๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 08:45:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังนกหวานหอมชื่นใจจ้า  (อ่าน 4151 ครั้ง)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:07:33 AM »

ผมว่าไม่คุ้มกับสารอาหารที่เราจะได้รับ เมื่อเทียบกับราคาที่แพง(มากๆ)ครับ
แต่ผมก็ไม่เคยกินหรอกครับ Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:19:50 AM »

รังนกเลือดไม่ชอบ มันแพง ชอบลาบเลือด ซกเล๊กมากกว่า.. น้ำลายหก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:25:35 AM »

แค่ดื่มซุปไก่ก็แย่กระเป๋าแล้วครับ  รังนกน่ะไม่ได้แอ้มเงินผมหรอก ( วุ้นใส่ขวด )  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:41:07 AM »

เกิดมาไม่เคยกิน แล้วก็จะไม่กินด้วยครับ Smiley

เหมือนกันครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:48:11 AM »

รังนกเลือด ผมไม่ทราบว่าเป็นเลือดจริง ๆ รึเปล่า แต่เท่าที่ทราบรังนกที่มีสีแดง ถ้าเป็นรังนกเกาะ ก็จะอยู่ที่ว่าเกาะเป็นหินอะไรมีแร่ธาตุอะไรจะไม่เป็นทุกเกาะครับ ส่วนรังนกบ้านผมยังไม่เคยเจอรังสีแดงครับ เจอแต่ขาว ๆ ครับ
ส่วนการเก็บรัง นกจะทำรังเมื่อต้องการจะวางไข่ เมื่อทำเสร็จคนจะเก็บมาครับ เรียกว่าน้ำลายหนึ่ง รังจะใหญ่และสะอาด เพราะนกยังไม่ได้ไข่ครับ นกเมื่อไม่มีรังก็จะรีบทำรังอีกเพื่อจะวางไข่ เมื่อทำเสร็จคนก็จะเก็บอีกครั้ง เรียกว่าน้ำลายสองครับ รังจะเล็กลง แต่ก็ยังสะอาดครับ หลังจากนั้นนกก็จะรีบทำรังอีกครับ  คราวนี้เค้าจะปล่อยให้นกไข่ครับ รังครั้งนี้จะเรียกว่า น้ำลายสามครับ จะสกปรก เพราะลูกนกจะอยู่จนบินได้ แล้วเค้าค่อยไปเก็บครับ
น้ำลายสามเนี่ยรังนกจะเล็กและบางกว่าน้ำลายหนึ่งและสองครับ เพราะนกทำแค่พออยู่ได้ครับ แต่ผมก็ยังไม่เจอเลือดนะครับ แต่จะสกปรก มีขี้นกแล้วก็ตัวไรครับ
สำหรับรังนกบ้านผมไม่กล้าถามเค้าว่าเค้าเก็บยังไงครับ เอาไว้ทราบแล้วจะบอกนะครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:55:55 AM »

นังนกเลือด สีแดงเป็นเลือดนกจริงๆครับ.....เพื่อนผมบอกมา บ้านมันมีสัมปทานรังนกที่ทะเลสาบสงขลา  Wink
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 11:00:37 AM »

เคยกินอยู่พักหนึ่ง...ตอนป่วย..พักฟื้น พรรคพวกมาเยี่ยมก็หิ้วมา พวกรังนกและซุปไก่  กินแล้วกะว่า หน้าตาคงจะหล่อเหมือนดังในโฆษณา   ได้ซักครึ่งของพระเอกโฆษณาก็ยังดี.. Grin...กินแล้ว   หมดไปหลาย กระเช้า ....ความหล่อก็ยังเหมียนเดิม(ไม่หล่อเหมือนเดิม) หัวเราะร่าน้ำตาริน .............และก็ซื้อกินอีก  ก็ไม่มีทีท่าว่าจะหล่อขึ้น  ........เลยเลิกกิน  หันมาสนใจสุขภาพ กินอาหาร ครบทั้ง ห้าหมู่  นอนหลับพักผ่อน ให้พอดี  ออกกำลังกายสม่ำเสมอ  ทำจิตใจให้ผ่องใส    ก็พบว่า  สิ่งพวกนี้ดีกว่า  น้ำลายนกหรือยาอายุวัฒนะ  อื่น ๆ ซะอีก    ทุกอย่างอยู่ที่ใจ.........น่าสงสาร นกนะครับ....ขากเสลดจนปนเลือด........ Cry
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 11:05:40 AM »

เชื่อกันว่าชาวจีนนิยมกินรังนกกันมานานกว่า 2,000 ปี แพทย์จีนเขียนใบสั่งยาโดยมีรังนกเป็นส่วนผสม เพราะเชื่อว่ารังนกสามารถรักษาโรคทางเดินหายใจ บำรุงสุขภาพเด็กที่ไม่แข็งแรง

26 ธันวาคม 2545

ในประเทศไทยรังนกที่มีคุณภาพดีที่สุดอยู่ที่ภาคใต้ตามเกาะแก่งต่าง ๆ ตั้งแต่เขตชุมพรลงไปถึงจังหวัดสตูล ผู้ที่จะเก็บรังนกได้ต้องได้รับสัมปทานจากกระทรวงการคลังก่อน และมีสิทธิเก็บรังนกจากเกาะนั้น ๆ ได้ปีละ 3 ครั้ง

จากสรรพคุณที่เชื่อกันดังกล่าวแล้ว บวกกับความยากลำบากในการเก็บรังนก ทำให้รังนกมีราคาแพงอย่างที่เห็นกันอยู่

