๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 06:01:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อกล้องถ่ายภาพ งบประมาณ 13000 บาท เลือกแบบไหนดีครับ..  (อ่าน 17473 ครั้ง)
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:50:21 PM »

สำหรับสเป็คคุณธำรง ผมเชียร์ Canon S90 ครับ
กล้องระดับพกพาเจ้านี่ภาพดีสุด  ใส่ในกระเป๋ากางเกงได้เลย
ถ้าขยับมาเป็น G11 จะเข้าข่าย "หอบหิ้ว"  ต้องสะพายไปแต่ไม่จำเป็นต้องมีกระเป๋ากล้อง
พวก DSLR กับเลนส์เพิ่ม จัดเป็นระดับ "แบกหาม" ครับ

ขออนุญาติถามต่อครับ   ว่า G 12 จะมาหรือยังครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 03:28:41 PM »

ช่วงนี้มีการเปิดตัวกล้องรุ่นใหม่กันมากครับ
ทั้งฟูจิ พานา  ออกใหม่หลายตัว   ลองเข้าไปดูที่  www.dpreview.com ครับ
แคนอนยังไม่ออกข่าว  แต่อาจจะมีของใหม่มาบ้างก็ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 03:39:29 PM »

G ๑๑  ออกมาไม่ทันไร

G ๑๒ จะออกมา อีกหรือนี่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:05:59 PM »

คุณยอดครับ  Pentax ตั้งเป็นนโยบายไว้ว่า ต้องออกกล้องรุ่นใหม่โดยเฉลี่ยสามเดือนครั้งครับ
รุ่นใหญ่ก็เว้นห่างหน่อย  เพราะของแพงคงไม่เปลี่ยนกันบ่อย  แต่รุ่นเล็กๆ นี่ ครึ่งปีตกรุ่นก็มีครับ

แคนอน G11 จัดว่าเป็นรุ่นค่อนข้างใหญ่  น่าจะสักสองปีค่อยออกใหม่
ถ้าตัวเล็กนี่ ออกถี่จนนับไม่ทันครับ

ตัวที่ทนขายอยู่นานกว่าเขาเพื่อนน่าจะเป็น LX3 ของพานาฯ 
เปิดตัวเมื่อ Jul. 08 นี่ก็ผ่านมาสามปีพอดี  เพิ่งได้ตัวแทนเป็น LX5 ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:31:10 PM »

ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร
ผมยัง งง เลยครับ กล้องรุ่นเล็ก
ออกมา แบบ ฆ่ากัน ทางอ้อมเลยครับ
ต่างตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย
มีให้เลือกแบบหลากหลายมาก
ทั้ง ๆ ที่ บางตัว ก็แทบไม่แตกต่าง
ยกเว้น ดีไซน์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 05:31:28 PM »

ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร
ผมยัง งง เลยครับ กล้องรุ่นเล็ก
ออกมา แบบ ฆ่ากัน ทางอ้อมเลยครับ
ต่างตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อย
มีให้เลือกแบบหลากหลายมาก
ทั้ง ๆ ที่ บางตัว ก็แทบไม่แตกต่าง
ยกเว้น ดีไซน์

ต่างครับ โดยเฉพาะ กล้อง เล็ก ที่ แบ็ต ต่างกัน ถ้าตกรุ่น เบ็ตเสื่อม หาซื้อไม่ได้ ผม เจอมาแล้ว กล้อง วีดีโอ ก็เหมือนกัน ต้องเอาแบ็ตเก่าไปผ่าใส้

ตอนนี้ เลิกคบ พานาโซนิค ไปแล้วครับ
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 06:04:18 PM »

ไหว้ ขอบคุณมากครับอาจารย์

ช่วงนี้มีการเปิดตัวกล้องรุ่นใหม่กันมากครับ
ทั้งฟูจิ พานา  ออกใหม่หลายตัว   ลองเข้าไปดูที่  www.dpreview.com ครับ
แคนอนยังไม่ออกข่าว  แต่อาจจะมีของใหม่มาบ้างก็ได้

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:15:36 PM »

ขออนุญาตท่านจขกท. ยกกระทู้มาถามอีกที ว่า ณ วันนี้ กล้องคอมแพคในงบข้างต้น (+-)    น่าเล่นยี่ห้อ/รุ่นอะไร
เน้นคุณภาพของภาพ ในวัตถุประสงค์ใช้งานทั่วไป เป็นกล้องกลางของครอบครัวครับ  ไหว้
ด้วยความยินดีครับ...ผมจะได้มีข้อมูลช่วยตัดสินใจครับ และที่ดีใจมากกว่านั้นที่มีผู้ใหญ่หลายท่านมาพูดคุยกันในกระทู้ครับ... ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:20:31 PM »

