๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:40:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ .38 ลำกล้องสั้น ปืนอมตนิรันดร์กาล  (อ่าน 8067 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:03:31 PM »

ทั้งที่ปัจจุบัน ปืนออโต 9 ม.ม.ลูกดก มีทั้งดกน้อย ดกมาก มีขนาดเล็ก กะทัดรัด บางเบา เพราะวัสดุสมัยใหม่ ที่ตอบโจทก์ในด้านการพกพาซุกซ่อนได้ทุกข้อ แต่ด้วยเหตุใด ปืนลูกโม่ .38 ลำกล้องสั้น จุ 5 นัด ยังเป็นที่ต้องการของนักเล่นปืนไม่เสื่อมคลาย และราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ สมิธ เอ็ม 60 ราคาแสนกว่า รูเกอร์ ทอรัส ล้วนแต่ราคาขยับขึ้นกว่าแต่ก่อน และยังมีคนถามหาอยู่ตลอดเวลา แต่ละค่ายปืนไม่เพียงแต่ยังคงจัดอยู่ในสายการผลิตเท่านั้น แต่ยังพัฒนาระบบและวัสดุให้มีคุณภาพและคุณสมบัติเหมาะแก่การใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆ ขอฟังความเห็นและเหตุผลของท่านสมาชิกครับ
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 06:39:44 AM »

ทั้งที่ปัจจุบัน ปืนออโต 9 ม.ม.ลูกดก มีทั้งดกน้อย ดกมาก มีขนาดเล็ก กะทัดรัด บางเบา เพราะวัสดุสมัยใหม่ ที่ตอบโจทก์ในด้านการพกพาซุกซ่อนได้ทุกข้อ แต่ด้วยเหตุใด ปืนลูกโม่ .38 ลำกล้องสั้น จุ 5 นัด ยังเป็นที่ต้องการของนักเล่นปืนไม่เสื่อมคลาย และราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ สมิธ เอ็ม 60 ราคาแสนกว่า รูเกอร์ ทอรัส ล้วนแต่ราคาขยับขึ้นกว่าแต่ก่อน และยังมีคนถามหาอยู่ตลอดเวลา แต่ละค่ายปืนไม่เพียงแต่ยังคงจัดอยู่ในสายการผลิตเท่านั้น แต่ยังพัฒนาระบบและวัสดุให้มีคุณภาพและคุณสมบัติเหมาะแก่การใช้งานมากขึ้นเรื่อยๆ ขอฟังความเห็นและเหตุผลของท่านสมาชิกครับ
เห็นด้วยครับ เพื่อนในเว็ปต่างประเทศท่านหนึ่งมีปืนเป็นร้อยๆ ป็นพกติดตัวโคลท์เอเยนท์สองนิ้วตัดหงอนเก่าคร่ำ
saekung191
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:16:41 AM »

ปืนลูกโม่เป็นปืนที่มีความเชื่อถือได้เหนือกว่าปืนออโต้ครับ
ลูกด้านก็ยังยิงต่อได้ ลูกหมดก็ใส่ลูกมือเดียวได้
ปืนออโต้หากต้องการพกพาแล้วมือเจ็บหรือแขนเจ็บข้างหนึ่งต้องขึ้นลำอย่างไร
ขับรถอยู่จะขึ้นลำอย่างไร
เมือก่อนผมก็มองปืนออโต้เป็นปืนหลัก มาตอนนี้มองปืนลูกโม่เป็นปืนหลักครับ
ใช้ 686 2.5'' ปืน 1911 .45 เก็บยาวเลยครับ
 ไหว้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:39:54 AM »

คนชอบโม่ ยังไงก็ชอบโม่ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:45:27 AM »

นายสมชายแก่แล้วครับ ใช้ชีวิตไม่โลดโผนและเลือกสถานที่กิน สถานที่อยู่ เพื่อกรองคนที่เข้ามาใกล้ได้แล้วครับ ไม่เหมือนสมัยยังหนุ่มอยู่ ที่ชีวิตไม่มีทางเลือกมากนัก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 11:46:46 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:58:51 AM »

ที่จริงพวก 9 พาราลำกล้องสั้นก็น่าสนใจครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 11:47:14 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 03:59:38 PM »

ผมเคยอ่านบทความของฝรั่ง มีคนพูดถึงข้อดีของปืนลูกโม่ประมาณ 20 กว่าข้อ ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของ การใช้งานง่าย ไม่ซับซ้อน ความแน่นอนเมื่อยิงไม่ออกยิงนัดต่อไปได้ ดูแลรักษาง่าย มีพูดแม้กระทั่งเวลาหยิบปืนที่วางไว้จะหยิบง่ายกว่าเพราะมีส่วนนูน ทำให้หยิบง่าย ทั้งหมดทุกข้อจะเปรียบเทียบกับปืนกึ่งออโต ทำนองว่าจุดเด่นจุดด้อยซึ่งแตกต่างกัน สำหรับกระผมเห็นว่าดีทั้งสองระบบนั่นแหละครับ จุดประสงค์หลักในการขอปืนคือ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เวลามีเหตุร้ายเกิดขึ้นถ้ามีปืนอยู่ในมือก็อุ่นใจครับจะเป็นลูกโม่หรือออโตมันก็ช่วยชีวิตเราได้ทั้งนั้นแหละครับ ผมมักจะมองจุดดีหรือเสน่ห์ของปืนมากกว่า อย่างเช่น ปืนลูกโม่เนี่ยผมว่ามันเป็นปืนมหัศจรรย์ที่คนรุ่นเก่าเขาคิดขึ้นมา คือ กระสุนแต่ละลูกมีรังเพลิงเป็นของตัวเอง ปฏิบัติการด้วยรังเพลิงที่หมุนได้? น่าทึ่งมาก ส่วนปืนออโตนั้น แม้จะมีรังเพลิงเดียว แต่ก็มีเสน่ห์ตรงที่ระบบป้อนกระสุน โดยเขาเอาลูกกระสุนไปซ่อนไว้ในแมก(ที่ด้ามปืน)ก่อน แล้วเรียกออกมาใช้ทีละนัด คิดได้งัย? สรุปคือ เจ๋งทั้งสองแบบ กระผมเลยเล่นทุกแบบไปเลย ขอเพียงให้ท่านฝึกใช้กระบอกที่ติดตัวไว้บ้างก็ O.K.แล้ว เพราะผมเคยเจอแบบยิงไม่ออกทั้งออโตแลลูกโม่ อึ้งเลยครับ ดีที่เป็นการซ้อมยิงในสนาม ถ้าเป็นชีวิตจริงคงไม่รอดครับ.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:01:23 PM »

สำหรับผมส่วนตัวกระบอกแรกก็ 9 มม ครับ หลังจากนั้นก็ 1911 สุดท้ายก็ดั้นด้นหาลูกโม่ .38 สองนิ้ว อยู่ดีครับโดยสาเหตุหลักส่วนตัวผมคือพกปืนออโต้แล้วไม่ค่อยสบายใจครับจะขึ้นลำพกก็กลัวทั้งๆที่รู้ว่าปลอดภัยก็เถอะ ไม่ขึ้นลำพกก็กลัวฉุกเฉินแล้วไม่ทันการ ท้ายที่สุดก็มาที่ลูกโม่ครับ
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:20:38 PM »

ขออภัย ต้องอธิบายเพิ่มครับ ปืนลูกโม่ที่ยิงไม่ออก เป็นปืนหลวงเก่าเก็บคือตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยมีใครหยิบออกมาใช้เลย พอผมไปรับตำแหน่งก็เบิกจากเซฟมาพกไว้อยู่หลายวัน พอวันว่างก็เลยไปสนามปืน ใส่กระสุนลองยิง ปรากฏว่าสับไม่แตกครับ ให้ครูฝึกที่สนามช่วยกันดู ปรากฏว่าสกรูที่ยันแหนบ(สปริงนกสับ)หลวมครับ อาจเป็นเพราะเก็บไว้นานไม่มีใครดูแล พอขันสกรูเข้าที่ก็หมดปัญหาครับ ผมพกติดตัวตั้งหลายวันโดยไม่ได้ทดสอบ ช่วงนั้นถ้าเจอผู้ร้าย คงสู้ไม่ได้อาจถึงตายนะครับ จึงต้องขอเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยความหวังดี ส่วนปืนออโตที่ยิงไม่ออกก็ปืนใหม่เหมือนกันครับเข็มแทงชนวนหักต้องส่งร้านซ่อม จึงเรียนมาเพื่อทราบ อย่าลืมเอาปืนที่จะใช้ติดตัวไปลองซ้อมดูนะครับ ขอให้โชคดีทุกท่าน.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 05:31:44 PM »

คนชอบโม่ ยังไงก็ชอบโม่ครับ

ต้อง ขอว่าตาม ครับ  ยิ้มีเลศนัย

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 06:02:17 PM »

ขออนุญาต จขกท.แปะนะครับ........ยังพอหาได้นะครับข้างบ้านไม่ถึงแสน..... ไหว้

http://2013.gun.in.th/index.php?topic=35200.0

http://2013.gun.in.th/index.php?topic=13672.0
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 06:05:20 PM »

ถามก่อน มีท่านใด เคยใช้ลูกโม่ยิง แล้วติดขัดกันบ้างไหมครับ   ถ้ายัง  ก็ต้องบอกว่าถ้าลองเจอซักครั้ง มันแก้ไม่ง่ายเหมือนปืนออโต  เรียกว่าถ้าติด ไม่ต้องแก้ หนีลูกเดียว ...

