๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:40:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจยิงธนู เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 26303 ครั้ง)
mike
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 03:39:56 PM »

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวซะก่อนครับ ผมชื่อ ไมค์ ครับ เริ่มยิงธนูมาประมาณ๕ปีได้แล้วครับ ยิงแบบคอมพาวด์อยู่ครับ ทำงานที่โปรช็อปในร้านธนูที่แคริฟอเนีย์มาได้ ๖เดือนแล้ว เข้าๆออกๆบอดร์นี้เป็นครั้งเป็นคราว  ถ้ายุ่งมากหรือเหนื่อยมากๆก็ไม่ค่อยเข้ามา Grin
ตอนนี้สนใจเกี่ยวกับกีฬายิงธนูที่เมืองไทยครับอยากทราบข้อมูลรายละเอียด เพราะคิดไว้ว่าจะกลับเมืองไทยในอีก๒-๓ปีนี้ เก็บตังค์อยู่ Grin
   ไม่มีอะไรหลอดครับเห็นพวกพี่ๆสนใจเรื่องยิงธนูก็เลยเข้ามาทัก ถ้ามีอาไรอยากถาม ถ้าผมตอบได้ก็จะตอบ ถ้าตอบไม่ได้ก็จะดำน้ำเอาก็แล้วกันครับ
ตอนนี้ขอนอนเอาแรงหน่อย ตี๑ครึ่ง แล้วเดียวไปทำงานสาย
ไมค์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 04:07:41 PM »

สวัสดีครับ อยู่แคลิฟอร์เนียร์ แถวไหนครับ  ที่ร้านขายดีไหมครับ ขายยี่ห้อไหนเป็นหลักครับ Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 06:51:27 AM »

อยากถามแต่ไม่รู้จะถามอะไร  เคยแต่ดูไม่เคยลองยิงซักที  ขอบคุณท่านMIKEครับที่ให้คำแนะนำ Grin

อยากรบกวนคุณ carrera  แต่มิกล้านัดครับเกรงใจ  แมทช์ipscที่หัวหินเดือนสิงหา  ไปหรือไม่ครับถ้าไปติดธนูไปด้วยนะครับอยากลองและอยากเห็นครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 06:54:05 AM »

เคยคุยกันนี้ใช่ป่าวถ้าใช่คนเดียวกัน ได้ไปเรียน Kyudo หรือป่าว ถ้าคนละคนกันขอโทษด้วย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 10:50:26 AM »

อยากถามแต่ไม่รู้จะถามอะไร  เคยแต่ดูไม่เคยลองยิงซักที  ขอบคุณท่านMIKEครับที่ให้คำแนะนำ Grin

อยากรบกวนคุณ carrera  แต่มิกล้านัดครับเกรงใจ  แมทช์ipscที่หัวหินเดือนสิงหา  ไปหรือไม่ครับถ้าไปติดธนูไปด้วยนะครับอยากลองและอยากเห็นครับ
ได้เลยครับ ถ้าอยากดูผมติดไปด้วยได้ แต่ถ้าอยากลองผมๆไม่รู้จะให้ไปลองที่เป้าไหน เพราะว่าธนูพวกนี้ยิงแรงค่อนข้างมาก ถ้าไปยิงต้นไม่ก็ไม่ต้องเก็บละครับเพราะมันฝังลึก

ที่หัวหินเจอกันครับ ไม่ทราบจะไปกันหลายท่านรึเปล่าครับ

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 11:20:14 AM »

เคยคุยกันนี้ใช่ป่าวถ้าใช่คนเดียวกัน ได้ไปเรียน Kyudo หรือป่าว ถ้าคนละคนกันขอโทษด้วย
ใช่เลยครับพี่ แต่ผมต้องขอโทษจริงๆเพราะไม่มีเวลาเลย แล้วปีนี้พี่จะมาสอบที่แคลิฟอเนียหรือปล่าวครับ

ร้านอย่ที่เมือง Fountion Vally ใกล้ๆกับเมือง Huntingtion Beach ชื่อร้าน Orange country Archery ครับ ขายดีไหม ดีพอสมควรครับ เพราะที่ร้านมีห้องยิงธนูแบบ Indoor ๒๐หลา อยู่แล้วก็มีคลาสต์สอนยิงธนูให้กับเด็กและคนที่สนใจ ลูกค้าหลายคนรวมทั้งเด็กๆสนใจกันมากมาเรียนเยอะแทบทุกวันไม่ซ้ำหน้ากันเลย พอเรียนจบก็สนใจซื้อธนูหรืออุปกรณ์ เรียกว่าเป็นการสร้างลูกค้าในตัวแบบครบวงจร ทางร้านก็เลยอยู่ได้
ผมทำหน้าที่แทบทุกอย่าง ตั้งแต่ขาย แนะนำสินค้าไปจนถึงซ่อมสร้างและดัดแปลง ปรับแต่งtune up สอนเทคนิค บางครั้งเจอลูกค้าที่เตรียมตัวจะไปล่าสัตว์ผมก็ต้องแต่งคันธนูให้ยิงลูกที่มีมีดโกนได้(ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไรดี)รวมไปถึงติดหางลูกธนู ตัดใส่หัวลูกธนู สนุกดีครับแต่ละวันเจอธนูแบบไม่เคยเห็นมาก่อนมาให้ซ่อมได้ทั้งวัน คิดว่าเป็นการสร้างประสบการณ์ครับ กะไว้ว่าถ้ากลับเมืองไทยอาจจะเปิดร้านขายธนู ไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจแค่ไหน กลัวครับ
ที่ร้านขายธนูยี่ห้อดังหลายชนิดครับ ที่ขายได้มากที่สุดก็เห็นว่าจะเป็น
Mathews ส่วนมากจะเป็นHunting bow ที่ร้านมีขายทุกรุ่นที่ขายดีที่สุดก็เห็นจะเป็น รุ่นLX,กับOutback
รองลงมาที่ดังไม่่แพ้กันก็จะเป็น Hoyt usa มีชื่อในเรื่องของ ธนูที่ใช้แข่งTarget bow ในสนามแข่งใหญ่ๆนักยิงธนูส่วนมากจะใช้ยี่ห้อนี้ครับ ทั้งแม่นทั้งสวย
ที่ร้านมีDarton ,Parker ,Reflex,Win&Win,Samick,แล้วก็Martinอีกยี่ห้อครับ

ขอแวปไปก่อนครับจะไปนั่งดูโอลิมปิค ตอน๑๑โมงเย็น ยิงธนูทีมหญิง รอบตัดสิน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 11:28:12 AM »

ถ้ามีวิธีเลือกธนู Compound ให้ช่วยอธิบายให้พังหน่อยนะครับ ว่า อย่างแรกควรดูอะไรเป็นหลักในการเลือกซื้อ วัสดุ ยี่ห้อ เทคโนโลยี่ ฯลฯ

อธิบายเป็นข้อๆ ก็ดีครับ ขอบคุณมาก

อย่างที่บอกครับสงสัยต้องไปสมาคมยิงธนู เพราะหลายปีไม่ได้ยิง ไม่รู้สายเป็นยังไงบ้างแล้ว อาจจะต้องปรับแต่งก่อนใช้งานอีกครัง Grin Grin Grin ไม่รู้จะไปตั้งที่ไหน

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 11:34:44 AM »

อ้างถึง
ได้เลยครับ ถ้าอยากดูผมติดไปด้วยได้ แต่ถ้าอยากลองผมๆไม่รู้จะให้ไปลองที่เป้าไหน เพราะว่าธนูพวกนี้ยิงแรงค่อนข้างมาก ถ้าไปยิงต้นไม่ก็ไม่ต้องเก็บละครับเพราะมันฝังลึก

ที่หัวหินเจอกันครับ ไม่ทราบจะไปกันหลายท่านรึเปล่าครับ
อ้างถึง
ุถ้ายิงใส่ต้นไม้ก็เตรียมสิ่วกับฆ้อนอันใหญ่ๆไปด้วยนะครับ แบบว่าต้องขุดเอาออกมาเลยหละ Grin
mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 01:05:59 PM »

หลักในการเลือกซื้อ คันธนูแบบคอมพาวด์ อย่างแรกเลย คนซื้อหรือคนยิงจะต้องรู้ว่าความยาวของช่วงแขนของตัวมีความยาวเท่าไหร ที่เรียกกันว่า Draw lenght ถ้าซื้อที่ร้านขายธนูคนขายจะวัดให้ได้ ถ้าซื้อในอินเตอร์เนต์ก็ต้องวัดเองแล้วสั่งซื้อโดยระบุความยาวที่ต้องการ วิธีวัดแบบง่ายๆ แต่ไม่แม่นเท่าไรก็ ยืนตัวตรงหันข้างเข้ากำแพงยกมือซ้ายหรือมือที่จะถือธนูจรดกำแพงโดยกำมือให้กำปั้นชนกำแพงแขนตรงหันหน้าหากำแพงให้เพื่อนหรือใครก็ได้ใช้เทปวัดระยะจากกำแพงถึงมุมปาก เท่านี้ก็เรียบร้อย คนส่วนใหญ่จะมีความยาวประมาณ ๒๖-๒๙นิ้ว มาตราฐานคนไทย ถ้าเป็นผู้หญิงก็จะตกประมาณ ๒๓-๒๗นิ้ว อาจจะสั้นยาวกว่านี้ตามสัดส่วนร่างกาย

