๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 09:04:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อเลนส์ เพิ่มค่ะ  (อ่าน 10958 ครั้ง)
seuhaha+Love The King
Naughty girl
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 03:50:51 PM »

ตอนนี้ใช้  Cannon 450D อยู่ด้วย เลนส์ 18-55 mm
อยากจะซื้อ เลนส์ เพิ่ม แต่คิดอยู่ว่าจะซื้อ  Huh
 Sigma Sigma 18-200mm F3.5-6.3 DC  ราคา 7.900    หรือ  Canon EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS  ราคา 6,500.-
ด้วย ยี่ห้อ แบบไหนจะดีกว่ากันค่ะ
รบกวน กูรูทั้งหลายชี้แนะด้วยค่ะ

ชีวิตที่เราลิขิตเอง
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 04:15:58 PM »

แนะนำเลนส์ค่ายดีกว่าค่ะ แต่ไม่อยากให้เลือกเลนส์ครอบจักรยาน เอ๊ย จักรวาล ชอบถ่ายช่วงไหนซื้อช่วงนั้นดีกว่าค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 05:38:58 PM »

เลนส์ค่าย สบายใจ  ออกตัวง่าย ไม่ค่อยมีปัญหา จุกจิก
มี ๑๘ - ๕๕ แล้ว  ไม่สน ๗๐ - ๒๐๐ หรือครับ
หรือเอา ๑๐๐ - ๓๐๐ ก็พอไหวนะ

เวปลิงค์             

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:26:17 AM »

อยากจะเชียร์ตัวนี้...

แต่ราคาสองหมื่นกลางคงเกินงบไปมาก... Cheesy

ขอเปลี่ยนเป็นเสนอตัวนี้แทนครับ...

ราคาประกันศูนย์แปดพันกว่า ราคาของหิ้วหกพันกว่า...

ไม่มี IS แต่ได้ช่วงเทเลไกลกว่าแทน... Cheesy
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 07:32:58 AM »

ตัวล่างนี่มี Stabelizer หรือปล่าวครับพี่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2010, 07:37:34 AM โดย SigPro » บันทึกการเข้า

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 02:09:08 PM »

สำหรับทุกท่านที่ชี้แนะ ขอบคุณค่ะ หลงรัก

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:27:16 PM »

ถ้าไม่มีข้อมูลที่ชัดเจนว่าเลนส์ค่ายอิสระตัวไหนดีจริงๆ ผมเห็นด้วยกับน้องโอครับว่าเลือกเลนส์ยี่ห้อเดียวกับกล้องดีกว่า ก็มิได้หมายความว่าจะไม่มีเลนส์ค่ายอิสระที่ดีเลย แต่ควรจะเห็นการทดสอบหรือพิสูจน์หรือมีผู้ที่เชื่อถือได้แนะนำว่า รุ่นนี้ดีจริง น่าใช้ หรือดีอย่างไร  นอกเหนือจากเรื่องคุณภาพของเลนส์อันมีผลไปถึงคุณภาพของภาพในด้านต่างๆแล้ว ยังมีเรื่องของการทำงานที่สัมพันธ์กันระหว่างเลนส์และตัวกล้อง เพราะสมัยนี้เป็นออโตโฟกัสกันหมดแล้ว  แน่นอนว่าผู้ผลิตกล้องย่อมรู้จักกล้องที่ตัวเองผลิตดีกว่าใครอื่นใดที่จะเอากล้องไปถอดไปทำการทดลองเพื่อสร้างเลนส์ซักตัวนึงให้ทำงานสัมพันธ์กับกล้องได้ดี  ถ้าพูดสั้นๆ เรื่องสำคัญที่สุดของประเด็นนี้ก็คือ การหาโฟกัสที่เร็ว เงียบ และเที่ยงตรงนั่นเองครับ

