๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 02:00:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222777 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 04:55:42 PM »

ผมชอบเรื่อง เซฟวิ่งไพรเวทไรอั่น น่ะ......

เรื่องนี้... ได้ลูกโลกทองคำไปก่อน... เสียดายไม่ได้ออสการ์ นายสมชายสงสัยเนื้อหาไม่หนักครับ เทียบกับ The Pianist หรือ Schindler's List แล้วไปหนักที่ฉากแอคชั่นยิ่งใหญ่ตามสไตล์สปิลเบอร์ก...
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:01:32 PM »

Grin อีกเรื่องเกี่ยวกับเครื่องบินคือ The Memphis Belle ครับ เรื่องราวของเหล่าลูกเรือของเครื่องบินทิ้งระเบิด B-17 ชื่อ Memphis Belle ของกองทัพบกอเมริกาในอังกฤษ ที่จะต้องบินในภาระกิจสุดท้ายก่อนที่จะถูกส่งกลับบ้านเกิด แต่ภาระกิจสุดท้ายของพวกเค้ากลับเป็นภาระกิจที่เสี่ยงมาก เค้าจะต้องบินให้อยู่รอดเพื่อที่จะได้กลับบ้าน เรื่องนี้สร้างจากเค้าโครงเรื่องจริงของ Memphis Belle ครับ ลองเยี่ยมชมประวัติของ Memphis Belle จริง ๆ ได้ที่เวบ www.memphisbelle.com และ www.memphis-belle.com ครับ Grin
(ใครพบเห็นแผ่น DVD หรือ VCD หนังเรื่องนี้ช่วยแจ้งผมด้วยครับ ของผมมันหายไป เสียดายมาก ชอบมากอยากซื้อเก็บไว้ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)

เรื่องนี้ ใช่ที่ตอนจบ แล้วฐานล้อมันไม่กาง ตกใจ ต้องหมุนด้วยมือใช่ไหมครับ แถมยังมีเครื่องยนคฃต์ไฟไหม้ต้องบินโฉบ
ให้ไฟดับด้วย

ไม่แน่ใจว่าเรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:12:55 PM »

เรื่องนี้ ใช่ที่ตอนจบ แล้วฐานล้อมันไม่กาง ตกใจ ต้องหมุนด้วยมือใช่ไหมครับ แถมยังมีเครื่องยนคฃต์ไฟไหม้ต้องบินโฉบ
ให้ไฟดับด้วย

ไม่แน่ใจว่าเรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับ

Grin ใช่เลยครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:15:50 PM »

เรื่อง Saving Private Ryan นี่แย่มาก ทำให้เบื่อภาพยนต์สงครามเรื่องอื่นหมดเลยครับ ยกเว้นเรื่องที่แสดงประวัติศาสตร์จัดๆ อย่าง The Longest Day หรือเรื่องที่สร้างได้สมกันอย่าง Blackhawks Down

แถม Savingฯ ทำให้เสียเงินไปดูในโรงตั้งหลายรอบ ได้ยินมาว่ามีทหารเมกันที่เคยรบสงครามโลกครั้งที่สองมาหนักๆ ถึงกับช๊อกเพราะรำลึกถึงตอนนั้นจนต้องหามส่ง รพ. ลุงแกคงแก่มากแล้วด้วยละ ของจริงที่หาดโอมาฮ่ายิงกันถึงบ่ายแก่ๆ กว่าจะยึดได้..

