๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:47:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ .38 ลำกล้องสั้น ปืนอมตนิรันดร์กาล  (อ่าน 8067 ครั้ง)
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 11:12:32 AM »

แบบน้านินจาถามผมเคยเจอครับ ลูกกึ่งด้านไปอยู่ระหว่างโม่กับลำกล้อง

ต้องหาไม้กระทุ้งให้หัวกระสุนถอยกลับเข้าปลอกเกือบครึ่งชั่วโมงกว่าเปิดโม่ได้

ถ้ามีเหตุน่ะเหรอ ... ตาย  หุหุ  (ลูกใหม่ ลูกนอกยี่ห้อดังด้วย)

มีแต่คนแก่ๆ เนาะที่เจอปัญหา ผมเป็นวัยรุ่น เลยยังไม่เจอปัญหา 55555555  อะฟิ๊ววววววววววววว........ ป๋าปู สบายดีนะครับ   ไหว้

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 06:22:17 PM »

ผมเองยังไม่ได้ให้ความเห็นส่วนตัว เลยขอแสดงไว้ด้วยครับ
ผมมองว่า
1 สวย ดูกระทัดรัด ถึงแม้ในปัจจุบันจะมีปืนออโตที่กระทัดรัดกว่า
2 สำหรับคนรุ่นเก่า คุ้นเคยกับลูกโม่มาก่อนออโต ส่วนใหญ่สมัยก่อน ปืนกระบอกแรกจะเป็นลูกโม่ ของผมกระบอกแรกก็ รูเกอร์ สปีดซิก .38 นี่แหละครับ
3 คนเล่นปืน มักจะต้องมีลูกโม่ลำกล้องสั้นไว้ซักกระบอก ขาดไปไม่ได้
4 กระสุนหาง่าย มีทุกสนาม และความแรงพออาศัยป้องกันตัวได้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 09:30:42 PM »

ผมเองยังไม่ได้ให้ความเห็นส่วนตัว เลยขอแสดงไว้ด้วยครับ
ผมมองว่า
1 สวย ดูกระทัดรัด ถึงแม้ในปัจจุบันจะมีปืนออโตที่กระทัดรัดกว่า
2 สำหรับคนรุ่นเก่า คุ้นเคยกับลูกโม่มาก่อนออโต ส่วนใหญ่สมัยก่อน ปืนกระบอกแรกจะเป็นลูกโม่ ของผมกระบอกแรกก็ รูเกอร์ สปีดซิก .38 นี่แหละครับ
3 คนเล่นปืน มักจะต้องมีลูกโม่ลำกล้องสั้นไว้ซักกระบอก ขาดไปไม่ได้
4 กระสุนหาง่าย มีทุกสนาม และความแรงพออาศัยป้องกันตัวได้

อนาคตคงต้องหาไว้ใช้สักกระบอกสำหรับลูกโม่ลำกล้องสั้น แต่ตอนนี้ขอเก็บ 9 มม.ก่อนครับ  ไหว้  Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:14:08 AM »

มีแต่คนแก่ๆ เนาะที่เจอปัญหา ผมเป็นวัยรุ่น เลยยังไม่เจอปัญหา 55555555  อะฟิ๊ววววววววววววว........ ป๋าปู สบายดีนะครับ   ไหว้

..... หลงรัก ท่านโป่ง  แก่กว่าผมน่าจะ 4-5 ปีได้ ถ้ายังวัยรุ่น  ผมก็ละอ่อนละครับ  ...... ฟิ้ววววววววววว    เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:49:47 AM »

