๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:09:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อกล้องถ่ายภาพ งบประมาณ 13000 บาท เลือกแบบไหนดีครับ..  (อ่าน 17474 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 04:42:26 AM »

ไม่ต้องรอครับ G11 ใช้เซนเซอร์ใหญ่กว่า HS10 และเป็นตัวที่แคนอนตั้งใจทำให้ดีกว่า G10 เองด้วยซ้ำ
ช่วงซูมก็แคบกว่า (28-140)  ในขณะที่ HS10 ใช้เซนเซอร์เล็กกว่า  เป็น CMOS  ที่คุณภาพของภาพสู้ CCD ไม่ได้สำหรับเซนเซอร์เล็ก
และยังซูมกว้างมากๆ (24-720)
คือจุดขายของ G11 อยู่ที่คุณภาพของภาพ  แต่จุดขายของ HS10 อยู่ที่ซูมยาว และลูกเล่นด้านความเร็วสูงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 10:24:03 AM »

ไหว้  ขออนุญาติ จขกท. ครับ
ถามต่อไปอีกว่า  ระหว่าง HS10 กับ G11 ด้านคุณภาพของภาพ  อะไรดีกว่ากัน  เห็นค่าตัวพอๆกัน  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

กรณีนี้ต้องให้พี่สุพินท์กับอ.ผณิศวรถ่ายเอามาให้ชมประกบกันครับ... คิก คิก

ไม่ต้องรอครับ G11 ใช้เซนเซอร์ใหญ่กว่า HS10 และเป็นตัวที่แคนอนตั้งใจทำให้ดีกว่า G10 เองด้วยซ้ำ
ช่วงซูมก็แคบกว่า (28-140)  ในขณะที่ HS10 ใช้เซนเซอร์เล็กกว่า  เป็น CMOS  ที่คุณภาพของภาพสู้ CCD ไม่ได้สำหรับเซนเซอร์เล็ก
คือจุดขายของ G11 อยู่ที่คุณภาพของภาพ  แต่จุดขายของ HS10 อยู่ที่ซูมยาว และลูกเล่นด้านความเร็วสูงครับ

ผมถึงต้องซื้อทั้ง G10 และคาสิโอ ไงครับ
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 08:39:12 PM »

ไหว้ ขอขอบคุณทั้ง คุณหมอ rute, อาจารย์ ผณิศวร และผู้การสุพินท์ ที่ชี้แนะครับ....................ขอบคุณครับ (+1 ทุกท่าน)

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 10:29:28 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ.. ไหว้.ที่ให้มูลและข้อเปรียบเทียบ เห็นข้อแตกต่างอย่างนี้แล้วคิดว่ารออีกหน่อยกว่า..  น้ำลายหก
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:34:22 AM »

ไหว้  ขออนุญาติ จขกท. ครับ
ถามต่อไปอีกว่า  ระหว่าง HS10 กับ G11 ด้านคุณภาพของภาพ  อะไรดีกว่ากัน  เห็นค่าตัวพอๆกัน  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

กรณีนี้ต้องให้พี่สุพินท์กับอ.ผณิศวรถ่ายเอามาให้ชมประกบกันครับ... คิก คิก

ผมถึงต้องซื้อทั้ง G10 และคาสิโอ ไงครับ

ยืนยันตามผู้อาวุโสทั้งสองท่านครับ

HS10 ยังให้คุณภาพของภาพไม่น่าพอใจนัก และจะชอบแสงจัดๆเป็นพิเศษ

แต่โดยรวมถือว่าคุ้มค่าครับ ถ้าอยากได้กล้องครอบจักรวาล ตัวเดียวเที่ยวทั่ว

ภาพเปรียบเทียบจากหลายๆสภาพแสงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2010, 04:35:03 AM โดย ทัดมาลา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 06:33:34 AM »

"ตัวเดียวเที่ยวทั่ว" แบบพกพา  มีคาซิโอ 24-240 ก็น่าสนใจนะครับ  เลือกได้สองรุ่นแล้วแต่ชอบ CMOS หรือ CCD

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:10:26 AM »

เพื่อให้ สับสน มากขึ้น ผม เสนอ Canon S90 อีกตัวครับ คุณภาพ ไฟล์ เที่ยบเท่า G11 แต่ ขนาดเล็กกว่า และ ราคา ถูกกว่า อยู่ ในงบประมาณด้วย

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 06:22:39 PM »

"ตัวเดียวเที่ยวทั่ว" แบบพกพา  มีคาซิโอ 24-240 ก็น่าสนใจนะครับ  เลือกได้สองรุ่นแล้วแต่ชอบ CMOS หรือ CCD

ตอนนี้ ixus 850 is ตัวเก่งกลับไปเยี่ยมบ้านเก่าแล้ว...

