๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 07:48:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ ๆ ท่านใดเริ่ม IPSC จาก Air gun แล้วขยับเป็น IPSC เป็นปืนจริงบ้างครับ  (อ่าน 4512 ครั้ง)
raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 09:25:06 AM »

สวัสดีครับคือผมก็สนใจในเรื่องของอาวุธปืนนะครับ แต่อยากจะเล่น 10/22 (ตอนนี้ยังไม่มี รอเหตุการสงบก่อน) ที่นี้ติดปัญหาตรงที่เราไม่รู้กติกา เลยว่าจะเริ่มเรียนรู้จาก Air gun ก่อนเพื่อเรียนรู้ในเรื่องของกติกาก่อน และทักษะในการใช้อาวุธปืนจะได้ไม่สร้างความรำคาญต่อบุคคลอื่น  คำถามน่ะครับ  1.ใน Air gun ต้องเป็นปืนรุ่นไหนครับ 2.งบในการเริ่มเล่นครั้งแรก  3.ระยะในการเรียนรู้ของพี่ๆใช้เวลานานเท่าใดครับ   
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 10:31:41 AM »

ถ้าอยากรู้จริงๆ ลองเข้ามาสอบถามที่นี่ครับ น่าจะมีคนให้ความรู้ได้บ้าง

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=37.0

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:09:34 PM »

Air gun หรือ BB Gun ครับ    Huh    ความหมายค่อนข้างต่างกัน   

ถ้า BB Gun จะเรียกว่า Air Soft Gun  มีกลุ่มคนเล่น IPSC อยู่ครับ  ต้องไปถามในเวป BB Gun ทั่วไปครับ

สำหรับตัวผมแล้ว  จากที่เห็นราคา BB Gun ในปัจจุบันแล้ว (เกรดคุณภาพดี ไม่ใช่ปืนจีน)  เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยผมเล่นปืนจริงดีกว่า  ใช้ป้องกันตัวได้จริงๆ  ดีกว่าซื้อปืน BB กระบอกละ 2 หมื่นกว่า  สุดท้ายแล้วก็เป็นเพียงของเล่น

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:34:19 PM »

บอกตามตรงว่า ผมพึ่งรู้จักบี บีกันเมื่อ2-3ปีที่แล้วนี่เอง เพราะเมื่อตอนเด็กๆเคยซื้อปืนเด็กเล่น
แบบลูกโม่ราคา25บาท ใส่แก๊ปยิงเป็นวง เมื่อได้ยินคำว่า"บี บีกัน"ผมก็เข้าใจว่ามันคือปืนเด็กเล่น
ในสมัยที่เรายังเด็กๆ
    แต่พอรู้ว่ามันไม่ใช่และพอรู้ราคากระบอกหลายหมื่นบาทแถมยังแต่งได้เหมือนปืนจริง ก็หมดอีก
หลายพัน-หลายหมื่น ผมยิ่งไม่อยากได้เลย อาจเป็นเพราะในตอนนี้ผมมีปืนจริงอยู่แล้วก็ได้ แต่
ความรู้สึกลึกๆมันยังฝังใจอยู่ว่า มันคือของเด็กเล่น
    ปืนของจริงกับปืนของเล่น ถ้าจะเอาของเล่นมาเพื่อฝึกฝนในระบบปฏิบัติการและกลไก ก็พอได้
แต่จะนำไปปฏิบัติกับปืนจริงคงไม่ไหว เพราะปืนจริง หากผิดพลาด ไม่มีโอกาสแก้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2010, 12:55:34 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:38:13 PM »

แมทช์ที่ผ่านมาเห็น 3 ท่าน Grin Grin Grin ลองเข้าเว็บนี้ครับ http://www.practicalshooters.org

เว็บ BB IPSC โดยตรง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:39:27 PM »

เริ่มจากจริงแล้วเลิกไปเลย อิอิ ไม่ถึงดวงดาว มันมีเรื่องเงินและเวลามาข้องเกี่ยวน่ะครับ  ไม่ไหวจริงๆ

DANIYTEP Scrambler
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 12:53:50 AM »

ipsc นี่ผมหยุดแค่ bb อิอิ

Typhon
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่องโง่ ฉลาดนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 06:43:46 PM »

ผม 1 คนครับที่เริ่มยิง IPSC มาจาก BB GUN แต่พวกเราจะเรียกว่า Airsoft IPSC ครับ
สำหรับแมตซ์ Production ล้วนล่าสุดผมก็ได้มีโอกาสไปแข่งขันมา
ปืนจริงไม่ได้ซ้อมเลยเพราะช่วงนี้ผมหาลูกไม่ได้ พอหาได้สนามก็ปิด(นวมินทร์)
ปืนที่เอาไปยิงตอนแข่งก็ไม่ได้ยิงเลยมาปีนึงได้
ถึงวันแข่งก็กะว่าจะไปลองปืนก่อนแข่ง แต่พอไปถึงสนามไม่มีสนามให้ลอง
สนามแรกยิงจริงเลย พอยิงไปซักพัก ก็ยิงได้ ร่างกายมันไปของมันเอง
ผลคะแนนออกมาดีเกินคาดไว้ Overall ผมได้อันดับ 43 จาก 86 ไม่รวม DQ
ได้ 62.33% หากปรับคลาสผมกระโดดไปคลาส B เลยครับ Grin ประหยัดเวลาและค่าลูกไปเยอะเลย ขำก๊าก
แนวปืนปลอดภัย RO บางท่านที่ผมเจอในสนามก็เคยไปตัดสินแมตซ์ Airsoft มาเหมือนกันครับ

