๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 04:39:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 51
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมภาพปืนอัดลม เอาภาพสวยๆมาโชว์กันครับ  (อ่าน 228407 ครั้ง)
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #615 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:12:59 PM »

คิดลึกไปเปล่า แลบลิ้น แลบลิ้น

เข้าใจว่าผ้าดำๆ เอาไว้สำหรับเคลียผิวหลังจากที่ทาเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ คิก คิก คิก คิก

ก้อนสีดำไม่ใช่ผ้านะครับ เรียกว่า steel wool จะเป็นเหมือนฝอยขัดหม้อแต่ว่าจะละเอียดกว่ามากครับ เอาไว้ขัดหลังจาก tru oil แห้งในแต่ละรอบครับ ส่วน walnut stain คือสีย้อมไม้ให้มีสีนำ้ตาลเข้มเหมือนไม้วอลนัทครับ น่าจะเหมาะกับไม้ที่มีสีอ่อนๆแล้วเราต้องการทำให้มีสีเข้มขึ้นครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #616 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:44:41 PM »

เข้าใจว่าผ้าดำๆ เอาไว้สำหรับเคลียผิวหลังจากที่ทาเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ คิก คิก คิก คิก

ก้อนสีดำไม่ใช่ผ้านะครับ เรียกว่า steel wool จะเป็นเหมือนฝอยขัดหม้อแต่ว่าจะละเอียดกว่ามากครับ เอาไว้ขัดหลังจาก tru oil แห้งในแต่ละรอบครับ ส่วน walnut stain คือสีย้อมไม้ให้มีสีนำ้ตาลเข้มเหมือนไม้วอลนัทครับ น่าจะเหมาะกับไม้ที่มีสีอ่อนๆแล้วเราต้องการทำให้มีสีเข้มขึ้นครับ

คุณ rt56 พอจะมีขั้นตอนวิธีทำสีสต๊อกของโรงงานปืนหรือเปล่า มันมีขั้นตอนยังไง

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #617 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:47:08 PM »

คุณ rt56 พอจะมีขั้นตอนวิธีทำสีสต๊อกของโรงงานปืนหรือเปล่า มันมีขั้นตอนยังไง

ขอดูผลงานจริงเลยได้ไหมครับคุณนพ ผมก็อยากเห็นเหมือนกัน...

rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #618 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:55:45 PM »

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องทำสีหรอกครับ ขออนุญาตนำข้อความบางส่วนที่คุณ kat เขียนไว้ในกระทู้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=17207.msg510150#msg510150
มาให้อ่านกันนะครับ