รังนกได้มาอย่างไร
รังนกคือส่วนของน้ำลายนกนางแอ่นที่ใช้ทำรังเพื่อวางไข่ แต่ละปีจะมีการเก็บรังนก 3 ครั้ง ครั้งแรกจะอยู่ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์-มีนาคม หลังจากนั้นจะทิ้งช่วงประมาณ 1 เดือนเพื่อให้นกทำรังเป็นครั้งที่ 2 แล้วก็เก็บเหมือนครั้งแรก หลังจากนั้นเว้นไปประมาณ 3 เดือนเพื่อให้แม่นกวางไข่ก่อน แล้วรอให้ลูกนฟักออกมาจนแข็งแรงบินออกไปหาอาหารได้จึงเก็บรังนกเป็นครั้งที่ 3 หลังจากนั้นก็รอถึงฤดูการเก็บรังนกในปีต่อไป ผู้ได้รับสัมปทานจะต้องดูแลไม่ให้มีการรบกวนนกและอนุรักษ์ดูแลสภาพแวดล้อมอย่างเข้มงวด เพื่อไม่ให้มีผลกระทบต่อจำนวนนกนางแอ่นซึ่งนั่นหมายถึงมีผลกระทบต่อรายได้ในปีต่อ ๆ ไป

รังนกมีส่วนประกอบอะไรบ้าง
จากการวิเคราะห์หาส่วนผสมของรังนกนางแอ่นโดยสถาบันวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งประเทศไทย พบว่า ประกอบด้วย

น้ำ 5.11%
โปรตีน 60.9%
แคลเซียม 0.85%
โปแตสเซียม 0.03%

สำหรับรังนกสำเร็จรูป พร้อมบริโภคที่จำหน่ายในท้องตลาดซึ่งประกอบไปด้วย รังนก 1% น้ำตาลกรวดประมาณ 12% นั้น เมื่อสถาบันวิจัยโภชนาการ มหาวิทยาลัยมหิดลนำมาวิเคราะห์พบว่ามีส่วนประกอบดังนี้

ตารางการวิเคราะห์ส่วนประกอบรังนก

ความคิดเห็นในแง่โภชนาการ
จากผลการวิเคราะห์สารอาหารของรังนกสำเร็จรูปทั้ง 2 ยี่ห้อที่มีขายในท้องตลาด จะเห็นว่าพลังงานที่ได้จากรังนกสำเร็จรูปนี้ ได้จากน้ำตาลกรวดที่เติมลงไปและมีปริมาณน้อยกว่าไข่ไก่ 1 ฟอง หรือประมาณ 1 ใน 3 ของนม 1 กล่อง

ในแง่โปรตีน ถ้าต้องการได้โปรตีนเท่ากับไข่ไก่ 1 ฟอง จะต้องรับประทานรังนกถึง 26 ขวด (เป็นเงินกว่า 3,000 บาท) หรือถ้าจะให้ได้โปรตีนเท่ากับนม 1 กล่อง จะต้องรับประทานรังกนถึง 34 ขวด (เป็นเงินกว่า 4,000 บาท) หรืออีกนัยหนึ่งปริมาณโปรตีนในรังนกสำเร็จรูป 1 ขวด (70-75 มล.) เท่ากับนมสดประมาณ ½ ช้อนโต๊ะ หรือถั่วลิสง 2 เมล็ด หรือไข่นกกระทาน้อยกว่า ¼ ฟอง

เมื่อทราบข้อมูลดังกล่าว ผู้บริโภคคงจะต้องใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อผลิตภัณฑ์อาหารต่าง ๆ เพื่อให้ได้ชื่อว่า “ฉลาดซื้อ” หรือ “ฉลาดกิน”

ผู้เขียน : ผศ.ดร.ประไพศรี ศิริจักรวาล
สถาบันวิจัยโภชนาการ มหาวิทยาลัยมหิดล

ที่มา : มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 11:06:50 AM »

นังนกเลือด สีแดงเป็นเลือดนกจริงๆครับ.....เพื่อนผมบอกมา บ้านมันมีสัมปทานรังนกที่ทะเลสาบสงขลา Wink

รับทราบ ครับ พอดีข้อมูลผมก็ได้จากสัมปทานเจ้านึงเหมือนกันครับ คือลูกค้าผมเค้าอยากได้รังนกเลือดผมเลยไปถามซื้อครับ แล้วผู้ขายอธิบายผมมาแบบนี้ครับ รังนกสีแดงจะเริ่มจากปีกของรัง(ส่วนที่ติดกับผนังถ้ำครับ) ตอนเก็บมาเค้าบอกว่าถ้าอยากให้แดงก็ให้พรมน้ำให้ชื้นแล้วใส่ถุงปิดไว้ รังนกก็จะแดงทั้งรังครับ แต่จะทำให้กลับมาขาวไม่ได้นะครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 11:09:29 AM »

เอาตังค์ที่ซื้อรังนกกินจนเป็นเหมือนอย่างโฆษณา ไปซื้อปืนได้ 2 กระบอก แถมลูกอีกเป็นลังๆ เลยผมว่านะ  Cheesy Wink Cheesy Cheesy

SPSC No.057       THPSA No.A-331
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 11:23:10 AM »

เหตุที่รังนกมีผลดีต่อทางเดินหายใจ เป็นเพราะลักษณะเนื้อเยื่อของมันทำหน้าที่คล้าย" ไม้กวาด "ครับ

จินตนาการให้เข้าใจง่ายก็นึกถึงเส้นผม นึกภาพของเส้นผมที่มีเกล็ดด้านข้างยื่นออกมายาวๆ พอเรากลืนรังนกลงไปเกล็ดพวกนี้ก็จะไปกวาดเอาเสมหะ , สิ่งสกปรกที่คาอยู่ตรงทางเดินอาหาร/ปากทางเดินหายใจออก.....เหมือนล้างท่อนั่นแหละจ้ะ  Smiley

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์