ที่ผมเจอติดขัด  3 ครั้ง จากการใช้ฝึกยิง แบบกดดัน และยิงเร่ง  คือกระสุนซ้อม .38 ธรรมดาๆนี้แหละ เหนียวไปแล้วระสุนระเบิดออกไป แล้วเหนี่ยวนัดต่อไปไม่ได้ ทุกอย่างแข็งหมด

เหนี่ยวไม่ได้ ง้างนกไม่ได้  เปิดโม่ไม่ได้ ทุกอย่างล๊อกหมด  ต้องใช้ไม้หวดโม่ถึงได้เปิดออกมาได้  ปัญาเกิดจาก จอกแก๊ป บวมแล้วอัดเข้าไปในรูเข็มแทงฉนวน เจอ 2 ครั้ง   และอีกครั้ง

กระสุนบวมปลอกถอยหลังมาอัดกับท้ายแป้นโม่หลัง  ติดแน่น ต้องเคาะออกเหมือนกัน ...  นี้ไงครับ ลูกโม่ไม่ใช่ว่าไม่เคยติดขัด ....  มันก็ติดได้เหมือนกัน ....   คิก คิก

ส่วนการพก ถ้าให้ผมเลือกพกซองใน  1911 5 นิ้ว กับลูกโม่5 นัด 2 นิ้ว ผมบอกเลยว่า 1911 พกง่ายกว่า ชักออกมาใช้งานง่ายกว่า ( ตามความรู้สึกผมนะ)

อันนี้จากคนที่พกใช้งานจริงๆ ทั้งวัน แม้กระทั้งนอนหลับบนเตียง    ไม่ใช้แค่พกเดินอยู่ในบ้าน แล้วบอกสบาย ๆ พกง่าย  

แต่บางที่ ผมก็เอาลูกโม่ 640 .357 แม็กฯ มาพกเหมือนกัน เบากว่า เจ้า พาราออดแนนท์ พี 14 ก็จริง แต่ เจ็บชมัดโม่มันกด เหมือนกิน ....   ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ขออภัยหากคำตอบไม่โดนใจคนรัก หรือชอบใช้ลูกโม่ ครับ  ไหว้

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 06:21:30 PM »

ลูกโม่ใส่กระเป๋ากางเกงครับ... ส่วน 1911 นั่นมันพกง่ายจริง แต่เวลานายสมชายเข้าห้องน้ำต้องเอาขึ้นมาแขวนกับคล้องสายร่มคล้องคอครับ, ไม่งั้นปลดเข็มขัดปุ๊บต้องยกขาหนึ่งข้างยันปืนเอาไว้ ไม่งั้นมันจะกองกับพื้น...

แล้วนายสมชายฉี่ท่ายืนยกขาหนึ่งข้างนี่มันแย่อ่ะ, ทนเห็นสารรูปตัวเองไม่ได้ ก็เลยเข้าห้องเล็กทุกครั้ง... คนไม่รู้จักชอบสงสัยว่าทำไมนายนี่เป็นผู้ชายแท้ๆ แต่ต้องไปฉี่ในห้องเล็กครับ... ฮา...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:09:21 PM »

......  คิก คิก  ครับพี่สมชาย เวลาเข้าห้องน้ำนี้ต้องระวัง  ต้องดอดเข้าห้องส้วมเล็กครับ  มันยืนหน้าโถ ไม่ถนัด กลัวคนข้างๆก้มมามองแล้วตกใจ ..555555   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:59:33 AM »

แบบน้านินจาถามผมเคยเจอครับ ลูกกึ่งด้านไปอยู่ระหว่างโม่กับลำกล้อง

ต้องหาไม้กระทุ้งให้หัวกระสุนถอยกลับเข้าปลอกเกือบครึ่งชั่วโมงกว่าเปิดโม่ได้

ถ้ามีเหตุน่ะเหรอ ... ตาย  หุหุ  (ลูกใหม่ ลูกนอกยี่ห้อดังด้วย)

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์