มาว่าเรื่องไม้ต่อ หลังจากทำปืนจนเสร็จแล้วก็เริ่มทำสีไม้
    ถ้าเป็นพานท้ายเก่าก็ให้ขัดผิวออก ไม่ว่าจะเคลือบอะไรไว้ก็แล้วแต่ ขัดให้ถึงเนื้อไม้จนสะอาดเหมือนทำใหม่
       ทีนี้ทั้งเก่า และใหม่ก็ทำเหมือนกัน คือ ใช้กระดาษทรายหรือฝอยขัดหม้อ ขนาด หยาบประมาณ เบอร์ 100 ไปจน ละเอียดสุด อาจจะ เบอร์ 800หรือ 1200 จนไม้เรียบเนียน สะอาด ก็น่าจะทาน้ำมันหรือเคลือบชักเงาได้   ยังยังครับ ลองเอาผ้าชุบน้ำ แล้วลูบให้ทั่วไม้ ทิ้งไว้ข้ามคืน เมื่อไม้แห้งก็จะพบว่าที่พานท้ายมีเสี้ยนเกิดขึ้นมา เพราะเมื่อเศษไม้เล็กๆโดยน้ำ ก็จะงอตัวขึ้นมา เราก็ต้องขัดใหม่ โดยเริ่มขัดย้อนลอยเสี้ยนขึ้นไป เมื่อเรียบแล้วก็ ลูบด้วยน้ำอีก ทำเช่นนี้จนแน่ใจว่าหมดลอยเสี้ยน จริงๆแล้ว  จึงนำไปเคลือบได้ ถ้าไม้นั้นเป็นสีขาวซีดๆ  เวลาเอาน้ำลูบก็ให้ใสสีย้อมไม้ผสมลงไปด้วย  ก็จะได้สีไม้ที่เราต้องการ
        การเคลือบให้ไม้ทนทานและดูสวยเท่าที่รู้และที่นิยมกันก็
  1.  เคลือบแล็คเกอร์ชักเงา หรือด้าน  พวกนี้จะสวยเงางาม แต่ไม่ค่อย ทนน้ำทนแดด บางครั้งเก็บไว้ในซองปืนนานๆจะเหนียวติดซอง หรือเก็บไว้ในตู้ที่อากาศถ่ายเทไม่สดวก ก็จะเป็นยางเหนียวๆติดมือ  บางทีโดนน้ำก็จะเป็นฝ้า  วิธีทำต้องถามช่างเฟอรนิเจอร์
  2.  แบบโบราณมากๆ ก็ เอาน้ำมัน ลินซิด (น้ำมันจากเมล็ดฝ้าย)  น้ำมันตังอิ้ว (น้ำมันจากไม้ยืนต้นในจีน) และน้ำมันสน เป็นตัวทำให้น้ำมันสองชนิดเข้ากันได้ดี  เมื่ออุ่นให้น้ำมันเข้ากันดีแล้ว ก็นำมาทาบนไม้ โดยใช้แค่ปลายนิ้วแตะน้ำมันเล็กน้อยทาไปด้วยกดไปด้วยจนทั่วบางๆ แล้วทิ้งไว้จนแห้ง ก็นำมาขัดน้ำมันส่วนที่ไม่ซึมเข้าไปในเนื้อไม้ทิ้งไป แล้วก็ทาน้ำมันใหม่ ครั้งแรกๆ น้ำมันจะซึมเข้าไปในเนื้อไม้เร็วมาก แต่หลายครั้งเข้าก็จะแห้งช้าลงเรี่อยๆ เพราะเนื้อไม้อิ่มตัวไม่ยอมรับน้ำมันอีก ขณะที่เราทาน้ำมันไม่ใช่ทาเฉยๆ ต้องออกแรงกดให้น้ำมันฝังตัวลงไปด้วย ท้ายๆก็ต้องใช้ผ้าช่วยขัดดังภาพคำตอบที่372 สุดท้ายก็ใช้ขี้ผึ้งขัดให้เงา และ อุดรูเสี้ยนไม้ที่ตกค้างอยูให้เต็ม เป็นอันจบ การทำแบบนี้ดีคือ จะไม่มีปัญหากับน้ำและแดด ไม่เหนียวติดมือ และซ่อมแซมง่าย
3. แบบนี้กำลังนิยมกันมาก วิธีทำเหมือนกับแบบที่ 2 แต่น้ำมันใช้แบบสำเร็จรูป ของอเมริกา ชื่อ TRU OIL จะเป็นทั้งน้ำมันรักษาเนื้อไม้และชักเงาในตัว แต่ควรระวังเวลาทาต้องใช้น้อยมาก พานท้ายหนึ่งอันใช้ทาครั้งละไม่กี่หยดเท่านั้น ถ้าใจร้อนทามากๆแล้วมันจะไม่แห้งเลย เมื่อทาไปหลายๆชั้นก็ดูเหมือนทาแล็คเกอร์ และเงางาม ยิ่งถูกเหงื่อแล้วขัดก็จะเงามากขึ้น ขัดด้วยมือเปล่า ยิงไปก็ลูบไป

ส่วนนี่เป็นข้อความบางส่วนที่ท่านสุพินท์ เขียนไว้ในกระทู้นึงขอโทษครับจำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนไม่ได้เซพไว้

Linseed Oil เป็นน้ำมันที่ได้จากเมล็ดฝ้าย   มีลักษณะพิเศษที่รักษาทั้งเนื้อไม้และเนื้อเหล็ก
London oil เป็นวิธีลงน้ำมันพานท้ายปืน ที่ใช้กับปืนราคาแพงมาก   โดยการแต่งผิวไม้ให้ดีที่สุด  ขัดเรียบ เป่าด้วยไอน้ำให้เสี้ยนไม้ดีดตัวขึ้นมาแล้วขัดออก เป่าไอน้ำกับขัดซ้ำอีกหลาย ๆ เที่ยว จนกระทั่งผิวไม้เรียบจริง ๆ  จากนั้นก็นำไม้ไปอบความร้อนจัดเพื่อไล่ความชื้น
ต้มน้ำมันลินสีด  ผสมกับน้ำมันบางชนิด (เป็นความลับทางการค้า)   พอน้ำมันเดือดก็จุ่มพานท้ายลงไปให้น้ำมันเข้าไปแทนความชื้น  พานท้ายแบบนี้จะไม่มีการบิดงอ เนื่องจากความชื้นจะแทรกเข้าไปไม่ได้เลย เพราะพานท้ายทั้งดุ้น ไม่ได้มีแต่น้ำมันที่ผิว แต่ซึมเข้าไปในเนื้อไม้ลึกพอตัว   และถ้าพานท้ายบุบ ก็แค่เอาไอน้ำเป่า พอร้อนจัด เนื้อไม้ก็จะฟูออกมาเอง  และผิวไม้ที่ถูกไอน้ำร้อนก็ไม่เสียหายด้วย

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
rt56
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #619 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:57:16 PM »

ขอดูผลงานจริงเลยได้ไหมครับคุณนพ ผมก็อยากเห็นเหมือนกัน...