สำหรับสเป็คคุณธำรง ผมเชียร์ Canon S90 ครับ
กล้องระดับพกพาเจ้านี่ภาพดีสุด  ใส่ในกระเป๋ากางเกงได้เลย
ถ้าขยับมาเป็น G11 จะเข้าข่าย "หอบหิ้ว"  ต้องสะพายไปแต่ไม่จำเป็นต้องมีกระเป๋ากล้อง
พวก DSLR กับเลนส์เพิ่ม จัดเป็นระดับ "แบกหาม" ครับ

ขออนุญาตท่านจขกท. ยกกระทู้มาถามอีกที ว่า ณ วันนี้ กล้องคอมแพคในงบข้างต้น (+-)    น่าเล่นยี่ห้อ/รุ่นอะไร
เน้นคุณภาพของภาพ ในวัตถุประสงค์ใช้งานทั่วไป เป็นกล้องกลางของครอบครัวครับ  ไหว้
ด้วยความยินดีครับ...ผมจะได้มีข้อมูลช่วยตัดสินใจครับ และที่ดีใจมากกว่านั้นที่มีผู้ใหญ่หลายท่านมาพูดคุยกันในกระทู้ครับ... ไหว้

ผมเอา Canon S90 เป็นตัวตั้ง
แต่ที่สุดแพ้โหวต2เสียงของลูกชาย โดยภรรยาไม่ออกเสียงแต่เป็นคนจ่ายเงิน จ่ายในฐานะเป็นเจ้าของวัน(แม่)   win-win ครับ คิก คิก
ตกลงได้เป็น Pana TZ10 ครับ ราคาร้าน11,200 มีระบบmanual มีบันทึกGPS เลนส์Leica
กลับจากทริพ คงพอได้ภาพมาดูเล่นบ้าง

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 06:37:53 AM »

พานาฯ รุ่นนี้ไม่น่าผิดหวังครับ  เป็นตัวท็อปในชุด Travel Zoom ราคาก็น่าคบ 
และยังอยู่ในระดับพกพาคาดไว้กับเข็มขัดติดเอวได้ไม่หนาเกินไปครับ

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 07:21:25 PM »

คำแนะนำของอาจารย์ผนิศวรดีที่สุดแล้วครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องคอมแพคท์เท่าไหร่ วันก่อนจะซื้อใช้งานในออฟฟิศสำหรับเวลาไปทำเซอร์วิสให้ลูกค้าแล้วอาจจะต้องถ่ายบางอย่างจาก site ก็ถามทางร้านเอา ถามไปถามมาได้ CANON A490 ตัวละ 2,900.- มา  Grin  ก็ใช้กันหลายมือ ซื้อแพงไปใย แค่นี้ก็ 10 M Pixel แล้วครับ  แค่เน้นว่าถ่าย Close up ได้ เพราะอาจจะถ่ายอุปกรณ์พวก Chip บนแผ่นวงจร  ที่ถูกก็เพราะใช้แบตฯ AA ครับ ผมมองว่า ถ้าไม่ได้ถ่ายต่อเนื่อง ใช้ AA นี่แหละ กล้องถูก แบตฯหมดที่ไหนเข้า 7-11 ซื้อเปลี่ยนใช้งานต่อได้ทันที ไม่ต้องชาร์จรอ  กล้องคอมแพคท์ที่มองๆไว้ก็เป็นตัวแทนของ S90 ด้วยหวังว่าจะได้ Optical zoom สูงหน่อยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:37:37 PM »

แต่ที่สุดแพ้โหวต2เสียงของลูกชาย โดยภรรยาไม่ออกเสียงแต่เป็นคนจ่ายเงิน จ่ายในฐานะเป็นเจ้าของวัน(แม่)   win-win ครับ คิก คิก
ตกลงได้เป็น Pana TZ10 ครับ ราคาร้าน11,200 มีระบบmanual มีบันทึกGPS เลนส์Leica
กลับจากทริพ คงพอได้ภาพมาดูเล่นบ้าง

ขอบคุณครับคุณธำรง...ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ดูเรื่องกล้องเลยครับ ปลัดท่านมาชวนคุยอยู่เรื่อยเลยครับ... คิก คิก
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:24:19 AM »

แต่ที่สุดแพ้โหวต2เสียงของลูกชาย โดยภรรยาไม่ออกเสียงแต่เป็นคนจ่ายเงิน จ่ายในฐานะเป็นเจ้าของวัน(แม่)   win-win ครับ คิก คิก

ซื้อวันเดียวกันผมเลย   เล็ง  ฟูจิ เฮชเอส  10    แต่กลับไปได้   เอส 200 

สาเหตุ  เนื่องจากขี้เกียจพกแบตสำรอง...........๕๕๕  แล้วถูกกว่าเล็กน้อย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 03:47:19 PM »

ผมได้ EOS 550D มาครับ.......ยังไม่ได้ศึกษาการใช้งานเลยครับ.....หัดถ่ายภาพแล้วออกมาแบบนี้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 03:56:31 PM »

13,000 บานปลาย......... คิก คิก
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์