้าวหน้า Karenni National Progressive Praty ซึ่งมีพื้นที่เขตอิทธิพลในรัฐคะยา ตรงข้ามจังหวัดแม่ฮ่องสอน รอยต่อชายแดนจังหวัดตาก ที่กองกำลังกะเหรี่ยงคะยาเป็นพันธมิตรกับกองกำลังชนกลุ่มน้อยโกก้าง แจ้งว่า ได้เกิดเหตุปะทะกับกันอย่างรุนแรงระหว่างกองกำลังทหารรัฐบาลพม่า จากกองพันคอมมานโด ที่ 120 ได้ยิงปะทะกับกองกำลังชนกลุ่มน้อยกลุ่มโกก้าง หรือทหารติดอาวุธโกก้าง ที่มีจีนหนุนหลัง

ส่งผลให้ทหารพม่าได้รับความเสียหายอย่างรุนแรง และหนักหน่วง มีทหารหน่วยรบคอมมานโดพม่าเสียชีวิตไปประมาณ 180 นาย และการสู้รบดังกล่าวเกิดขึ้นหลังจากที่ทหารพม่า ได้หลงกลเข้าไปในพื้นที่สังหารของกองกำลังทหารกลุ่มโกก้าง ที่ใช้แผนยุทธการล่อให้ทหารพม่าเข้าไป และใช้กำลัง และอาวุธรวมถึงชัยภูมิที่ดีกว่าสังหารทหารพม่าจนเสียชีวิตจำนวนมาก

แหล่งข่าวในเชิงลึก ระบุว่า รัฐบาลพม่ายอมที่จะตัดขาดกับจีน มากกว่าที่จะมีปัญหากับองค์กรพัฒนาเอกชนที่สนับสนุน เพราะถ้าองค์การพัฒนาเอกชนเข้ามาแทรกแซงในพม่าเมื่อไหร่ จะส่งผลให้ชนกลุ่มน้อยกลุ่มต่างๆ พากันขอแยกตัวตั้งเป็นประเทศเอกราช จะทำให้พม่ากลายเป็นประเทศที่เล็กลง และศักยภาพทางด้านทหารจะลดทอนกว่าชนกลุ่มน้อย ทำให้ทหารพม่าในบางครั้งยอมที่จะขัดแย้งกับจีนในบางประเด็น เพื่อให้ประเทศมีความเข้มแข็ง และมีเอกภาพภายใต้การดูแลชนกลุ่มน้อยด้วยตัวเอง

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9580000047559     ในภาพปืนเล็กยาวในภาพมันปืนอะไรบ้างครับ ผมดูแล้วดูไม่ออกเลย

schamp:
ขอบคุณท่านแรมโบ้ครับ+1ให้แล้วนะครับ

Ghost of the darkness:
      อาวุธฝ่ายพม่าหรือเปล่าครับหลากหลายมาก มีปืนกาลิกที่กองทัพพม่านำมาผลิตใช้เองในกองทัพด้วย

Yut64:
รัฐฉานต้องการแยกตัวในขณะเดียวกันจีนก็พยายามหนุนส่วนที่เป็นคนจึน พม่าไม่น่าจะผนวกดินแดนส่วนนี้ได้ง่าย นับประชากรทั้งหมดรวมเมืองลาด้วยแล้วติดอาวุธให้ครบสามารถบุกพม่าได้เลยนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว