๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 10:43:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมิธ บอดี้การ์ด มันน่าขนหัวลุกครับ  (อ่าน 16290 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 01:36:05 AM »

Shocked Shocked Shocked โอโฮ  คุณหมอ เล่นปาดหน้า แย่งกันเห็นๆเลย   ยังไม่รู้เลยว่า ราคาออกตัวเท่าไหร่?  Cool

แถม ผลไม้ไปก่อนแล้วกัน ..... 55555

Grin Grin Grin ผลไม้พี่เป็กซ์ขึ้นสนิมแล้วคับ...  Grin Grin Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 12:01:06 PM »

ถ้ามีลูกโม่ยังกลัวลั่นเอานี่ดีกว่าครับ S&W M40 ปืนลูกโม่มีหลังอ่อน  ไม่บีบไม่ลั่น  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 02:47:57 PM »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับปืนนะครับ............................

ลูกโม่สมิท ก็เหมือนกับปืนมาตรฐานทั่วๆไป(ถ้าไม่ไปถอดนิรภัยอะไรออก)..................ง้างนกหรือไม่ง้างนก ตกก็ไม่ลั่น ถึงแม้ว่าเอานิ้วไปเกี่ยวโดนไก(ขณะง้างนก) แต่นิ้วไม่ได้ออกแรงให้ไกติดหลังโกร่ง นกฟาดไปก็ไม่ลั่น....................

ความระเอียดรอบคอบ ในเรื่องความปลอดภัยเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tamrong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 07:03:10 PM »

เห็นด้วยกับคุณมะขิ่น ไม่ไปเหนี่ยวหรือเกี่ยวโดนไกยังไงก็ไม่ลั่น
ปืนลูกโม่ในลิ้นชัก ผมใส่ลูก ไม่ใส่ซอง
มือเดียวหยิบ ยิงได้ทันที เพื่อนาทีวิกฤต

อันตรายสำหรับคนไม่คุ้น คือตอนลดนกครับ

เพื่อนหญิงผมขึ้นนกโดยบังเอิญ ลดนกไม่เป็น
เอาปืนใส่กระเป๋าถือ ล้วงมายื่นให้ช่วย แต่ดันจับด้ามหันปากกระบอกจี้เข้ามา
รู้เลยครับ ว่าเวลารู้สึกหนาวมันเป็นยังไง

สรุปว่าใช้ลูกโม่ ต้องลดนกให้คล่องครับ
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 08:49:37 PM »

เห็นด้วย และถ้ายื่นมาแบบนั้นข้าน้อยก็หนาวเหมือนกันเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 10:01:36 PM »

เพื่อนหญิงผมขึ้นนกโดยบังเอิญ ลดนกไม่เป็น
เอาปืนใส่กระเป๋าถือ ล้วงมายื่นให้ช่วย แต่ดันจับด้ามหันปากกระบอกจี้เข้ามา
รู้เลยครับ ว่าเวลารู้สึกหนาวมันเป็นยังไง

สรุปว่าใช้ลูกโม่ ต้องลดนกให้คล่องครับ

ผมอ่านดูแล้วแปลกๆ ไม่เข้าใจนะครับ  ปืนลูกโม่เวลาใช้ ไม่จำเป็นต้องขึ้นนกก็ยิงได้นะครับถ้าเป็นดับเบิ้ลแอกชั่น

ทำไมต้องขึ้นนกเพื่อลดนกด้วยครับ ไม่เข้าใจ ถ้าไม่อยากยิงแบบขึ้นนกก็อย่าขึ้นมันสิครับ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 10:06:28 PM »

I am dying... -*-

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 11:51:33 PM »

ผมใช้ลูกโม่มาตลอด ปืนมีลูกไม่เคยขึ้นนกถ้าไม่ยิง แทบไม่เคยต้องลดนก

ถ้าออโต้บางรุ่นตอนแข่งอาจมีลดนก เซฟ ใส่ซอง นอกนั้นผมไม่เคยเห็นต้องฝึกลดนก

ยิ่งลูกโม่ไม่เคยฝีก

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:11:31 AM »

ผมว่าลูกโม่ลดนกง่ายสำหรับผู้หญิงนะ เพราะเวลาลดนกมีแรงสปริงต้านน้อย
แต่ถ้าจะให้ลูกโม่เป็นจำเลยในเรื่องนี้ ผมว่ายังไม่ค่อยเห็นด้วย เป็นเรื่องความปลอดภัยของผู้ใช้ปืนมากกว่าแบบพี่ มะขิ่น ว่า Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 06:17:45 AM »

