๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:51:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าจ่ายกันจน ละเลยวัย หลังเกษียณ  (อ่าน 4809 ครั้ง)
จะเด็ด
Full Member

คะแนน 54

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:45:48 PM »

เอามาฝากครับ การคำนวนเงินทองหลังเกษียณ จะได้ไม่เป็นคนชรา ที่ไร้ลูกหลานเอาใจ

http://goldpf.kasikornasset.com/simulate/saveplan.asp

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2009, 04:47:37 PM โดย จะเด็ด » บันทึกการเข้า
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:19:18 PM »

ขอบคุณครับท่านจะเด็ด
ทำใมค่าเงินมันตกมากมายขนาดนั้นตอนอายุ80
แล้วจะกินอะไรดี และคงไม่มีเงินเหลือพอไปซื้อลูกปืนลมมายิงเล่นแน่ๆ  อ๋อย

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:59:33 PM »

ดีมากครับ แนะนำสิ่งดีๆให้กัน ผมชอบคุณจะเด็ดจริง ๆ เลย  แสดงว่าเป็นคนมองไกล
ทุกคนที่ทำงานรับเงินเดือนควรนำไปปฏิบัติ ด่วน  เพราะเป็นสิ่งที่ดีมากมาก
เริ่มต้นออมเสียแต่วันนี้ ขอเพียงมีวินัย อดทน ประหยัด

ขอเสริมอีกนิด มันเป็นขั้นตอนที่ผมประสบมาแล้วแต่ยังไม่ถึงที่สุด
คือเริ่มต้นก็ให้คิดแบบคนจีนโบราณขยันทำมาหากิน อาศัยการออมเป็นจุดเริ่มต้น

1. กว่าจะสะสมเงินได้ 1 ล้านบาทนั้นแสนยากเข็ญต้องใช้เวลานานนับหลายปี
2. การทำเงิน 1 ล้านให้เป็น 2 ล้าน มันง่ายดายในเวลาไม่กี่ปี
3. การทำเงิน 2 ล้านให้เป็น 3 ล้าน มันยิ่งใช้เวลาสั้นกว่า
4. การทำเงิน 3 ล้านให้เป็น 4 ล้าน ใช้เวลาสั้นกว่าอีก
5.
6.
7.
n. อนาคตอาจสามารถหาเงิน 1 ล้านได้ในเดือนเดียว หรือ วันเดียวหรือชั่วโมงก็แล้วแต่โอกาส

จะเห็นว่าเงินที่เพิ่มมา 1 ล้านในแต่ละข้อ มันเป็นเปอร์เซนต์น้อยลงเมื่อเทียบกับเงินต้นที่มากขึ้น
แทนความหมายได้ว่ามีโอกาสทำได้ง่ายขึ้น

ในสมัยดอกเบี้ยเงินฝากประจำร้อยละ 12-13 บาท มีเจ้าสัวคนหนึ่งไม่ต้องทำอะไร
เพราะทุกวินาที จะมีดอกเบี้ยเงินฝากเพิ่มขึ้นแปดพันบาท วันเดียวมีเงินเพิ่มในบัญชีกว่าสามร้อยล้านบาท
ผมไม่หวังแบบนั้นหรอกครับ ถ้าได้ก็ดี แต่ผมก็เริ่มจากจุดเดียวกันคือการออม
และก็พบว่าการออมไม่ทำให้เราผิดหวังครับ

ยากที่สุดคือข้อที่ 1
หากทำได้แค่ข้อ 1  แล้วไม่มีโอกาสทำข้อ 2 3 4 ..n  ก็ไม่เป็นไรเพราะจะผ่านการฝึก
วินัยให้มีนิสัยเก็บเงินติดตัวไปตลอดชีวิต  ซึ่งจะเป็นสิ่งดีกับตัวเราเองและครอบครัว  และ
เป็นพื้นฐานในการหาเงินเข้าในขั้นต่อ ๆ ไป เมื่อโอกาสนั้นมาถึง

หากคุณโชคร้าย เพราะมีวิกฤตผ่านเข้ามาในชีวิตเป็นเรื่องจำเป็นเร่งด่วยต้องรีบใช้เงินแก้ไข
เราจะมีข้อ 1 เข้ามาช่วย โดยที่เราไม่ต้องไปกู้ยืมให้เป็นหนี้ชีวิตใครเขา อย่างเช่น
รวมตัวกันสั่งปืนอัดลมนี้ไงครับ บางคนถึงขั้นกู้เงินมาซื้อเลย