กำลังเล็งๆ จิ๋วๆ เอาไว้ติดตัวตลอดเวลาอยู่เหมือนกันครับ

สงสัยจะต้องข้ามค่ายไปเล่นพวกกันน้ำได้สักสองสามเมตร น่าจะเหมาะ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 07:07:14 PM »

ตอนนี้ ixus 850 is ตัวเก่งกลับไปเยี่ยมบ้านเก่าแล้ว...

กำลังเล็งๆ จิ๋วๆ เอาไว้ติดตัวตลอดเวลาอยู่เหมือนกันครับ

สงสัยจะต้องข้ามค่ายไปเล่นพวกกันน้ำได้สักสองสามเมตร น่าจะเหมาะ

โอ๊ค ลองหาข้อมูล Canon D10 ดูสิ ในบรรดา กล้อง กันน้ำระดับนี้ ตัวนี้ให้คุณภาพไฟล์ สูงสุดเพราะ เหมือนเอากล้อง คอมแพ็ค ใส่ Housing มาจากโรงงาน ใหญ่กว่า คอมแพค กันน้ำทั่วไป นิดหน่อย แต่ให้ ภาพดีกว่าคู่แข่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:43:16 PM »

โอ๊ค ลองหาข้อมูล Canon D10 ดูสิ ในบรรดา กล้อง กันน้ำระดับนี้ ตัวนี้ให้คุณภาพไฟล์ สูงสุดเพราะ เหมือนเอากล้อง คอมแพ็ค ใส่ Housing มาจากโรงงาน ใหญ่กว่า คอมแพค กันน้ำทั่วไป นิดหน่อย แต่ให้ ภาพดีกว่าคู่แข่ง

ขอบคุณครับพี่ เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ

กับเจ้านี่อีกตัว pentax optio w90

http://tech2.in.com/india/news/digital-cameras/pentax-adds-one-more-camera-to-optio-rugged-line/111362/0

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 07:09:08 AM »

ขอบคุณครับพี่ เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ

กับเจ้านี่อีกตัว pentax optio w90

http://tech2.in.com/india/news/digital-cameras/pentax-adds-one-more-camera-to-optio-rugged-line/111362/0

งั๊น โอ๊ค ต้องเลือกเอา ระหว่าง คุณภาพของ ไฟล์ กับ พกพาสดวก แล้วหล่ะครับ เพ็นแท็ก พกสดวกกว่ามาก สวยดูสมบุกสมบันกว่า แต่เพราะ ซูมไม่ยื่น ทำให้ต้องใช้ Digital Zoom ภาพที่ได้ก็จะได้ไม่ดีเหมือนอย่าง การซูมโดยเลื่อนชิ้นเลนส์

แต่ต้องยอมรับ Canon D10 (โดเรมอน) ออกแบบตัวกล้องได้ น่าเกลียดมาก   ยังดีที่เปลี่ยนหน้ากากได้ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 07:01:01 PM »

ไหว้ ขอบคุณท่านทัดมาลาที่เอื้อเฟื้อภาพถ่ายครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 09:35:54 PM »

ขออนุญาตท่านจขกท. ยกกระทู้มาถามอีกที ว่า ณ วันนี้ กล้องคอมแพคในงบข้างต้น (+-)    น่าเล่นยี่ห้อ/รุ่นอะไร
เน้นคุณภาพของภาพ ในวัตถุประสงค์ใช้งานทั่วไป เป็นกล้องกลางของครอบครัวครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:36:31 AM »

สำหรับสเป็คคุณธำรง ผมเชียร์ Canon S90 ครับ
กล้องระดับพกพาเจ้านี่ภาพดีสุด  ใส่ในกระเป๋ากางเกงได้เลย
ถ้าขยับมาเป็น G11 จะเข้าข่าย "หอบหิ้ว"  ต้องสะพายไปแต่ไม่จำเป็นต้องมีกระเป๋ากล้อง
พวก DSLR กับเลนส์เพิ่ม จัดเป็นระดับ "แบกหาม" ครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 08:00:30 AM »

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ  ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์