๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:14:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสอบฟิสิกส์ของมหาวิทยาลัย และคำตอบของนักศึกษาคนหนึ่ง  (อ่าน 5229 ครั้ง)
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 11:30:53 AM »

เยี่ยมครับ...ผมเองก็คิดแปลก ๆ บางเรื่องเหมือนกัน....แต่มักจะถูกต่อต้านจากกลุ่มหัวสมัยเก่า...ที่หวงผลประโยชน์ตัวเองเสมอ.... Huh

เยี่ยมครับ สู้ต่อไป

ผมเองก็โดนหลายๆคนว่าว่า "ชอบคิดอะไรไม่เหมือนคนอื่น" แต่ผมถือเป็นคำชมครับ Grin

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:23:14 PM »

คิดนอกกรอบ......แต่สำเร็จเหมือนกัน..เยี่ยมมากครับ

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
ARTWORK
สำนักวิชาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 12:47:56 PM »

คิดนอกกรอบ แต่เป็นระบบ อย่างนี้เรียกว่าสร้างสรรค์ครับ ทำให้โลกพัฒนาด้วย  Grin Grin

สองขาข้าเที่ยวท่อง สองตาจ้องข้าจดจำ หนึ่งชีวิตลิขิตนำ ตามเส้นทางข้าเลือกเอง
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 01:06:03 PM »

คิดนอกกรอบ......แต่สำเร็จเหมือนกัน..เยี่ยมมากครับ
บ้านเรายังต้องปรับปรุง ระบบการศึกษาอีกเยอะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:58:35 PM »

Grinอ่านกี่ทีก็อดที่จะชื่นชมกับความใจกว้างของ ครูผู้ใจกว้างที่ให้โอกาศ ให้ นักเรียนได้ชี้แจงได้ การคิดนอกกรอบอย่างมีหลักเกณและนำไปทำได้จริงย่อมทำให้โลกนี้พัฒนา........นักเรียนไทยไม่ใช้ไม่เก่งครับแต่ขาดโอกาศที่จะใช้ความรู้+จินตนาการคิดออกนอกกรอบเดิม ๆ ของผู้สอน......ขออภัยหากกระทบกับผู้ประกอบวิชาชีพครู ผมยังยืนยันเสมอว่าไม่มีครูที่ดี ๆ ผมก็คงไม่เป็นผมในวันนี้ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
bancha - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 04:41:19 PM »

ชอบครับ 

ถ้าจะให้ดีควรจะอ้างถึงที่มาด้วย 
จะได้ให้เครดิตเจ้าของบทความที่ได้ตัดมา
(บทความเต็มๆ เป็นของคุณประภาส ชลศรานนท์) 
เช่น
http://www.pantown.com/board.php?id=4384&name=board1&topic=159&action=view

http://www.trangzone.com/webboard_show.php?ID=2156
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 04:54:16 PM โดย bancha » บันทึกการเข้า
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 06:49:55 PM »

ชอบครับ 

ถ้าจะให้ดีควรจะอ้างถึงที่มาด้วย 
จะได้ให้เครดิตเจ้าของบทความที่ได้ตัดมา
(บทความเต็มๆ เป็นของคุณประภาส ชลศรานนท์) 
เช่น
http://www.pantown.com/board.php?id=4384&name=board1&topic=159&action=view

http://www.trangzone.com/webboard_show.php?ID=2156

ขอขอบคุณ K.พี่ bancha มากครับ

ยินดีน้อมรับข้อติ....ของK.พี่เรื่องของที่มาของข้อความครับ

พอดีผมได้รับเป็นForward mail จากเพื่อนที่ทำงานเก่ามาครับ เลยไม่มีที่มาครับ

อ่านแล้วเห็นว่าดีมีความหมายเลย....เอามาให้เพื่อนๆพี่ๆได้อ่านกันครับ

ถ้ามันไม่สมควรก็แจ้ง.....ลบมาทางPM ก็ได้ครับกระผมน้อมรับคำติ...จากพี่ๆเสมอครับผม

ด้วยความเครพครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 06:58:02 PM โดย gUnbOy » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 11:16:02 AM »

ผมว่า นศ. ผู้นั้น คิดในกรอบต่างหาก  ถึงได้จัดระเบียบหมวดหมู่ คำตอบได้อย่างดีเช่นนี้  มีทางเลือกได้หลายทาง สำหรับคำตอบนั้นๆ .....