คุณอู๋ครับของผมยังไม่ได้ทำเลยครับ กำลังรอไอ้เจ้าก้อนดำๆอยู่ครับแต่คุยกับพี่ทศเห็นบอกว่าใช้กระดาษทรายละเอียดๆก็ได้เหมือนกันครับ

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #620 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:04:30 PM »

ไอ้ก้อนดำๆนี่ที่โฮมโปรมีนะครับคุณนพ ของ3Mแต่ไม่ใช่สีดำ
ผ้าแว้กส์ก็มีครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #621 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:19:21 PM »

ไอ้ก้อนดำๆนี่ที่โฮมโปรมีนะครับคุณนพ ของ3Mแต่ไม่ใช่สีดำ

ตอนที่อยู่สนามบางบัวบาน  ฝนตกไม่มีใครเก็บปืนให้ผม สต๊อกปืนเสี้ยนขึ้นสากมือ  ผมก็เอาสก๊อตไบร์มาลูบ ขัด ก็ใช้ได้ครับ เยี่ยม

ของที่สั่งเรียบร้อยแล้วครับ  ไม่เคยลัดคิวครับ 5566 ขำก๊าก ไหว้
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #622 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:33:06 PM »

ตอนที่อยู่สนามบางบัวบาน  ฝนตกไม่มีใครเก็บปืนให้ผม สต๊อกปืนเสี้ยนขึ้นสากมือ  ผมก็เอาสก๊อตไบร์มาลูบ ขัด ก็ใช้ได้ครับ เยี่ยม

ของที่สั่งเรียบร้อยแล้วครับ  ไม่เคยลัดคิวครับ 5566 ขำก๊าก ไหว้
ขอกราบขอบพระคุณท่านพี่งามๆ แต่มีเรื่องจะรบกวนอีกอันนึงนะจ้ะเดี๋ยวจะโทรไปคุยจ้า ไหว้ Grin Grin

rt56
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #623 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:31:27 AM »

ขอบคุณครับ คุณตุ๊พอจะทราบมั้ยครับว่าที่โฮมโปรมีขายเป็นเบอร์อะไร อยู่แผนกไหนครับ เดี๋ยวคงต้องแวะไปดู

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #624 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:47:44 AM »

ขอบคุณครับ คุณตุ๊พอจะทราบมั้ยครับว่าที่โฮมโปรมีขายเป็นเบอร์อะไร อยู่แผนกไหนครับ เดี๋ยวคงต้องแวะไปดู
อยู่แถวๆแผนกอุปกรณ์ทำความสะอาดบ้านครับคุณนพ 
มันคือสก้อตไบร้ของ3Mครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 11:49:17 AM โดย dunk » บันทึกการเข้า

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #625 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:04:19 PM »

อยู่แถวๆแผนกอุปกรณ์ทำความสะอาดบ้านครับคุณนพ 
มันคือสก้อตไบร้ของ3Mครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #626 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:13:47 AM »

ถังของพี่สมพลมาถึงแล้วครับ วันนี้ผมจะส่งไปให้ Grin Grin ไหว้

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #627 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 12:10:12 PM »

ถังของพี่สมพลมาถึงแล้วครับ วันนี้ผมจะส่งไปให้ Grin Grin ไหว้

อ้ายตุ้ยครับ บ่อสนใจบ้างก๊าครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #628 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:03:19 PM »

คนรวยทำอะไรก็ไม่น่าเกลียดครับ อย่างเช่นคุณ komatsu ซื้อถังแจกเขาไปทั่ว 
ผมเองก็กังวลใจกลัวอยู่ว่าจะส่งมาให้ผมด้วย
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #629 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:14:23 PM »

อ้ายตุ้ยครับ บ่อสนใจบ้างก๊าครับ

ตอนนี้มันเกินงบลับแล้วครับ.....เดี๋ยวแผนแตก....
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 51
  พิมพ์