และโดยเฉพาะเมื่อเป็นเลนส์ทางยาวโฟกัสสูงๆ ( ช่วง Telephoto ) ยิ่งต้องการการทำงานในเรื่องนี้ที่ดี มากกว่าเลนส์มุมกว้าง (Wide angle)  เนื่องจากความชัดลึกของเลนส์ Tele มีน้อยกว่าเลนส์ Wide angle การจับโฟกัสผิดไปนิดเดียวย่อมมีโอกาสได้ภาพที่ไม่คมชัดสูงกว่าเลนส์ Wide angle   ในเรื่องความเร็วก็เช่นกัน  เลนส์ Tele บางครั้งถูกใช้ในการถ่ายกีฬาหรือวัตถุเคลื่อนไหว ความเร็วในการจับโฟกัสก็เป็นเรื่องสำคัญ  ดังนั้น (สำหรับผมเองนะครับ) หากจะให้ใช้เลนส์ค่ายอิสระซักตัว ผมเลือกใช้เลนส์ในย่านมุมกว้างมากกว่าครับ

ตัวเลือก CANON 55-250 mm ที่เลือกไว้น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับในงบประมาณนี้นะครับ เดาว่า 6,500.- นี่เป็นนำเข้า(ของหิ้ว)ใช่มั้ยครับ เพราะประกัน CANON Thailand ตอนนี้อยู่ที่ 8,800.-

ที่งบประมาณแถวๆนี้ ตัวเลือก 75-300 mm. ที่คุณหมอ rute แนะนำก็น่าสนใจครับ  จากที่คุณหมอให้ข้อมูลไว้ที่แปดพันกว่า ราคาลงมาเหลือ 7,900.- แล้วครับ

จะเห็นว่า เลนส์ราคาประหยัดที่พอมีให้เลือกก็คือ 2 ตัวนี้  ทั้งนี้ทั้งนั้น จะข้ามการพูดถึงคุณภาพว่าขนาดไหนไปเลยนะครับ เพราะเลนส์ระดับราคานี้ คงได้คุณภาพในระดับราคานี้ ไม่น่าจะคาดหวังมาก ผมก็คิดว่าคุ้มราคานะครับ (เพราะเค้าผลิตเยอะ Economy of scale สูง  ของดีจึงสามารถทำราคาให้ถูกลงได้)  แต่ถ้าจะขยับเรื่องคุณภาพขึ้นไปอีก คุณหมอก็ให้ตัวเลือกตัวแรก 70-200 mm f 4.0 L (ตัวสีขาว) ไว้แล้ว ก็ขึ้นกับว่าจะขยับงบขึ้นไปถึงมั้ย  แต่ก็มีเรื่องต้องคิดอีกว่า แล้วเลนส์ช่วงมุมกว้างนั่นเราอยากจะขยับเลื่อนชั้นไปด้วยอีกตัวหรือเปล่า อันจะทำให้บายปลายไปอีกครับ  หากยังๆมิใช่เซียนจับผิดเลนส์ ก็ใช้ตัวเลือก 2 ตัวแรกนั่นก็เพียงพอแล้วครับ ฝึกฝนหาประสบการณ์มากๆดีกว่าครับ อย่างที่คุณ Yod เคยกล่าวไว้ว่า คนหลังกล้องสำคัญกว่า

มีตัวเลือกเพิ่มให้อีกตัวที่เป็นสายกลางหน่อย คือ 18-200 mm IS ของ CANON คุณภาพจะกลางๆระหว่างตัวที่มีอยู่และที่กำลังจะซื้อเพิ่ม กับ เลนส์ L series ที่คุณหมอแนะมา แถมยังตัวเดียวจบ มี IS ด้วย ราคาตกลงมาไม่ถึง 2 หมื่นแล้วครับ  ถ้าใช้ตัวนี้  ก็หยอดกระปุกไปเรื่อยๆพร้อมๆกับฝึกฝนไปด้วยกัน ถึงวันที่แก่กล้าหรือกระปุกเต็มค่อยทุบมาซื้อ L series เล่นก็ไม่เลวครับ

Uploaded with ImageShack.us

http://www.dpreview.com/lensreviews/canon_18-200_3p5-5p6_is_c16/

หวังว่าคงได้แนวคิดบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 04:15:26 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 10:01:47 PM »