พอได้เราก็สั่งซื้อธนูได้ ธนูจะมีส้ดส่วนที่เหมาะกับคนยิง เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆครับ เพราะจะทำให้ยิงแม่นหรือไม่โดนอะไรเลยก็ตรงนี้แหละ
มีลูกค้าอยู่คนซื้อธนูจากที่อื่นมา แล้วเอามาให้ที่ร้านปรับแต่งให้ เพราะคิดว่าธนูที่ซื้อมายังไม่ได้tune แกยิงไม่แม่นเอาเลยที่๒๐หลากลุ่มอยู่ที่ประมาณฟุตกว่าๆ(ใหญ่มากๆคนเก่งๆจะยิงเข้ารูเดียวตลอดทั้งวัน)ผมปรับแต่งธนูตามปรกติพอเสร็จแกก็เอาไปยิงผมก็ไปทำอย่างอื่นต่อเพราะยุ่งมากๆ ไม่ได้ติดตาม แกมาซ้อมยิงที่ร้านแทบทุกวันเกือบสองอาทิตย์ได้มั้ง วันนึงผมว่างจากงานก็เลยมานั่งดูแกซ้อม กลุ่มลูกของแกก็ไม่ได้เล็กหรือใหญ่ขึ้นเลย แกหันมาเห็นผมเลยพอดีเลยให้ผมช่วยดูว่าทำอะไรผิด ผมดูแกยิงปรับแต่งธนูอยู่กว่าชั่วโมงจนหมดปัญญา จนผมต้องลองยึดช่วงธนูให้ยาวขึ้นอีกแค่ครึ่งนิ้ว เท่านั้นแหละครับจากฟุตกว่ามันหดเหลือแค่๓นิ้ว งานนี้ผมได้ข้าวกลางวันกินฟรีอีกมื้อแกเป็นคนจ่าย

ส่วนธนูที่ดีสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มต้นควรจะมี แคม ล้อที่ปรับความยาวDraw lenght ได้ ธนูหลายๆยึ่ห้อสามารถปรับความยาวนี้ได้ อย่างHoyt ,Pse,dartonบางรุ่นสามารถปรับได้ละเอียดมาก ประมาณ๑/๔นิ้ว แต่ส่วนมากจะปรับได้ระเอียดที่สุด๑/๒นิ้ว และมีความยาวที่สามารถปรับได้มากที่สุดถึงน้อยที่สุดประมาณ๓นื้ว ตัวอย่างธนูของผมมีความยาวที่๒๖.๕-๒๘นิ้ว ความยาวช่วงแขนผมยาว๒๗นิ้วพอดี ผมก็แค่ปรับแคมล้อของธนูให้ตรงกับช่วงความยาวของแขนเท่านี้ก็เสร็จ แต่ธนูบางยี่ห้อจะมีความยาวที่ฟิท คือปรับไม่ได้เลย หรือถ้าจะปรับต้องเปลี่ยนแคม หรือโมดูลัสต์ที่แคมเป็นอะไรที่ต้องเสียเงินเพิ่ม

ส่วนการเลือกธนูที่เหมาะสม คนยิงจะต้องดูจากเกมส์ที่จะเล่น และเลือกธนูที่เหมาะกับเกมส์แต่ละอย่าง

โอลิมปิคยิงธนูมาแล้วครับเดียวผมกลับมาใหม่
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 01:29:35 PM »

ผมอยู่แอลเอ อยู่Canoga park ผมเคยยิงธนูพอเป็นบ้างเล็กๆน้อย แต่ตอนนี้ขาดลูกธนู เพราะร้านแถวๆที่ผมอยู่5-6ร้านเจ้งไปหมดแล้ว สนใจอยากได้ลูกธนูสัก2โหล ขอเบอร์โทรด้วยนะครับ อยากเอาธนูไปให้ปรับให้ด้วยครับ เพราะแขวนข้างฝามาหลายปีแล้ว เบอร์โทรผม( 818) 730-7144 ถ้าติดต่อกันได้วันหยุดจะได้ขับรถไปหา 
                                                                 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับส่วนลดครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 01:45:40 PM »

อื้อฮือ เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าซื้อปืนยากขึ้น รู้สึกอยากหันมาเล่นบ้างแล้วสิ ซ้อมยิงที่บ้านก็ได้สะดวกดี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 01:58:20 PM »

ซ้อมยิงที่บ้านน่ากลัวนะครับ ธนูพวกนี้แรงมากๆ ถ้าผิดเป้าแล้วเลยไปโดนใครเข้า คิดแล้วเสียวครับ ความแรงของธนูพวกนี้ใช้ล่าสัตว์ขนาดกลางๆอย่างกวาง ไก่งวง หรือหมูป่า ได้อย่างสบายๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 03:07:47 PM »

ขอบคุณครับพี่บุญ

งั้นคงน่าหอบเป้าไปยิงที่สนามออกท่าแงซายยิงงูยักษ์ข่มขวัญงูบอร์ด Grin

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 10:05:38 PM »

เยี่ยมครับ แล้วพวก Recurve ล่ะครับ พวกโอลิมปิกใช้แบบไหนครับคุณ Mike

ถ้าธนูขึ้นสายทิ้งไว้ซัก4ปี นี่ยังใช้ได้ไหมครับ ควรเปลี่ยนทันทีหรือไม่ Huh Huh Huh

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2004, 11:15:28 PM »

พี่Boonวันนี้ตอนบ่ายโมงผมจะโทรไปหา ผมจำเบอร์ที่ร้านยังไม่ได้ Grin

ตอนนี้ต้องไปซ้อม แล้วก็เลยไปทำงานต่อ เดียวกลับมาครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์