แฟนผมก็ลดนกลูกโม่ไม่เป็นตอนได้ปืนใหม่ๆจังหวะง้างยิงซิงเกิล  กลัวลั่น ใช้มือเดียวไม่ได้เลยต้องใช้นิ้วโป้งซ้ายขวางนกตอนลงถึงหมดปัญหา Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Tamrong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 08:42:15 AM »

ครับคุณcarrera ผมเองก็ยิงลูกโม่แบบดับเบิ้ล
ฝึกเพื่อยิงได้แบบฉับพลัน ในวัตถุประสงค์ป้องกันตัว

หลายๆท่านยิงเป้าในสนามก็ง้างนกยิงSA
ง้างแล้วก็ยิง ไม่แปลก ไม่ยิงก็ลดนกหันปากกระบอกไปที่ปลอดภัยตามกฎ
ที่สนาม สอนได้ ทำได้ครับ มีเพื่อนมีครูฝึกแนะนำ
ส่วนใหญ่ฝึกยิง ไม่ได้ฝึกลดนกนี่ครับ

มาถึงบ้านจับๆถือๆเล็งๆ ง้างนกกริ๊กตามเคยชิน
แล้วไม่กล้าลดนก กลัวผิดจังหวะ กลัวลั่นทำไงดี

ต้องฝึกจนคล่องแคล่วมั่นใจ ทำได้เอง

มือใหม่ ปืนใหม่ ต้องฝึกให้คุ้นปืน คุ้นกฎครับ Smiley

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:54:59 PM »

ครับคุณcarrera ผมเองก็ยิงลูกโม่แบบดับเบิ้ล
ฝึกเพื่อยิงได้แบบฉับพลัน ในวัตถุประสงค์ป้องกันตัว

หลายๆท่านยิงเป้าในสนามก็ง้างนกยิงSA
ง้างแล้วก็ยิง ไม่แปลก ไม่ยิงก็ลดนกหันปากกระบอกไปที่ปลอดภัยตามกฎ
ที่สนาม สอนได้ ทำได้ครับ มีเพื่อนมีครูฝึกแนะนำ
ส่วนใหญ่ฝึกยิง ไม่ได้ฝึกลดนกนี่ครับ

มาถึงบ้านจับๆถือๆเล็งๆ ง้างนกกริ๊กตามเคยชิน
แล้วไม่กล้าลดนก กลัวผิดจังหวะ กลัวลั่นทำไงดี

ต้องฝึกจนคล่องแคล่วมั่นใจ ทำได้เอง

มือใหม่ ปืนใหม่ ต้องฝึกให้คุ้นปืน คุ้นกฎครับ Smiley

แรก ๆ ผมก็ถูกฝึกให้ลองลดนกเหมือนกันในกรณีที่เปลี่ยใจไม่ยิง ก็หัดก่อนที่สนามครับ ปลอดภัยดี แรก ๆ ก็สั้น ๆ พอสมควร แต่พอจับจังหวะได้ก็ ok แต่อย่าลืมเป็นอันขาดนะครับ แม้ว่าจะลดนกได้จนชำนาญแล้วก็ห้ามประมาทเป็นเด็ดขาด ไม่งั้นมีสิทธิลั้นเอาได้ง่าย ๆ  Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 01:24:34 PM »

มือใหม่หัดเยอาะๆ นะครับ หัดไว้

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 07:53:31 PM »

ผมเคยเจอเรื่องหวาดเสียวกว่านี้อีกครับ
เจ้าของปืน สมิธฯ โมเดล 15   ทริกเกอร์สต๊อปคลายตัวออกมา  เจ้าตัวไปซ้อมยิงปืน พอง้างนกนัดแรกก็เหนี่ยวไกไม่ได้  โทรศัพท์มาหาผมจากสระบุรี หรือจังหวัดอะไรแถว ๆ นั้น  แล้วขับรถมาหาถึงสนามยิงปืนราชนาวีที่บางนา  เอาผ้าพันนกปืนมาเป็นไอ้โม่ง
palo tumtui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 09:53:37 PM »

พะโล้เคยลอง M.67 ของพี่ชาย ยิงดับเบิ้ลไกแข็งนิดหน่อย แต่ก็เล่นเอามือสั่น ( คงเพราะน้ำหนักมือผู้หญิงกับผู้ชายไม่เท่ากัน ) พี่เค้าบอกว่าให้หัดยิงแบบนี้ไปตลอดจะได้เคยชิน ไม่ให้หัดยิงแบบซิงเกิ้ลเพราะจะเคยตัว ( ไม่ได้แต่งไกนะคะของรักของหวงค่ะไม่ยอมทำแกบอกมาตรฐานจากโรงงานก็ดีอยู่แล้ว )
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์