๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 01:03:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำความสะอาดผิวปืน แสตนเลส  (อ่าน 1677 ครั้ง)
kanburom
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:14:00 PM »

สวัสดีครับ  ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านนะครับ  ผมมือใหม่เรื่องปืนครับ  คือผมอยากรู้วิธีการทำความสะอาดผิวปืนแสตนเลส หรือ ผิวฮาร์ทโคมมาครับ  ถ้าเกิดผิวปืนเกิดอาการลอก  และผิวปืนไม่เรียบ  เราจะสามารถทำความสะอาดผิวปืน(ขัดผิว)  เราควรจะใช้อะไรขัด  และใช้น้ำยาอะไรครับ  และมันจะมีผลเสียอย่างไร  รึผลดีอย่างไร  รบกวนด้วยครับผม   
Double Tap^
เขาเรียกผมว่า....Hot Shot !
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:17:57 PM »

รอผู้เชี่ยวชาญทางด้าน นี้ครับ  มีรูปลงก็จะดีนะครับ  จะได้วิเคราะห์ถูกโรค  ครับ

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:24:58 PM »

ผิวแสตนเลส กับ ผิวฮาร์ทโคม ต่างกันครับ
แสตนเลส ขัดไปขนาดไหนก็จะเป็นแสตนเลส ส่วนผิวฮาร์ทโคม ขัดไปจะเป็นเหล็ก

จงยุติ ด้วยการยอม
kanburom
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:40:08 PM »

มันจะเป็นฮาร์ทโคมไหมครับ  ตรงท้ายสไล กับ โครงปืน(ด้านล่างนกสับ)  ตรงที่โดนความร้อนจากการยิงจะมีรอยสีดำ ๆ ผมดูแล้วมันเหมือนเนื้อเหล็ก  เพราะผิวด้านบนมันจะออกสีเปลือกไข่จาง ๆ ครับ  เป็นปืน  FIRE STAR  ขนาด .45  ครับ  ผมลองหารูปประกอบก่อนครับอาจจะพอมีอยู่บ้าง
kanburom
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:49:07 PM »

ภาพอาจจะไม่สุภาพนะครับ  (จะมีรอยตรงใกล้ ๆ นกสับครับ)  อาจจะไม่ชัด  มีภาพเดียวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับผม 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:10:50 PM »

ภาพไม่ขึ้นครับ... แต่จากคำอธิบายว่ามีสีเปลือกไข่จางๆ สงสัยว่าฮาร์ดโครมมันลอกแล้วครับ...

ถึงลอกก็ไม่เป็นไร เพราะตัวปืนมันแข็งแรงมาก ระวังอย่าให้ผิวมันเปลือยไม่มีน้ำมันเคลือบเอาไว้ มันก็ไม่เป็นสนิมหรอกครับ... ถึงแม้ไม่สวยได้อย่างที่อยากได้ แต่ปืนมันดี(หากปืนไม่บกพร่อง) ดีพอฝากชีวิตได้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 04:52:36 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kanburom
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:29:34 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม   แล้วถ้าเกิดว่าเราอยากให้มันสวยเหมือนเดิมเราต้องทำยังไงครับ  ผมเคยลงมาที่  กทม.(ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ)  ว่าจะลงมาทำฮาร์ทโคมแต่ร้านเขาเก็บปืนผมไว้  สามเดือน  บอกว่าไม่เคยทำต้องรอตัวอย่างปืนที่อื่นที่เขาทำก่อน  เพราะร้านเราไม่เคยทำ(แต่ไม่บอกผมทีแรก เก็บปืนนานสามเดือน)  ผมหัวเสียมากเลยไปรับกลับบ้าน  สรุป ยังไม่ได้ทำครับ   
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:44:28 PM »

ต้องทำใจครับ ถึงชุบใหม่ก็ไม่แน่ว่าจะสวยเหมือนเดิมหรือไม่ เพราะช่างจะขัดเอาผิวเดิมออก แล้วก็ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างว่าขัดผิวแล้วทำลายเหลี่ยมมุมไปมากแค่ไหน แต่ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมที่ออกจากโรงงานมาหรอกครับ... หากเป็นนายสมชายเองจะรักษาผิวของเดิมเอาไว้แหละครับ ถ้าหากอยากสวยก็หากระบอกใหม่, แต่ถึงอย่างไรถ้าเป็นปืนใช้งาน ต่อให้ซื้อใหม่สวยๆ เดี๋ยวมันก็มีริ้วรอยจากการใช้งานอยู่ดีแหละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 04:53:04 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 08:23:50 PM »

ริ้วรอยจากการใช้งานของปืน ไม่กระทบการทำงาน ไม่เป็นไรครับ ผมว่าดูดีไปอีกแบบ แสดงว่าผ่านการใช้งานกับเรามา เพียงแต่รักษาไม่ให้เป็นสนิมก็พอ เมื่อก่อน ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน ruger sp 101 ของผมตกที่สนามยิงปืน พื้นสนามเป็นทรายล้าง ปากลำกล้องตกกระแทกพื้น ตรงข้างรูลำกล้องเป็นรอยยุบเท่าเม็ดทราย 2-3 จุด แทบเข่าอ่อน เสียดายปืน โกรธตัวเองที่ไม่ระวัง ยังดีทีทำตกเอง ถ้าคนอื่นทำคงเป็นเรื่อง เอาไปให้ช่างดู ช่างบอกว่าปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ ปืนใช้งานก็ต้องมีริ้วรอย สุดท้าย รอยยังอยู่ครบจนทุกวันนี้แหละครับ ทำใจได้แล้ว และยังรักเท่าเดิม
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 07:59:44 AM »

มันเป็นเรื่องปกติครับของเล่นหรือของใช้งานมันก็ต้องมีร่องลอยริ้วลอยฝากไว้ให้เห็น  ไม่ใช่ของสะสมที่ซื้อมาเพื่อเก็บนี่ครับ. Cheesy
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:47:36 PM »

มันเป็นเรื่องปกติครับของเล่นหรือของใช้งานมันก็ต้องมีร่องลอยริ้วลอยฝากไว้ให้เห็น  ไม่ใช่ของสะสมที่ซื้อมาเพื่อเก็บนี่ครับ. Cheesy

โทษทีครับ....ริ้วรอย...ไม่ใช่ริ้วลอย ครับ...รอยฝากมิใช่ลอยฝากไม่...แฮ่แฮ่..... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 01:49:54 PM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์