๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 04:23:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องปุ๋ย ยา วัสดุปลูก กลเม็ดเคล็ดลับกันครับ  (อ่าน 13700 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:04:48 AM »

ขอบคุณครับคุณยอด พวกพืชตระกูลเดียวกันพื้น ๆ อย่างส้ม มะกรูด มะนาว จะทำง่าย แต่มะเขือเทศผมคิดแบบเด็กๆว่าน่าจะได้เพราะชื่อมะเขือเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตารินเห็นพี่ชายที่เรียนเกษตรทำหลาย ๆ อย่าง ก็เลยลองดู สนุกดีครับ แต่ทุเรียนหินที่สุด ผมเสียบไม่เคยติดเลย Huh Cheesy

พ่อไหย่  ตอนต้นตาลให้ผมจักสองต้นแหน่... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:17:58 AM »

ตอนนี้ผมสนใจแหนแดงครับ  ว่าจะหามาเพาะพันธุ์ไว้ทำปุ๋ยซักหน่อย  เห็นว่ามันโตเร็วมากคงเหมาะกับการทำปุ๋ยพืชสด

หรือปุ๋ยหมักใส่ต้นไม้ครับ  เมื่อวานก็ไว้ดูรายการตามทันเกษตร  เห็นเอามาบดผสมรำแล้วก็น้ำหมักใช้เลี้ยงปลากินพืชได้ด้วยครับ   ไหว้

ภาพประกอบจาก http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=17965.0 

แหนแดง เคยมีคนใช้หว่านในนาข้าวตอนมีน้ำ เห็นว่า ช่วยให้ข้าวงามขึ้นครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าพอถึงฤดูกาลหน้า ต้องหาพันะมาอีก หรือที่ตกค้างในนาข้าวจะ
งอกงามขึ้นมาอีก เขาเพิ่งทำครั้งแรกครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:24:47 AM »

... +1 ... ครับ ...  Grin Grin Grin
เอ้า..สหาย..ตั้งแต่จะไปเป็นชาวนานี่ ..สนใจเรื่องแบบนี้ด้วยรึ คิก คิก

... ครับผม ... หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ... ว่าจะทำอะไร อย่างไรดี ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:31:54 AM »

ขอบคุณครับคุณยอด พวกพืชตระกูลเดียวกันพื้น ๆ อย่างส้ม มะกรูด มะนาว จะทำง่าย แต่มะเขือเทศผมคิดแบบเด็กๆว่าน่าจะได้เพราะชื่อมะเขือเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตารินเห็นพี่ชายที่เรียนเกษตรทำหลาย ๆ อย่าง ก็เลยลองดู สนุกดีครับ แต่ทุเรียนหินที่สุด ผมเสียบไม่เคยติดเลย Huh Cheesy

พ่อไหย่  ตอนต้นตาลให้ผมจักสองต้นแหน่... Grin

แบร่

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:08:41 PM »

ตอนนี้ผมสนใจแหนแดงครับ  ว่าจะหามาเพาะพันธุ์ไว้ทำปุ๋ยซักหน่อย  เห็นว่ามันโตเร็วมากคงเหมาะกับการทำปุ๋ยพืชสด

หรือปุ๋ยหมักใส่ต้นไม้ครับ  เมื่อวานก็ไว้ดูรายการตามทันเกษตร  เห็นเอามาบดผสมรำแล้วก็น้ำหมักใช้เลี้ยงปลากินพืชได้ด้วยครับ   ไหว้

ภาพประกอบจาก http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=17965.0 

แหนแดง เคยมีคนใช้หว่านในนาข้าวตอนมีน้ำ เห็นว่า ช่วยให้ข้าวงามขึ้นครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าพอถึงฤดูกาลหน้า ต้องหาพันะมาอีก หรือที่ตกค้างในนาข้าวจะ
งอกงามขึ้นมาอีก เขาเพิ่งทำครั้งแรกครับ

ถ้าเอาไปใส่นาข้าวคงต้องเพาะพันธุ์ไว้ส่วนหนึ่่งครับ  เพราะเมื่อเกี่ยวข้าวต้องรอให้น้ำแห้งหมด  พอน้ำแห้งมันก็น่าจะตายครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:23:59 PM »

นั่นสิ แต่ถ้าฤดูหน้าน้ำมา มันจะมีพันธุ์ที่เหลือๆตามผิวดินโดนน้ำ แตกกอขึ้นมาอีกหรือเปล่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:49:57 PM »

นั่นสิ แต่ถ้าฤดูหน้าน้ำมา มันจะมีพันธุ์ที่เหลือๆตามผิวดินโดนน้ำ แตกกอขึ้นมาอีกหรือเปล่าครับ

ไม่น่าจะเหลือนะครับ  Grin  ขุดดินตื้น ๆ ปูด้วยพลาสติก เพาะพันธุ์ไว้บริเวณบ้านก็ได้นี่ครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:13:57 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=25811.0

ดูในคลิปครับ  คู่นี้น่ารักมาก  หนุ่มไทย-สาวฝรั่งมาทำเกษตรพอเพียง   เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 09:54:18 AM »

เธอหลงไหลในเมืองร้อน มาอยู่เมืองไทย ศึกษาเมืองไทย เขียนไทย พูดไทยได้ แถมชอบเกษตรเมืองร้อน 
มีหลากหลายกว่าเมืองหนาว

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:03:56 AM »

ท่าทาง ต่อไปคงให้ความสำคัญกับปุ๋ยหมักแล้วครับ  Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=94978.0