ผู้ออกข้อสอบต่างหาก ที่ไม่ระบุความชัดเจนว่า จะให้ นศ. อธิบายด้วยกระบวนการใด..

....ตามล่า...อีตอแหล
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 03:30:45 PM »

เก่ง  น่ายกย่อง
น่าจะบรรจุเป็นอาจารย์เพิ่มอีกคน

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 03:45:30 PM »

เก่ง  น่ายกย่อง
น่าจะบรรจุเป็นอาจารย์เพิ่มอีกคน
ท่านเสียไปตั้งแต่ปี ค.ศ. 1962 แล้วครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
bancha - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 05:23:25 PM »

คำติ Sad / คำแนะนำ Smiley

แล้วแต่มองครับ Smiley

deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 05:44:22 PM »

rho/rho0  =  p/P0      ....

rho  = desity of  air at any lelevel  ...
rho0  = desity of air at the earth surface ...
p    = the air absolute presure at a point distance y above the ground ... ...
p0  = air presure at the ground level

dP/dy = -rho.g

so ... dP = (-p.rho0.g/p0)dy
    1/P.dP   = -(rho0.g/p0)dy

integrate
    ln(p/po)   =  (-rho0.g/p0)(y-y0)    ..... y0 = 0

p/p0  =  exp(-rho0.g . y/ p0)
    p =   P0.exp(-rho0.g . y/ p0)

or y =  ln(P/P0) /  (-rho0.g/p0) ...

FBook   prasop tongtawat
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 08:10:16 PM »

ขอบคุณครับ.............สำหรับคำแนะนำ

แนะนำว่าควรจะอ้างที่มาของเจ้าของบทความด้วย........แบบนี้ชัดครับไม่ต้องตีความ..ยินดีมากครับ หลงรัก

แต่ตอนนี้ผมเข้าใจความหมายจากที่พี่แจ้งมาแล้วครับ Wink ผมถือคติ ติเพื่อก่อครับ ยินดีมากๆครับ

แล้วเข้าใจที่ผมแจ้งหรือเปล่าครับ Huh.................ผมจะได้สบายใจครับ Cheesy

แต่ผมได้รับเป็น Forward mail จากเพื่อนที่ทำงานเก่ามาครับ เลยไม่มีที่มาครับ

ตามรูปที่ลงชี้แจงครับ เพราะไม่มีเจตนาจะไม่อ้างถึงที่มาครับ

ด้วยความเครพครับ Wink

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 08:16:09 PM »

เยี่ยมเลยครับ ให้ลูกอ่านหลายรอบแล้ว(ป.5)เผื่อจะมีจินตนาการแบบนี้บ้างครับ

รักเธอ....ประเทศไทย
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 08:16:48 PM »

ขอบคุณครับ.............สำหรับคำแนะนำ

แนะนำว่าควรจะอ้างที่มาของเจ้าของบทความด้วย........แบบนี้ชัดครับไม่ต้องตีความ..ยินดีมากครับ หลงรัก

แต่ตอนนี้ผมเข้าใจความหมายจากที่พี่แจ้งมาแล้วครับ Wink ผมถือคติ ติเพื่อก่อครับ ยินดีมากๆครับ

แล้วเข้าใจที่ผมแจ้งหรือเปล่าครับ Huh.................ผมจะได้สบายใจครับ Cheesy

แต่ผมได้รับเป็น Forward mail จากเพื่อนที่ทำงานเก่ามาครับ เลยไม่มีที่มาครับ

ตามรูปที่ลงชี้แจงครับ เพราะไม่มีเจตนาจะไม่อ้างถึงที่มาครับ

ด้วยความเครพครับ Wink
คุณ gUnbOy ไม่ต้องกังวลใจไปหรอกครับ  คุณ bancha แนะนำมาด้วยความหวังดีมากกว่า  Smiley

เท่าที่ไปค้นๆดู หลายๆเว็บก็นำมาเผยแพร่โดยไม่ได้อ้างถึงแหล่งที่มาของข้อมูลครับ  ลักษณะเหมือนกับนำมาเผยแพร่ต่อๆกันไป  Smiley

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์