การซื้อปืนไม่ใช่สิ่งเลวร้าย ผมว่าเป็นสิ่งดีด้วยซ้ำไป ดีกว่าซื้อรถอย่างมากมาย
หากใช้อย่างทะนุถนอม ก็สามารถขายต่อได้ในราคาที่ขาดทุนน้อยมาก หรือ
อาจจะมีกำไรด้วยซ้ำไป กำไรทั้งเงินและได้ใช้ปืน เพราะตอนซื้อมาได้ราคาถูกแบบ
ที่เรารวมกันซื้อนี้หละครับ  ต้องยอมรับว่าปืนมีแต่แพงขึ้น แพงขึ้น
สักวันหนึ่งหากมีกฏหมายใหม่ออกมา ทำให้ปืนราคาตกลงฮวบฮาบ วันนั้นคนที่สะสมปืนจะรู้ว่า
มูลค่าทรัพย์สินเขาหายไปในพริบตา  แฮะ ๆ ใครมีปืนมาก ๆ รีบเอาออกมาขายนะคร๊าบ..บ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:19:06 PM »

ผมคงไม่ต้องเก็บเงินอะไรมากมาย เพราะอายุผมคงไม่เกิน 70 ปี ถ้าอยู่นานกว่านี้กลัวลูกหลานมันด่าเอา อีกอย่างหากอยู่นานไปร่างกายมันไม่ไหวแต่ใจมันต้องการจะเกิดมะเร็งในอารมณ์ตายไปเอง ขำก๊าก
    ท่านใดที่มีความประสงค์จะอยู่นานต้องเก็บมาก ๆ เพื่อความไม่ประมาท

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:23:48 AM »

ผมคงไม่ต้องเก็บเงินอะไรมากมาย เพราะอายุผมคงไม่เกิน 70 ปี ถ้าอยู่นานกว่านี้กลัวลูกหลานมันด่าเอา อีกอย่างหากอยู่นานไปร่างกายมันไม่ไหวแต่ใจมันต้องการจะเกิดมะเร็งในอารมณ์ตายไปเอง ขำก๊าก
    ท่านใดที่มีความประสงค์จะอยู่นานต้องเก็บมาก ๆ เพื่อความไม่ประมาท

อันที่จริง ผมก็ไม่อยากเก็บมากมายอะไรหรอก เอาแค่มีความมั่นคงในชีวิตก็พอแล้วครับ
นั้นเป็นเพราะสังคมกำหนดแนวไว้อย่างนั้น 

ถามว่าจะให้ลูกเรียนมหาลัยโดยไม่ต้องจ่ายเงินได้หรือเปล่า ถ้าจ่ายต้องจ่ายค่าเทอมเท่าไหร่
ได้ยินค่าเทอมแล้วก็สะดุ้ง  ค่าน้ำมันลดราคาได้หรือเปล่า เห็นอีตอนจะเหยียบลิตรละ 50 บาท
พากันไปติดแก็สเป็นแถว ตรงนี้มันฟ้องอะไรบ้าง   จะทำอย่างไรถ้าไม่ออมเงินไว้เผื่อในวันหน้า

ตอนอายุ 70 ปี ไม่มีความอยากใช้เงินอะไรแล้วหละครับ  กลัวว่าตอนอายุ 50 ปีถึง 70 ปี ที่ยังพอมีแรงใช้เงิน
หากเดือดร้อนเงินเร่งด่วนจะทำยังไงดีน้า เช่น ลูกชายเอาปืนไปยิงคนข้างบ้าน 
หรือ ไฟใหม้บ้าน หรือ .... ขับรถเหม่อลืมเบรคสอบตูดเบนซ์เอสคลาสรุ่นใหม่ราคาสิบกว่าล้าน
หรือ  เจอบ้านราคาสิบล้านต้องการขายห้าล้านด่วน...น....น 
หรือ  โครงการใหม่ รวมกันสั่งปืนอัดลมรุ่นใหม่

เห็นกระทู้ไหนน้า บอกว่าค่าเงินหมื่นอีกยี่สิบปี เหลือสามพันบาท  ถ้าเป็นอย่างนั้น
เราเอาเงินหมื่นในวันนี้ซื้อปืนเก็บไว้ แล้วอีกยี่สิบปีเอาออกมาขาย เงินหมื่นก็กลายเป็นเงินแสน
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:23:47 PM »

ขอบคุณครับ ไปอบรมเรื่องการเงินมานาน จนลืมวิธีคำนวน ได้มาแบบนี้ดีจังครับ

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:04:31 PM »

ไม่รู้จะทำอะไรดีก็เลยเอากระทู้สุดท้ายขึ้นมาเป็นกระทู้แรก
เรื่องเงิน ๆ ทอง  ๆ ต้องระมัดระวังเรื่องการจ่ายด้วยนะครับ
nrungrod
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:43:03 AM »

เป็น link ที่ดีมากเลย ทำให้เห็นเลยว่าเงินเราจะเล็กลงไปแค่ไหนในอนาคต

" border="0
หน้า: [1]
  พิมพ์