๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:48:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 588549 ครั้ง)
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #1215 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:40:29 AM »

ถ้าไม่ติดเรื่องสถานที่ยิง ,back stop ลองคิดถึงปืนลูกกรดดูนะครับ
ปืนลูกกรดติดกล้องใช้งานได้ในงบ 40,000 ลูกใช้งานนัดละ 5 บาท(ที่ใช้อยู่ได้ราคาต่ำกว่านี้) ยิงจำนวน 10,000 นัด(20 แท่ง) รวมราคา 90,000 บาท
ปืน PCP ติดกล้องใช้งานได้และอุปกรณ์เติมลมไม่น่าต่ำกว่า 80,000 บาท ลูกเบอร์สองถูกสุดที่หาได้และแม่นนัดละ 1 บาท ยิงไป 10,000 นัด (20 ตลับ) รวมราคา 90,000 บาท

100 เมตรไม่ต้องพูดถึงสำหรับลูกกรดยาว(บางคนลากไปถึง 2 - 400 เมตรก็มี) เรื่องเสียงดังพอๆ กัน

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ Grin
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1216 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:31:40 AM »

ถ้าไม่ติดเรื่องสถานที่ยิง ,back stop ลองคิดถึงปืนลูกกรดดูนะครับ
ปืนลูกกรดติดกล้องใช้งานได้ในงบ 40,000 ลูกใช้งานนัดละ 5 บาท(ที่ใช้อยู่ได้ราคาต่ำกว่านี้) ยิงจำนวน 10,000 นัด(20 แท่ง) รวมราคา 90,000 บาท
ปืน PCP ติดกล้องใช้งานได้และอุปกรณ์เติมลมไม่น่าต่ำกว่า 80,000 บาท ลูกเบอร์สองถูกสุดที่หาได้และแม่นนัดละ 1 บาท ยิงไป 10,000 นัด (20 ตลับ) รวมราคา 90,000 บาท

100 เมตรไม่ต้องพูดถึงสำหรับลูกกรดยาว(บางคนลากไปถึง 2 - 400 เมตรก็มี) เรื่องเสียงดังพอๆ กัน

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ Grin

ที่เขามาเล่นปืนลมกันก็เพราะติดเรื่องสถานที่ยิงนี้แหละครับท่าน  ปืนลูกกรดเอาไปยิงไม่ดูสถานที่เดี๋ยวงานก็งอกเพราะปืนลูกกรดระยะอันตรายในมุมเงยไกลเป็นกิโลฯ  ผมก็มีปืนลูกกรดแต่เอาไว้ยิงแห้งเล่นในบ้านประหยัดมากเพราะใช้ปลอกเก่าจากสนามปีนี้ทั้งปียังไม่เสียตังซื้อลูกปืนลูกกรดซักบาท  Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1217 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:46:43 AM »

เหมื่อจะเริ่มออกเรือกันละครับ หุหุหุ... ขอแจมหน่อย

ส่วนตัวชอบ อัด ลมเพราะหาที่ยิงง่าย ไม่อันตรายมาก และชอบแบบสปริงเพราะไม่ยุ่งยาก ยิงได้เรื่อยๆ ระยะที่ยิงบ่อยๆส่วนมากก็ 20-40 เมตร ปืนอัดลมสปริงสำหรับผม ลงตัวสุดละ ทั้งระยะยิง ความแรง สถานที่ วัตถุประสงค์ที่ยิง (ส่วนใหญ่ผมยิงฝาขวดและขวด ต่างๆเล่น)  ราคาลูก ฯลฯ..อันนี้สำหรับผมนะครับ
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1218 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:50:47 AM »

ที่ไกมันแข็ง  สงสัยว่ามันคงผ่านการยิงมาน้อยนะครับ  จึงทำใ้ห้ขอเกี่ยวลูกสูบ  มันเลยไม่ลื่นเท่าที่ควรนะครับ  ถ้าได้ยิงไปนานๆก็จะคร่องตัวไปเองละครับ

ยังงี้ก็มีด้วยเหรอครับ  แต่ด้วยสภาพภายนอกก็ถือว่าใหม่ แต่ถ้าดูอุปกรณ์ และวัสดุที่ทำก็คงเป็นปืนรุ่นเก่าๆ ที่ใช้โลหะทำ เพราะเห็น diana ใหม่ๆ มีชิ้นส่วนที่เป็น pvc อยู่หลายจุด

งั้นเด๋วคงต้องลองยิงดูซักพักไกลื่นขึ้นไหม  ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ลองปรับน้ำหนักไกดูซิครับ น่าจะดีขึ้น

http://www.mindspring.com/~ecolwell/RWS-54.htm

ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ แต่ระบบไก น่าจะไม่เหมือนในรูป รึยังไงไม่แน่ใจครับ เดี๋วยถ่ายรูปมาให้ดูครับ
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #1219 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:14:08 AM »

