๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 06:06:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยังสนใจเรื่อง "โกธ ออฟ สตราบูก" อยากได้ความรู้ครับ ?  (อ่าน 1359 ครั้ง)
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 10:55:13 AM »

...ต่อเนื่องจากเรื่อง "มันแกว ออฟ ไทยแลนด์ แฮนด์กันเนอร์" "  ผมยังสนใจเรื่อง "โกธ ออฟ สตราบูก"   อยากได้ความรู้ครับ ?

...ขอขอบคุณ สมช ทุกท่าน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:19:36 AM »

ท่านรักสกุล จะไม่เอ่ยถึงรายละเอียดอีกซะหน่อยหรือครับ
ว่า มันแกว  กับ โกธ อะไรนั่น มันเกี่ยวกันยังไงอ่ะครับ

และ สตราบูก กับ Strasbourg นี่คือคำ ๆ เดียวกันหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 11:29:54 AM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:35:26 AM »

...เคยตั้งกระทู้ไปในเรื่องวัสดุที่ใช้ทดสอบขีปนะวิถีของกระสุน  ที่เห็นนิยมกันจากนิตยสารของเมืองนอก คือ แท่งเจลาติน  ส่วนในบ้านเรานิยมใช้วัสดุที่หาได้ง่ายและใช้การได้ผลสำหรับทดสอบ เช่น มันแกว สมุดโทรศัพท์หน้าเหลืองเปียกน้ำ ไม้อัดเรียงชั้นกัน เป็นต้น  ซึ่งมีผู้ช่วยตอบไขข้อข้องใจให้ได้แล้วตามสมควรครับ
...แต่นอกเหนือจากเรื่องแท่งเจลาตินแล้ว  ผมยังมีความสงสัยในเรื่องที่คล้ายๆกันอยู่อีกเรื่องหนึ่ง  คือ "โกธ ออฟ สตราบูก"  ซึ่งเป็นการทดสอบฤทธิ์เดชของกระสุนปืนโดยลองยิงกับแพะ  ดูว่ายิงโป้งหนึ่งแล้วแพะตายช้าตายไวอย่างไร  มันเป็นแนวคิดที่แปลกดีซึ่งบ้านเราคงไม่ทำเด็ดขาดเพราะว่าผลการยิงของคนต่อคนจริงๆ ก็มีการรวบรวมกันไว้เป็นองค์ความรู้มากพอควรแล้วในบ้านเราครับ
...สรุปคือผมยังรู้น้อย  ไม่เข้าลึกถึงรายละเอียดทางประวัติศาสตร์  จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นตามท้ายขบวนมา  ถ้าไม่มีผู้ช่วยตอบก้คงไม่รู้จะไปค้นคว้าที่ไหน  เพราะรู้สึกว่าเมืองฝรั่งเองก็น่าจะเลิกทดสอบแบบนี้ไปแล้ว  ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:37:52 AM »

เรื่องแพะนี่นายสมชายเคยจะเอาลงในหนังสือเล่มนึง(G&T)ครับ... ระหว่างแปลแล้วพบว่ามันน่าจะเป็นเรื่องขี้โม้ และไม่มีเหตุผลทางวิชาการที่ดีสนับสนุน เลยคุยกับพี่วิทยาฯ แล้วในที่สุดไม่ได้ลงในหนังสือครับ...

สรุปเรื่องมันมีว่าเขาคิดว่าแพะมันตัวพอๆกับคน น่าจะทนพอกัน... เลยเอาแพะตั้งแยะตัวมาจับใส่คอก(แคบๆ เหมือนคอกตอนวัวควาย)ยิงใส่ปอด ต่อสายวัดความดันเลือด ฯลฯ แล้วนับดูว่ากระสุนอะไรยิงกี่นัดจนกว่าแพะจะล้ม...

เรื่องนี้ในวงการถือว่าเป็นเรื่องขี้วัว(Bull Shit) เรื่องนึงเชียวครับ... ฮา...

แต่หากท่านใดอยากอ่านรายละเอียด ก็สามารถเริ่มอ่านได้จากที่นี่ครับ... http://www.thegunzone.com/strasbourg.html
หน้ากลางเป็นคำวิจารณ์ ส่วนลิ้งก์ที่ด้านขวามือเป็นลิ้งก์จาก"ต้นฉบับ"ครับ... เย้

Huh พี่สมชายก็ทำลิงค์ไว้ให้ที่กระทู้เจลลาตินแล้วนี่นา Huh

Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:40:34 AM »

...ผมและพี่ชาย เป็นมือปืนมันแกว และมือปืนเยลโลเพจเจส กันมาตั้งแต่เด็กๆที่หัดปืนแล้วครับ          ฮาๆๆๆๆ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:51:59 AM »

กรณี Strasbourg Tests On Goats 
ท่านสมชาย เป็นสมาชิกผู้หนึ่ง
ที่ให้ความใส่ใจในการสืบค้น การ post และมักจะมีรายละเอียดข้อมูล เพิ่มเติมเสมอ ๆ ครับ

...ต่อเนื่องจากเรื่อง "มันแกว ออฟ ไทยแลนด์ แฮนด์กันเนอร์" "  ผมยังสนใจเรื่อง "โกธ ออฟ สตราบูก"   อยากได้ความรู้ครับ ?