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:13:45 AM »

มีหลายคนครับ อย่างฝรั่งบ้าที่คนไทยเรียกตอนแรก ที่ขอนแก่น ตอนนี้ก็เป็นสวนที่สมบูรณ์แบบจนคนไทยต้องเข้าไปศึกษา หัวเราะร่าน้ำตาริน ปลูกไม้ใหญ่
ไว้ทำบ้าน ตอนนี้ก็ได้ใช้แล้ว ไม่กี่ปีเอง  เยี่ยม
ท่าทาง ต่อไปคงให้ความสำคัญกับปุ๋ยหมักแล้วครับ  Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=94978.0
จริงครับ ไม่ต้องลงทุนมาก เศษอาหารในครัวเรา วันๆ เยอะมาก หมักไว้ได้ทั้งน้ำทั้งเนื้อ ถ้ามีที่ปลูกอ้อยด้วยก็เยี่ยม น้ำตาลธรรมชาติ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:59:58 PM »

เธอหลงไหลในเมืองร้อน มาอยู่เมืองไทย ศึกษาเมืองไทย เขียนไทย พูดไทยได้ แถมชอบเกษตรเมืองร้อน 
มีหลากหลายกว่าเมืองหนาว

ในคลิปมีแซวถามหนุ่มไทยด้วยว่าทำไงถึงได้ดุลการค้า  ปกติไทยจะเสียดุลการค้าต่างชาติ  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:09:53 AM »

ปลูกกล้วยแบบตะแคงข้างครับ คุณนันทวิทย์ กาญจนดิษฐ์ สุราษฎร์ฯเพิ่งทำ แต่ไม่ทราบว่าได้ผลแค่ไหน?
รอดูกันต่อไป

วางนอนๆทิ้งไว้จนหน่อออกข้าง

ขุดหลุมปลูก

กลบดินรอโต

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:50:38 AM »

ตามทันเกษตร: วิธีปลูกกล้วยแก้ปัญหาโคนลอย

เกษตรกรหลายท่านที่ปลูกกล้วย ก็อาจจะเคยพบกับปัญหา ต้นกล้วยโค่นล้มขณะที่กำลังตกเครือ เพราะรับน้ำหนักไม่ไหวแบบนี้มาแล้ว สาเหตุเกิดจากปัญหาโคนลอย เพราะการปลูกที่ผิดวิธี ทำให้เกษตรกรไม่สามารถเก็บผลผลิตขายได้

วันนี้ผมมีวิธีการปลูก ที่ช่วยแก้ปัญหานี้มาแนะนำครับ ซึ่งเป็นวิธีของอาจารย์กัลยาณี สุวิทวัส จากสถานีวิจัยปากช่อง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิธีนี้ทำได้ไม่ยาก

ปัญหาโคนลอยเกิดจาก เกษตรกรขุดหลุมปลูก ตื้นเกินไป และสภาพดินในหลุมปลูกไม่ร่วนซุย ทำให้รากของต้นกล้วยลอยขึ้นมา หาอาหารตามผิวดิน จากการศึกษาวิจัยวิธีการปลูกกล้วยที่แก้ปัญหา "โคนลอย" ได้ อาจารย์กัลยาณี แนะนำอย่างนี้ครับว่า ให้ขุดหลุมปลูกกว้าง และลึกประมาณ 50 เซนติเมตร ก่อนนำหน่อพันธุ์กล้วยลงปลูก ให้นำดินที่ขุดขึ้นมาใส่กลับลงไปในหลุม ประมาณ 3 ใน 4 ของความลึก แล้วจึงค่อยใส่ปุ๋ยหมัก หรือปุ๋ยคอกลงไป 1-2 กิโลกรัม คลุกเคล้าปุ๋ยและดินให้เข้ากัน นำหน่อพันธุ์กล้วยลงปลูก แล้วจึงกลบดิน พร้อมกับทำคันดินห่างจากโคนต้น ประมาณ 50เซนติเมตร ให้สูงประมาณ 1 ฝ่ามือ การปลูกวิธีนี้ ทำให้รากต้นกล้วยเจริญเติบโตในแนวดิ่ง สามารถแบกรับน้ำหนักต้นกล้วยเมื่อตกเครือได้ โดยไม่ต้องใช้ไม้ค้ำ แต่วิธีนี้ไม่เหมาะสำหรับการปลูกกล้วยเพื่อขุดหน่อขาย

การปลูกด้วยวิธีนี้ นอกจากจะช่วยแก้ปัญหาโคนลอยได้แล้ว การทำคันดินไว้รอบ ๆ โคนต้นกล้วยที่ปลูกใหม่ เมื่อรดน้ำไปแล้ว จะเก็บรักษาความชื้นในดินได้นานกว่าที่ไม่ทำคันดิน ซึ่งจะช่วยยืดระยะเวลาการรดน้ำ จาก 3-4 วันครั้งเป็นสัปดาห์ละครั้ง ทำให้เกษตรกรลดการใช้แรงงาน และประหยัดน้ำลงได้อีกด้วย ส่วนวันพรุ่งนี้ มีวิธีเพิ่มผลผลิตกล้วยน้ำว้ามาฝาก อย่าพลาดนะ

http://archive.ch7.com/news/news_thailand_detail.aspx?c=2&p=8&d=126047

เมื่อคืนดูตามทันเกษตรเลยเอามาบอกต่อครับ   Grin

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 07:15:05 PM »

ขอบคุณครับ ++ Cheesy

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์