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:22:17 PM »

Grin Saving Private Ryan เรื่องนี้ผมก็ติดใจอย่างมาก ๆ ดูแล้วดูอีก หลายสิบรอบแล้วครับ เรื่องนี้สร้างภาพได้สมจริงมากครับ เว้นอยู่ตอนเดียวคือตอนที่เหล่าทหารพันธมิตรกำลังรุมหย่อนระเบิดใส่รถถังไทเกอร์ของเยอร์มัน แล้วทหารเยอรมันอีกหน่วยเอาปืน 20 มม. ยิงใส่ ทหารพันธมิตรดูเป็นหุ่นมากไปหน่อยครับ นอกนั้นชอบหมด Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:34:00 PM »

โอ้ว โดน 20 มม. ยิงจนหัวหลุดจากตัวเลย น่าสยองมากครับ ตอนรถถังวิ่งเข้ามา เสียงตีนตะขาบกระหึ่มโรง ผมยังกลัวจริงๆ เลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:39:06 PM »

Grin ตอนรอระหว่างไทเกอร์กำลังวิ่งเข้ามา พื้นสั่นจนรู้สึกสั่นไปด้วยเลย เยาะเย้ย Grin

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 06:02:13 PM »

Grin

อ้างถึง
เรื่อง Saving Private Ryan นี่แย่มาก ทำให้เบื่อภาพยนต์สงครามเรื่องอื่นหมดเลยครับ
[/color]

เห็นด้วยสุดๆเลยครับ ตั้งแต่เรื่องนี้มาหาหนังสงครามที่ดีเท่าหรือดีกว่าดูไม่ได้เล้ยยยย
ที่พอจะโอเคหน่อยก้อ Band of Brothers ครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 08:22:13 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2005, 08:32:28 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 08:45:47 PM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 08:52:01 PM »

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 10:23:48 PM »

พ่อผมเคยไปลงที่ Midway (เครื่องใบพัด) ลงเติมน้ำมัน บอกว่าเดินไปทางไหนก็ได้ยินเสียงคลื่นซัด ถามฝรั่งว่า ตัวเมืองอยู่ไหน "Right here" เป็นคำตอบ ว่ากันว่า Midway เป็นหนังที่มีฉากรบที่ Pearl Harbor สมจริงที่สุด Tora, Tora, Tora ก็ดีครับ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 11:21:40 PM »

พ่อผมเคยไปลงที่ Midway (เครื่องใบพัด) ลงเติมน้ำมัน บอกว่าเดินไปทางไหนก็ได้ยินเสียงคลื่นซัด ถามฝรั่งว่า ตัวเมืองอยู่ไหน "Right here" เป็นคำตอบ ว่ากันว่า Midway เป็นหนังที่มีฉากรบที่ Pearl Harbor สมจริงที่สุด Tora, Tora, Tora ก็ดีครับ
ท่านบอกไม๊ครับ ว่าลงยากรึปล่าว น่าจะเจอ cross wind สูงๆ หรือไม่ก็ shear windนะครับ  (ภาพรันเวย์ สวยมากครับคุณ51)

S76C+,C++
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 02:25:39 AM »

ภาพของท่าน 51 งามมากๆคับ...

พอจะมีภาพเรือประจัญบานอาริโซน่าบ้างไหมคับ...Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2005, 02:31:11 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2005, 02:28:03 AM »

พ่อผมเคยไปลงที่ Midway (เครื่องใบพัด) ลงเติมน้ำมัน บอกว่าเดินไปทางไหนก็ได้ยินเสียงคลื่นซัด
ถามฝรั่งว่า ตัวเมืองอยู่ไหน "Right here" เป็นคำตอบ
ว่ากันว่า Midway เป็นหนังที่มีฉากรบที่ Pearl Harbor สมจริงที่สุด Tora, Tora, Tora ก็ดีครับ

(ภาพรันเวย์ สวยมากครับคุณ 51)

ขอบคุณครับที่ท่าน Enruoblem ชอบ.....(ปลื้ม)

เปรียบเทียบให้ดูครับ...ว่าตอน ค.ศ.1942 กะปัจจุบัน อิ อิ

น่า landing ผิดกันแยะ....เรยยยย์.....

งานนี้...ผม post เรื่องนี้....น้ำหมากกระจายยยย....แหง่ม ๆ เหมือน Hawaii Five-O เป็นแน่.....

ไม่อยากบอกว่า....เกิดทัน...หนังสองเรื่องนี้เลย......เคี๊ยก!!!!!

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 73
  พิมพ์