๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:28:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67093 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:37:50 PM »

สนทนากันวันละครั้งนะครับ

ผมยังไม่เคยพบเห็นว่า ใครมีความคิดเห็นว่า "การคอรัปชั่นคือวัฒนธรรม"  สักคนเลยครับ
การคอรับชั่นนั้นมีได้ไม่ยกเว้นในภาคเอกชน มันอยู่ในคนกลุ่มๆหนึ่งส่วนน้อยของประเทศครับ

และผมก็ยังไม่เคยเห็นว่ามีใครสักคนที่อยากสนับสนุนการคอรัปชั่นหรืออยากให้การคอรัปชั่นเป็นวัฒนธรรม
ไม่มีจริงๆเลยครับ ผมว่าไม่มีหรอกครับ แต่ที่มันมีก็เพราะการแก่งแย่งอยากได้ผลประโยชน์

อย่าลืมว่าตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่อง ขอปืน แล้วไม่ผ่าน  แต่ก็มีบางรายที่ให้เงินแล้วเรื่องผ่านสะดวก
พฤติกรรมตรงนี้ เรียกได้ว่า ฉ้อราษฏร์ ครับเพราะเป็นการหาประโยชน์เบียดบังเอาเงินจากประชาชน
แต่ถ้าเมื่อไหร่จิกเงินหลวงจึงจะเรียกว่า "บังหลวง"  ซึ่งคนที่จะขอซื้อปืนจะเบื่อหน่ายกับพฤติกรรม
ฉ้อราษฏร์ ซึ่งคนที่กำลังทำการฉ้อราษฏร์นั้นจะไปว่าเขากำลังทำคอรับชั่นก็หนักไปหน่อย
เพราะการคอรับชั่นมันกินบ้านกินเมืองครับ ซึ่งจะทำคนเดียวไม่ได้มักจะทำเป็นขบวนการครับ
หากเข้าไปร้องเรียนก็อาจโดนอุ้มได้ครับ

ตามตัวสีแดง... มีจริงนะครับ ลองค้นดูในเว็บนี้แหละครับ...

คำว่า corruption แปลว่า...
1) เน่าเปื่อย
2) นำไปในทางชั่ว, ไม่บริสุทธิ์, ทำให้เลวลง, ทำให้เขว
3) ให้สินบน กินสินบน ทุจริต

ดังนั้นตามที่คุณ Sitta อธิบายความแตกต่างมาตามย่อหน้าสีเขียว จึงไม่ถูกต้องครับ...
และยังยืนยันเหมือนเดิมว่าคนที่ดูดาย เพราะถือว่าฉันมีเงินซื้อปืนและกระสุน ฉันเป็นคนฉลาดไม่เดือดร้อน และปล่อยให้บริบทของสังคมดำเนินการนั้น คือคนเห็นแก่ตัวครับ...

เรื่องที่ว่าคนโง่คนฉลาดแตกต่างกันที่มีเงินแยะเงินน้อยนั้นก็ไม่ควรเอามาพิจารณา เพราะคนฉลาดหรือโง่มันขึ้นอยู่กับว่าเลือกประกอบอาชีพอะไร... อาชีพบางอาชีพได้เงินสุจริตถูกกฎหมายแบบง่ายๆ แค่นั่งจ้องคอมพิวเตอร์เล่นธุรกรรมการเงิน เพียงวันละไม่กี่ชั่วโมงก็ได้เงินไหลมาเหมือนบ่อน้ำซับไม่มีวันหมดไปตลอดชีวิตตราบใดที่ประเทศไทยยังมีระบบเงินตราฯ, ข้อจำกัดอยู่มีอยู่แค่"อยากได้เท่าไหร่"เท่านั้นเอง(อยากทราบว่าทำอาชีพอะไรค้นกระทู้เก่าของนายสมชาย)...

ส่วนอาชีพบางอาชีพเช่นข้าราชการ เขามีความภูมิใจในอาชีพ มีความพอเพียงฯ เขาก็สุขใจ... บังเอิญนายสมชายผ่านโลกทั้ง 2 แบบมาแล้ว จึงพูดได้ว่าไม่เกี่ยวกับฉลาดหรือโง่...

ไม่อยากคุยเรื่องนี้ต่อแล้วนะครับ, คุยแล้วมันจะยาวครับ...  คุณ sitta "เล่นกับความหมายภาษา"มาแบบนี้ต้องขอบอกว่าคุยต่อแล้วไม่สนุกแน่ครับ ยุติแค่นี้ดีกว่าครับ...

เรื่องนี้หาศึกษาได้ในงานวิจัย ของ ดร.สุพรรณีที่วิจัยเรื่องการคอรับชั่น และอีกหลายท่านที่ทำวิจัยไว้
เขาจะมีคำนิยามไว้ครับว่าคำนั้นหมายถึงอะไร ผมชอบนำงานแบบนี้มาอ้างอิงครับ
การหาคำในดิกชั่นนารีก็แปลอ้างอิงได้แต่มันไม่ละเอียดพอครับอาจเข้าใจหลงทางได้
หรือถ้าฟังคำพูดที่ฟังต่อๆกันมา บางทีความหมายหรือเนื้อหาก็เปลี่ยนไปเป็นอีกอย่างได้ครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:02:39 PM »

คนจ่ายสินบนแลกกับป.3 ไม่อาจกล่าวว่าเงินฉัน ฉันมี ฉันจ่าย ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
เพราะมันทำให้คนที่ไม่จ่ายเดือดร้อน ถูกดึงเรื่อง ถูกกลั่นแกล้ง เป็นเชื้อชั่วที่กระจายออกไป
บังหลวง กับฉ้อราษฎร์ มันก็เลวด้วยกัน ฉ้อราษฎร์ยังพ่วงราษฎร์สมรู้ยินยอมเข้าไปด้วย  เยาะเย้ย