ที่เขามาเล่นปืนลมกันก็เพราะติดเรื่องสถานที่ยิงนี้แหละครับท่าน  ปืนลูกกรดเอาไปยิงไม่ดูสถานที่เดี๋ยวงานก็งอกเพราะปืนลูกกรดระยะอันตรายในมุมเงยไกลเป็นกิโลฯ  ผมก็มีปืนลูกกรดแต่เอาไว้ยิงแห้งเล่นในบ้านประหยัดมากเพราะใช้ปลอกเก่าจากสนามปีนี้ทั้งปียังไม่เสียตังซื้อลูกปืนลูกกรดซักบาท  Grin

ที่ผมเชียร์ปืนลูกกรดสำหรับล่าสัตว์เล็กระยะค่อนข้างไกลครับ
ส่วนตัวมีแต่ปืนลสปริงไม่มีปัญญาซื้อ PCP
อิจฉาเล็กน้อย
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1220 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:32:43 AM »

ระบบไก Diana ในรูปเป็นรุ่น T01 ผมเคยมี M54 ที่ใช้ระบบไกรุ่นนี้ ถ้าไม่ใช่รุ่นเดียวกับในรูปคงต้องดูต่อว่าเป็น T05 หรือ T06 จากนั้นลองหาดูวิธีปรับจากเน็ตเอาอีกทีครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าไก Diana ปรับยังไงก็ยังแข็งในความรู้สึกผม อาจจะเป็นเพราะว่าผมเอามันไปเทียบกับปืน PCP แต่ถ้าเทียบสปริงกับสปริงด้วยกัน (AA Prosport) AA ก็ตั้งให้เบามากๆ ได้
แต่ไก Diana ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่อาจจะต้องลงทุนแรงและเวลาปรับหาจุดที่ดีที่สุดครับ

T06

http://airgun-academy.pyramydair.com/blog/2011/06/comparing-the-t05-trigger-to-the-t06-part-1/

T05

http://airgun-academy.pyramydair.com/blog/2011/06/comparing-the-t05-trigger-to-the-t06-part-2/

taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #1221 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:06:52 PM »

ตัว M34 ของผมก็ไม่ปรับอะไรครับ ด้วยที่ว่าเซียร์ของปืนสปริงมันต้องต้านแรงดึงของสปริงที่เราขึ้นลำไว้นะครับ ซึ่งมันมากกว่าระบบปืนดินขับ
หรือแบบอัดอากาศมากที่ต้านแค่สปริงนกสับ เกรงว่าถ้าเราปรับเบามากมันอาจมีหลุด(อาจทำรองรับไว้สำหรับปรับเบาแล้วแต่ก็.. หัวเราะร่าน้ำตาริน)
เลยใช้มันทั้งอย่างนั้นครับ เวลายิงค่อยๆ ลากตามแบบฝึกไม่ค่อยได้ต้องใช้วิธียิงลูกโม่ดับเบิ้ลครับลากยาวครั้งเดียวจบ

แล้วตามที่พี่ๆ โพสท์ไว้แล้วว่ายิงใกล้ๆ ปืนสปริงก็พอ ซึ่งสำหรับผมยังมีข้อที่ปืนสปริงได้เปรียบปืนอัดอากาศอีกข้อ
สมมติว่าตื่นนอนมาบิดขี้เกียจขยี้ตาแล้วมองไปนอกหน้าต่าง... เอ๊ะทำไมกล้วยเครืองามของเรามันขยับไหวๆ เพ่งดูอีกที ฮั่นแน่กระรอกตัวแสบ อย่าหวัง แบร่
ไม่พูดพร่ำทำเพลง รีบลุกขึ้นไปคว้า ....... แล้วส่องกระรอกชะตาขาดทันที
....... 1. ปืนสปริง คว้าขึ้นลำใส่ลูก ยังไงก็ไม่เกิน  10 วิ
....... 2. ปืนอัดอากาศ ดูแรงดัน ต่อถังอัด ใส่ลูก ไม่น่าต่ำกว่านาที

คำถาม กระรอกตัวผู้หรือตัวเมีย โดนชก
อุ้ปผิดข้อ ถามว่าปืนไหนน่าจะได้เหยื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 02:30:59 PM โดย taupradist » บันทึกการเข้า
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1222 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:09:34 PM »

รูปภาพครับ เพิ่งถ่ายมาสดๆร้อนๆ เมื่อตอนเที่ยงนี่เอง  ไม่รู้ว่ารุ่น T.... อะไร  แต่ลองปรับสกรู2ตัวที่ไกตามรูปภาพ ของคุณ Exxx   ปรากฎว่า
ยิงดีขึ้น จากที่เท่ากันทั้งสองอัน ปรับให้ อันหนึ่งยาว อันหนึ่งสัน ยิงดีขึ้น ไกเบา กว่าเดิม  ขอบคุณทุกๆท่าน มากครับ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1223 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 05:21:38 PM »