ทั้งที่ปัจจุบัน ปืนออโต 9 ม.ม.ลูกดก มีทั้งดกน้อย ดกมาก มีขนาดเล็ก กะทัดรัด บางเบา เพราะวัสดุสมัยใหม่ ที่ตอบโจทก์ในด้านการพกพาซุกซ่อนได้ทุกข้อ แต่ด้วยเหตุใด ปืนลูกโม่ .38 ลำกล้องสั้น จุ 5 นัด ยังเป็นที่ต้องการของนักเล่นปืนไม่เสื่อมคลาย และราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ สมิธ เอ็ม 60 ราคาแสนกว่า รูเกอร์ ทอรัส ล้วนแต่ราคาขยับขึ้นกว่าแต่ก่อน และยังมีคนถามหาอยู่ตลอดเวลา แต่ละค่ายปืนไม่เพียงแต่ยังคงจัดอยู่ในสายการผลิตเท่านั้น แต่ยังพัฒนาระบบและวัสดุให้มีคุณภาพและคุณสมบัติเหมาะแก่การใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆ ขอฟังความเห็นและเหตุผลของท่านสมาชิกครับ

สำหรับมือเก่า ฝึกดีแล้ว ในสภาพสังคมปัจจุบัน การมี Snubbie  5 นัดในมือ ก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย ในการยิงเพื่อชีวิต
แต่สำหรับมือใหม่และไม่ฝึกปรือ ในสถานะการณ์จริง ถ้าไม่ใช่เป้ากระดาษ คงยิงSnubbieเข้าเป้าได้ยาก

เทียบกับปืนพกซ่อน 9mm Luger  เดิมผมเคยเตรียมGlock26 จะมาใช้ขอป.๑๒ แทน S&W M60
แต่พอได้ S&W M342มา  G26ก็เลยต้องเฝ้าตู้  
พัฒนาการด้านโลหะการปัจจุบัน  มีโครงอัลลอย โครงโพลีเมอร์ มีโม่ไททาเนียม
ช่วยแก้โจทย์เรื่องน้ำหนักของปืน EDC และการแต่งกายแบบคนเมือง
เหลือจุดอ่อนให้คิดต่อคือกระสุนในโม่เพียง 5นัด  จะจัดการเตรียมการอย่างไร

จุดอ่อนเรื่องการวางตำแหน่งกระสุนเพราะศูนย์มองยาก
เมื่อแก้ได้ด้วยการใช้ศูนย์เลเซอร์ การยิงก็ไม่จำเป็นต้องยกปืน ยิงได้ทุกท่าทุกมุม
ปัญหาคือการพกซ่อน ยิ่งลึกยิ่งเนียน ก็ยิ่งล้วงยาก เงอะๆงะๆก็จะกลายเป็นเงื้อง่าราคาแพง โดนซะก่อน

Snubbie ของใครยังสวยเนี๊ยบ แสดงว่ามีไว้อวดไว้โชว์  ไม่ได้ใช้งานจริง   คิก คิก

ส่วนตามตัวแดงนั้น ผมคงตัดใจซื้อไม่ลงครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:01:42 AM »

ผมมองว่า

ผม ก็ใช้ โม่หมุน ลำ ๒ นิ้ว ทั้ง ๕ และ ๖ นัด ติดตัวเป็นกระบอกที่ ๑,๒ มาก่อน กึ่งออโต หลายปี
เสียบหลังบ้าง และที่สุดเสียบที่ี ๑ นาฬิกา โดยที่ คนรอบข้างจะไม่ทราบ เลยครับ
ผมเคยฝากชีวิตไว้ ราว ๗ ปี

เฉพาะ M 10 ๒ นิ้ว ๖ นัด ยิงกับ ๑๕๘ เกรน + P จนโม่คลอน   สมิทและ ม้าหมุน ลำ ๒ นิ้ว
เคยมีมา ๓ กระบอก ได้มาโดย เสน่หา ซะ ๒  Cheesy

เคยจะจัด SP-101 .๓๘ จาก สน.สก  ตอนราคาไม่ถึง ๕ หมื่น เพราะชอบหุ่น และfront ตัวอักษร
แต่ หมดไปซะก่อน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว่าไปแล้ว ๑๕๘ เกรน หัวบอลตะกั่ว ไม่ต้อง +P ไม่ต้องหัวรู เปลือกแข็ง นี่แหละ น่าจะเหมาะที่สุด  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 10:08:41 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:28:18 AM »