จริงอยู่ที่ Airsoft ไม่เหมือนปืนจริง แต่กฏความปลอดภัยก็มาจากปืนจริงล้วนๆ
หากเริ่มจาก BB มาก่อนแล้วจะมายิงปืนจริงต่อ ก็แค่ปรับตัวเรื่องรีคอยล์เท่านั้น
กฏเดียวกัน ความปลอดภัยมาก่อนเสมอ

บางท่านอาจจะเห็นว่าเป็นของเล่น อันนี้ไม่เถียงครับ แต่ถ้าเล่นอย่างมีหลักการณ์ก็มีประโยชน์เหมือนกันครับ
ผมว่าแต่มีสเน่ห์ไปคนละแบบครับ บนพื้นฐานความปลอดภัยเดียวกัน

% การปรับคลาส
Grand Master 95-100 %
Master 85-94.999 %
Class A 75-84.999 %
Class B 60-74.999 %
Class C 0-59.999 %

คลิปผมครับ
S6.mpg
S9.mpg
S10.mpg

เอาแบบสนาม Airsoft IPSC ที่จะใช้แข่งแมตซ์วันที่ 16 พ.ค. ที่กำลังจะถึงนี้ที่ชลบุรี มาให้ชมครับ
หลักในการออกแบบสเตจ
สนามสั้นกระสุนไม่เกิน 9 นัด ไม่เกิน 2 ตำแหน่งยิง
สนามกลางกระสุนไม่เกิน 16 นัด ไม่เกิน 3 ตำแหน่งยิง, 1 ตำแหน่งยิงไม่เกิน 9 นัด
สนามยาวไม่เกิน 32 นัด, 1 ตำแหน่งยิงไม่เกิน 9 นัด

ตอนนี้ติดใจ มีโอกาสผมก็ยิงทั้ง 2 อย่างเลยครับ ชอบยิงปืน ยิ้มีเลศนัย
http://www.practicalshooters.org
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 06:46:22 PM »

ว่างลองศึกษาดูครับ ยิง Airsoft หรือ ปืนสั้นก็ได้ลองดู Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Edbrown
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 12:56:00 PM »

ผมเป็นคน นึงที่เริ่ม จาก บีบี ครับ ถามว่าอาไปใช้ต่อยอดได้ไหม อันนี้ไม่ขอตอบครับ เพราะมันอยู่ที่บุคคลว่า จริงจังและใส่ใจแค่ไหน
ต้องลองเองครับ ท่านใดหากไม่เคยลองต้องลองดูครับ จะรู้ด้วยตัวเองว่ามีประโยชน์หรือไม่ แต่ที่แน่ๆที่ได้คือ
1.กฎความปลอดภัยในการใช้อาวุธและแนวปืนครับ ได้แน่นอน ( ผมเคยโดนดูถูกว่า ลูกปืนจริงไม่ใช่ลูก พลาสติกระวังขาสั่น จะทำปืนลั่นใส่คนอืนนะ แต่ยิงมาเกือบ 10000นัด
แล้วยังไม่เคยลั่นใส่ใครซักที รวมถึงไม่โดน ดีคิว มาหลายแมทแล้ว)
2.กฎกติกาที่ถูกต้อง ท่านจะได้แน่นอนถึงจะไม่เหมือนกัน 100% แต่ ก็ 90% ครับ

เอาแค่ 2อย่างก็พอครับ ผมว่าคุ้มกับการไปเสียเงินค่าลูก เป็น หมืน เป็น แสน แล้วยังไม่ได้อะไร หรือไปไม่ถึงไหน
หากมันไม่มีประโยชน์จริง ทหาร หลายๆประเทศ คงไม่เอาปืน ram ลักษณะคล้าย บีบี ไปซ้อมรบยุทธการณ์กันหรอกครับ

ขอบบอกว่าต้องลองเองครับไม่มีใครบอกได้ อย่าเชื้อแต่แค่ตัวหนังสือ เพราะตัวหังสือ ไม่ได้ช่วยใคร ให้ยิงปืนได้ดี และถูกต้องทุกอย่าง
มันเป็นแค่แนวทาง เหมือนคนจะเรียนจบก็ต้องทดลองงาน ถึงจะทำงานเป็น

เพราะเดี๋ยวนี้วงการ บีบี ipsc มันพัฒนาไปไกลแล้ว(หากบางท่านไม่รู้) หากท่านเล่นเมื่อนานมาแล้วมันไม่มีคนสอนและไม่มี บรรทัดฐานที่ถูกต้องจึงคิดว่ามันไปไม่ถึงไหน
แต่ปัจจุบันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ มันมีบรรทัดฐานที่ชัดเจน และเป็นกีฬาจริงๆไม่ใช่ยิงเล่นกันแบบเด็กเล่นแล้ว

ลองดูครับ ขอบุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2010, 12:59:35 PM โดย Edbrown » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์