ตัวนี้น่าจะเป็น T01 ครับ เหมือนตัวในรูปวาด

อยากให้ไกเบาลองขันตัวด้านหน้า (ตัวที่สองนับจากใบไก) เข้าไป
ถ้าอยากให้ระยะลากสั้นลงก็ปรับตัวที่อยู่ใกล้ใบไกเข้าไป แต่ต้องค่อยๆ ปรับทีละตัว พลาดพลั้งไปยังถอยกลับที่เดิมได้ครับ
ปรับตัวหนึ่งตัวใดแล้วอาจจะต้องปรับอีกตัวด้วยเพราะมันจะทำงานสัมพันธ์กัน

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1224 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 06:39:45 PM »

ตัว M34 ของผมก็ไม่ปรับอะไรครับ ด้วยที่ว่าเซียร์ของปืนสปริงมันต้องต้านแรงดึงของสปริงที่เราขึ้นลำไว้นะครับ ซึ่งมันมากกว่าระบบปืนดินขับ
หรือแบบอัดอากาศมากที่ต้านแค่สปริงนกสับ เกรงว่าถ้าเราปรับเบามากมันอาจมีหลุด(อาจทำรองรับไว้สำหรับปรับเบาแล้วแต่ก็.. หัวเราะร่าน้ำตาริน)
เลยใช้มันทั้งอย่างนั้นครับ เวลายิงค่อยๆ ลากตามแบบฝึกไม่ค่อยได้ต้องใช้วิธียิงลูกโม่ดับเบิ้ลครับลากยาวครั้งเดียวจบ

แล้วตามที่พี่ๆ โพสท์ไว้แล้วว่ายิงใกล้ๆ ปืนสปริงก็พอ ซึ่งสำหรับผมยังมีข้อที่ปืนสปริงได้เปรียบปืนอัดอากาศอีกข้อ
สมมติว่าตื่นนอนมาบิดขี้เกียจขยี้ตาแล้วมองไปนอกหน้าต่าง... เอ๊ะทำไมกล้วยเครืองามของเรามันขยับไหวๆ เพ่งดูอีกที ฮั่นแน่กระรอกตัวแสบ อย่าหวัง แบร่
ไม่พูดพร่ำทำเพลง รีบลุกขึ้นไปคว้า ....... แล้วส่องกระรอกชะตาขาดทันที
....... 1. ปืนสปริง คว้าขึ้นลำใส่ลูก ยังไงก็ไม่เกิน  10 วิ
....... 2. ปืนอัดอากาศ ดูแรงดัน ต่อถังอัด ใส่ลูก ไม่น่าต่ำกว่านาที

คำถาม กระรอกตัวผู้หรือตัวเมีย โดนชก
อุ้ปผิดข้อ ถามว่าปืนไหนน่าจะได้เหยื่อ

วันเสาร์ไหนว่าง...ลองมาเล่นปืนระบบ PCP ที่สนามพระประแดง ซอยสุขสวัสดิ์76 ได้ครับ...เผื่อจะเปลี่ยนใจครับ... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1225 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 06:49:18 PM »

แบบนี้กี่วิครับ Grin

http://www.youtube.com/watch?v=1S8zRjH8k_Y

http://www.youtube.com/watch?v=K-a8vy_I4TI

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1226 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 07:06:20 PM »

ุ^
^
  พี่ก็ทำเกินไป....55555  แร้งอ่ะ... Cheesy Cheesy

ผมรักในหลวง...ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1227 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 07:09:14 PM »

....... 1. ปืนสปริง คว้าขึ้นลำใส่ลูก ยังไงก็ไม่เกิน  10 วิ

ข้อ2 ถ้าเป็นAAผม คว้าพาดหน้าต่าง ขึ้นลำ เหนี่ยว  ถ้าไม่โดน ซ้ำใด้จนหมดแม็ก  (เพราะเติมลมใว้แล้ว ลูกเต็มแม็ก) 5555

xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #1228 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 07:20:35 PM »

งั้น ไปลองที่ 33กัน ดูซิว่าใครจะได้เหยื่อ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 07:49:05 PM โดย xpass » บันทึกการเข้า

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #1229 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:14:34 PM »

ข้อ2 ถ้าเป็นAAผม คว้าพาดหน้าต่าง ขึ้นลำ เหนี่ยว  ถ้าไม่โดน ซ้ำใด้จนหมดแม็ก  (เพราะเติมลมใว้แล้ว ลูกเต็มแม็ก) 5555

ข้อ1 ถ้าเป็นปืนสปริง เหนื่อย กว่าจะง้าง หาลูกปืน ใส่ลูกปืน แล้วยิง (ไม่ทันใจ)

ข้อ2 ถ้า AA ผมซัดไปเป็น10ลูกแล้ว (จริงๆลมมีแล้ว ลูกเต็มแม็กพร้อมติดที่ปืนอยู่แล้ว) ถึงท่อลมผมจะสั้นก็เถอะ..5555
หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 98
  พิมพ์