ตาม คุณ ENOLA GAY เลยครับ

แต่ดูจากที่ท่าน จขกท. บอกตัวเลือกมา ผมเข้าใจว่าน่าจะกำลังมองเลนส์ครอบจักรวาลอยู่ ผมเชียร์ 18-200 mm IS ของ หนอนครับ

ผมเองใช้ Sigma 18-200 DC (ตอนที่ซื้อหนอนยังไม่ออก 18-200)  อยู่ชอบตรงที่ไปไหนไม่ต้องแบกเลนส์หลายตัว คณภาพโดยรวมก็ไม่ได้เลยร้ายอะไร

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 12:00:26 PM »

อยากจะเชียร์ตัวนี้...

แต่ราคาสองหมื่นกลางคงเกินงบไปมาก... Cheesy

ขอเปลี่ยนเป็นเสนอตัวนี้แทนครับ...

ราคาประกันศูนย์แปดพันกว่า ราคาของหิ้วหกพันกว่า...

ไม่มี IS แต่ได้ช่วงเทเลไกลกว่าแทน... Cheesy

ขอถามต่อค่ะ ว่า.... การที่ เลนส์ ไม่มี IS  จะทำให้ภาพ สั่นไหว อย่างเห็นได้ชัดกว่า ตัวที่ มี IS หรือเปล่าค่ะ

ตัวเลือก CANON 55-250 mm ที่เลือกไว้น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับในงบประมาณนี้นะครับ เดาว่า 6,500.- นี่เป็นนำเข้า(ของหิ้ว)ใช่มั้ยครับ เพราะประกัน CANON Thailand ตอนนี้อยู่ที่ 8,800.-

....ขอบอกค่ะว่าไม่มีใครหิ้วมาให้ ..อิอิ.. เปิดดู จาก ใน net อ่ะค่ะ....ถ้าคุณ ENOLA GAYมีร้านประจำ แนะนำ ได้ค่ะ

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 12:53:35 PM »

มีisใช้ดีกว่าค่ะ หากซื้อตัวไม่มีisมา เวลาถ่ายภาพก็จะไม่ได้ดั่งใจ สุดท้ายก็เสียเงินเพิ่มไปซื้อตัวที่มีisอยู่ดีอ่ะค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 02:50:03 PM »

ถามว่า ใช้ตอนเย็นค่ำ โพล้เพล้ หรือเปล่า
สำหรับ IS ถ้าไม่ได้ใช้ ณ เวลา นั้น
ก็เล่น ตัวธรรมดา ดีกว่าครับ
เพราะ IS ช่วยเพียง ให้สามารถ ถือถ่าย ด้วยความเร็วชัตเตอร์ต่ำ กว่าปกติโดยไม่ใช้ ขาตั้งกล้อง
เป็นเพียงการกระตุ้น ให้กำลังใจ ว่า มี IS ช่วยนะเออ
มันไม่ได้ IS Auto  แต่ต้องเปิดใช้มัน
ก็จะมีเสียงมอเตอร์หมุน พอรู้สึก วืด วืด....

เวปลิงค์      

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 05:26:45 PM »

ตัวล่างนี่มี Stabelizer หรือปล่าวครับพี่ 

ตัวนี้ไม่มี IS ครับ  ราคาจึงไม่แพง

เพิ่มเติมสำหรับคู่ 55-250 mm กับ 75-300 mm ครับ  คู่นี้ราคาใกล้เคียงกัน  ได้เสียกันคนละอย่างคือ 55-250 mm มี IS แต่ดึงได้น้อยกว่า 75-300 mm  และเจ้า 75-300 mm นี่ไม่ีมี IS ครับ

IS สำคัญมั้ย ??