...ขอขอบคุณ สมช ทุกท่าน

การใช้คำว่า มันแกว ออฟไทยแลนด์ และ โกธ ออฟ สตราบูค
อาจทำให้ผู้อ่านเกิดความสับสนและผิดประเด็นในการตั้งกระทู้ได้ครับ

เรื่องแพะนี่นายสมชายเคยจะเอาลงในหนังสือเล่มนึง(G&T)ครับ... ระหว่างแปลแล้วพบว่ามันน่าจะเป็นเรื่องขี้โม้ และไม่มีเหตุผลทางวิชาการที่ดีสนับสนุน เลยคุยกับพี่วิทยาฯ แล้วในที่สุดไม่ได้ลงในหนังสือครับ...

สรุปเรื่องมันมีว่าเขาคิดว่าแพะมันตัวพอๆกับคน น่าจะทนพอกัน... เลยเอาแพะตั้งแยะตัวมาจับใส่คอก(แคบๆ เหมือนคอกตอนวัวควาย)ยิงใส่ปอด ต่อสายวัดความดันเลือด ฯลฯ แล้วนับดูว่ากระสุนอะไรยิงกี่นัดจนกว่าแพะจะล้ม...

เรื่องนี้ในวงการถือว่าเป็นเรื่องขี้วัว(Bull Shit) เรื่องนึงเชียวครับ... ฮา...

แต่หากท่านใดอยากอ่านรายละเอียด ก็สามารถเริ่มอ่านได้จากที่นี่ครับ... http://www.thegunzone.com/strasbourg.html
หน้ากลางเป็นคำวิจารณ์ ส่วนลิ้งก์ที่ด้านขวามือเป็นลิ้งก์จาก"ต้นฉบับ"ครับ... เย้

Huh พี่สมชายก็ทำลิงค์ไว้ให้ที่กระทู้เจลลาตินแล้วนี่นา Huh

ท่านสมชาย  ได้ให้ link ไว้แล้ว
สำหรับการสืบค้นในเรื่องนี้ เพิ่มเติม   หากสนใจ  ครับ

ด้วยคงเป็นเพราะว่า ท่านสมชายคงเกรงว่าจะขัดต่อการเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี

...ผมและพี่ชาย เป็นมือปืนมันแกว และมือปืนเยลโลเพจเจส กันมาตั้งแต่เด็กๆที่หัดปืนแล้วครับ          ฮาๆๆๆๆ

หากท่านมีเจตนารมณ์จะบอกว่า  ท่านและพี่ชายของท่าน
ใช้ มันแกว สมุดโทรศัพท์ เป็นเป้าในการทดลอง Ballistics มาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว....

ท่านสามารถกระทำได้ครับ  เพียงแต่อาจต้องปรับเปลี่ยนชื่อของกระทู้
ให้สืบเนื่องกับ การทดลอง Ballistics ของท่านและพี่ชาย ครับ

ขอบคุณครับ
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:58:07 AM »

...อ่านฝรั่งทั้งหมดไม่ไหวครับ ทักษะมีน้อย อ่านไทยน่ะโอเค

...ต้องขออภัยด้วย ที่อารมณ์ขันของผมมันมาผิดที่ผิดเวลาครับ  ไม่น่าทำเลยเพราะทำให้ผู้อ่านจำนวนมากเกิดความสับสน

...ขอขอบคุณทุกท่านครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:04:13 PM »

...อ่านฝรั่งทั้งหมดไม่ไหวครับ ทักษะมีน้อย อ่านไทยน่ะโอเค

...ต้องขออภัยด้วย ที่อารมณ์ขันของผมมันมาผิดที่ผิดเวลาครับ  ไม่น่าทำเลยเพราะทำให้ผู้อ่านจำนวนมากเกิดความสับสน

...ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ท่าน snubbie สามารถใช้ iGoogle ได้ครับ
แต่อาจจะต้องเรียบเรียงด้วยตนเองอีกครั้ง ครับ

หน้าแรกของ iGoogle มีแสดงไว้ครบอยู่แล้วครับ 
ว่าท่านผู้ใช้ จะเลือกใช้งานด้านใด คริ คริ

หน้า: [1]
  พิมพ์