ขออนุญาตเติมข้อมูลเรื่องกระสุนครับ......
ว่าปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น ยิงกระสุน 158gr +P กระสุนบานได้เรื่องเหมือนกัน แต่ต้องเลือกหัวรูชนิดขอบบางๆ
ภาพนี้ยิงกล่องน้ำ 500ml

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:30:29 AM »

เทียบหน้าตัด กับกระสุน .45acp 230gr FMJ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:44:44 PM »

ถามก่อน มีท่านใด เคยใช้ลูกโม่ยิง แล้วติดขัดกันบ้างไหมครับ   ถ้ายัง  ก็ต้องบอกว่าถ้าลองเจอซักครั้ง มันแก้ไม่ง่ายเหมือนปืนออโต  เรียกว่าถ้าติด ไม่ต้องแก้ หนีลูกเดียว ...

...

ผมเจอครั้งหนึ่ง ลูก s&b หัวกระสุนยื่นออกมาขัดหน้าโม่สองนัดพร้อมกันตอนซ้อมยิง เคยเอามาถามในอวป. เมื่อนานมาแล้ว 

จากปืน กลายเป็นแท่งเหล็กไปเลยครับ เพราะแก้ไขอะไรไม่ได้ทันที ต้องใช้ค้อนตอกหัวกระสุนเข้าคืน ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 03:54:50 PM »

ผมเคยเจอปัญหาที่ว่านี้ตอนที่เอาไปซ้อมยิงที่สนามโดยใช้ลูกซ้อมยิง  เป็นอยู่สองสามครั้ง  เข็มแทงคาติดที่จอกแก็ป  แก้ไขอยู่นานกว่าจะหลุด  ทั้งตบโม่ทั้งหมุนโม่  เอามือหมุนซ้ายหมุนขวาจนเจ็บมือละครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:01:07 PM »

ขอบคุณลุงธำรงครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:45:11 PM »

ขอบคุณครับลุงปู.....จำได้ว่าลุงปูยกSnubbieให้ลูก แล้วตอนนี้ใช้ปืนอะไรบ้างครับ    ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:43:02 PM »

จำได้ว่า เคยมีการเก็บสถิติการใช้ปืนยิงในเหตุการณ์จริงจากคดีที่เกิดขึ้น โอกาสมากที่สุด จะยิงกันไม่เกิน 2-3 นัด และในระยะห่างไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็นระยะประชิด ที่ไม่ต้องมีการเล็งกันตามหลักวิชา และมีข้อสังเกตว่า ถ้าระยะห่างกันเป็นสิบเมตรขึ้นไป ส่วนใหญ่จะต่างคนต่างไป หรือมักจะเป็นการยิงขู่ ซึ่งจากสถิติดังกล่าว ลูกโม่ลำกล้องสั้นก็ยังเพียงพอ แต่การเก็บสถิติที่ว่า เกิดขึ้นเมื่อสิบกว่าปีก่อน ไม่รู้ปัจจุบันจะเป็นอย่างไรครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 07:46:24 AM »

ในมุมมองของผม ลูกโม่ลำกล้องสั้น ๕ นัด คงเป็นได้เพียงปืนเชิงรับครับท่านyutthakarn
จากประสบการณ์บ้านๆที่เคยใช้ยิง(เฉี่ยวๆ-ขู่) ๒ นัด เหลือในโม่๓ ขณะที่คนร้ายมี๓คน ถ้าจำเป็นต้องแจกคงไม่พอ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 08:15:14 AM »

ขอบคุณครับลุงปู.....จำได้ว่าลุงปูยกSnubbieให้ลูก แล้วตอนนี้ใช้ปืนอะไรบ้างครับ    ไหว้
              ตัวนี้ครับท่านลุง   Cheesy

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์