IS คือระบบการทำงานของเลนส์ที่คอยขยับชิ้นเลนส์ภายในให้ชดเชยกับการสั่นไหวของกล้องที่เราถือถ่าย โดยระบบจะขยับเลนส์เพื่อให้แสงที่ตกลงบนเซนเซอร์นิ่งเหมือนกล้องไม่ได้สั่น  แต่ประสิทธิผลที่ได้ก็ขึ้นอยู่กับมือเราสั่นมากน้อยแค่ไหนด้วย 

ผู้ผลิตเลนส์ที่มี IS (บางยี่ห้อเรียกชื่อต่างกันออกไป เช่น Nikon เรียก VR = Vibration Reduction)  จะระบุขีดความสามารถของระบบ IS ไว้ในรูปแบบที่ว่า ทำให้เราสามารถใช้ความเร็วชัตเตอร์ต่ำลงได้กี่ stop  ซึ่งมักจะอยู่แถวๆ 3-4 stop  ด้วยหมายความว่า  หากถ่ายด้วยเลนส์ที่ไม่มี IS ที่ความเร็วชัตเตอร์ 1/250  sec. จะสามารถถ่ายด้วยความเร็วชัตเตอร์  1/30 sec.  ได้ด้วยเลนส์ที่มีระบบ IS

ที่จริงแล้ว หากเราใช้ขาตั้งกล้องจะได้ภาพที่นิ่งที่สุด แต่จากความไม่สะดวกและเชื่องช้า จึงมีระบบ IS เกิดขึ้น แต่ก็อย่างที่เรียนไปว่า จะได้ผลแค่ไหนก็ยังอยู่ที่เราสั่นมากหรือน้อยด้วย ยังไงก็สู้การใช้ขาตั้งที่นิ่งสนิทๆไม่ได้ครับ  (ขาตั้งก็ต้องเลือกให้ใหญ่แข็งแรงสมกับน้ำหนักกล้องด้วยนะครับ)

ถ้าคิดว่ามีโอกาสที่จะถ่ายภาพในสภาพแสงน้อยๆและไม่ใช้ขาตั้งกล้อง  IS ก็เป็นคำตอบได้ครับ  อ้อ ! อย่าลืมว่า IS แก้การไหวของกล้อง แต่ไม่แก้การไหวตัวของแบบที่ถ่ายนะครับ เดี๋ยวจะนึกว่าใช้ IS แล้วทำให้ถ่ายคน สิ่งของเคลื่อนไหวให้นิ่งได้   Grin

....ขอบอกค่ะว่าไม่มีใครหิ้วมาให้ ..อิอิ.. เปิดดู จาก ใน net อ่ะค่ะ....ถ้าคุณ ENOLA GAYมีร้านประจำ แนะนำ ได้ค่ะ

ที่ว่าของหิ้วหมายถึง เลนส์ที่มีผู้นำเข้า (ไม่ใช่ CANON Thailand) มาขายในราคาจะถูกกว่าเลนส์ที่ CANON Thailand นำเข้า  ซึ่งการรับประกันจะเป็นประกันร้าน  CANON Thailand จะไม่รับประกันครับ  ของหิ้วเค้าจะเรียกว่า ประกันร้าน  ของจาก CANON Thailand จะเรียก ประกันแคนนอนครับ   ร้านประจำผมเป็นตัวแทนจำหน่ายของ CANON Thailand ราคาจึงอยู่ที่ 8,800.- แพงกว่าที่คุณ seuhaha เช็คได้มาครับ   แต่ถ้าตัวของคุณ seuhahaเป็นประกัน CANON Thailand ด้วยและเป็นของสภาพดีก็ตะครุบได้เลยครับ   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 05:30:01 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:33:05 AM »

ข้อมูลครบถ้วนดีครับ มือใหม่ชอบครับ

+1 ทุกท่านเลยละกันครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 01:17:12 PM »

มีรุ่น 75 - 300 แบบไม่มี IS จะขาย...แต่ไม่มีใครขนไปให้ Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:07:40 PM »

ไหว้ ขอบพระคุณ กูรูทุกท่านที่ชี้แนะค่ะ เยี่ยม

มีรุ่น 75 - 300 แบบไม่มี IS จะขาย...แต่ไม่มีใครขนไปให้ Grin
    ถ้าจะขายในราคาถูก  น้ำลายหก  จะส่งเจ้าหน้าที่ไปรับ ค่ะ  ยิ้มีเลศนัย

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์