เปรียบได้กับสังคมหญิงชาย ...... ใครจำต้องสมยอม ให้เขาข่มขืน ผมเศร้าใจ ผมเห็นใจ
แต่ถ้าโดนข่มขืนแล้ว มาชักชวน มาชักนำ ให้เพื่อนโดนข่มขืนบ้าง ให้เห็นเป็นเรื่องธรรมดา ผมเรียกว่า ดอกท..  ขำก๊าก
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:20:08 PM »

คนจ่ายสินบนแลกกับป.3 ไม่อาจกล่าวว่าเงินฉัน ฉันมี ฉันจ่าย ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
เพราะมันทำให้คนที่ไม่จ่ายเดือดร้อน ถูกดึงเรื่อง ถูกกลั่นแกล้ง เป็นเชื้อชั่วที่กระจายออกไป
บังหลวง กับฉ้อราษฎร์ มันก็เลวด้วยกัน ฉ้อราษฎร์ยังพ่วงราษฎร์สมรู้ยินยอมเข้าไปด้วย  เยาะเย้ย

เปรียบได้กับสังคมหญิงชาย ...... ใครจำต้องสมยอม ให้เขาข่มขืน ผมเศร้าใจ ผมเห็นใจ
แต่ถ้าโดนข่มขืนแล้ว มาชักชวน มาชักนำ ให้เพื่อนโดนข่มขืนบ้าง ให้เห็นเป็นเรื่องธรรมดา ผมเรียกว่า ดอกท..  ขำก๊าก

พอโดนข่มขืนแล้วเขาอาจจะมีความสุขของเขาก็ได้  เพราะเขาอาจจะไม่เคยแต่งงานเลยไม่รู้ว่าโดนแล้วมีความสุข  คิก คิก คิก คิก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:47:59 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=2b8E2JN7ttU&feature=related   
 ยิ้มีเลศนัย

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:50:53 PM »

บังหลวง กับฉ้อราษฎร์ มันก็เลวด้วยกัน ฉ้อราษฎร์ยังพ่วงราษฎร์สมรู้ยินยอมเข้าไปด้วย  เยาะเย้ย

แต่ถ้าโดนข่มขืนแล้ว มาชักชวน มาชักนำ ให้เพื่อนโดนข่มขืนบ้าง ให้เห็นเป็นเรื่องธรรมดา ผมเรียกว่า ดอกท..  ขำก๊าก

เปรียบเทียบไม่ถูกครับ หญิงที่ถูกหลอกไปข่มขืน หรือถูกเพื่อนแนะนำให้ไปถูกข่มขืน
หญิงนั้นไม่สามารถขัดขืนหลีกเลี่ยงได้ครับ โดนข่มขืนทั้งกายและใจ สาหัสสุดๆ

แต่สำหรับการจ่ายการให้เพื่อให้ได้มาซึ่งปอ 3 มันสามารถหลีกเลี่ยงไม่ทำตามได้
ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องทำตาม แต่ส่วนมากจะทำตาม แต่ที่แท้จริงแล้ว
ไม่มีราษฏร์คนไหนอยากให้หรอกครับ

เรื่องผมเคยพูดคุยกับผู้พิพากษา มีศักดิ์เป็นพี่เขยผมครับ
จากคำตอบถ้าพิสูจน์ได้ คนที่หนักก็คือคนเรียก
ส่วนคนที่ให้โดยมากจะรอด เพราะถูกข่มขืนใจให้ทำไม่ได้เป็นคนเริ่มก่อน
ไม่ใช่การยินยอมสมรู้ร่วมคิดครับ แต่เป็นการฉ้อราษฏร์ คือเบียดบังเอาเงินจากประชาชน
แต่ที่เป็นเรื่องราวกันก็เพราะคนมีอำนาจไม่ยอมให้ แต่คนขอก็พอรู้เรื่องกฏหมาย
ดังนั้นเรื่องที่ฟ้องร้องกันก็จะไม่มีเรื่องยัดเงินมาเกี่ยวข้องเพราะมันไม่มีการให้การรับกันครับ
ผมก็ยังไม่เคยได้ยินว่ามีนายอำเภอฟ้องคนขอซื้อปืนยัดเงินนะครับ

ผมมีเรื่องเล่าครับ

มีชายแก่คนหนึ่งมีอาชีพค้าขาย ก็อยากได้ปืนมาก  จึงไปขอใบปอ 3 แต่เรื่องเดินช้ามาก
เป็นนายอำเภอใหม่ ชายแก่จึงถามว่าทำอย่างไรจึงจะได้ปืนเร็วๆ ก็ได้รับ
คำตอบอย่างที่รู้กัน ชายแก่จึงจำยอมต้องให้ตามที่ท่านประสงค์ อันที่
จริงถ้าบอกว่าลูกเขยคือใครก็คงจะผ่านแต่โดยดี  

ในเวลาแค่วันเดียว ชายแก่ได้ปืนกลับบ้านไป แกนำไปเพื่อปกป้องชีวิต
และทรัพย์สิน ที่เมื่อวันก่อนมีคนร้ายหลายคนพยายามงัดบ้านเข้ามาปล้นตอนดึก
ดีที่ตอนนั้นมีญาติผ่านแวะมา คนร้ายจึงพากันหลบหนีไป พร้อมทรัพย์ส่วนหนึ่งในโกดัง
ตีราคาได้เจ็ดแสนบาท เรื่องนี้เกิดเมื่อเกือบสามสิบปีที่แล้ว
ชายแก่คนนั้นคือพ่อผมเอง

ขอตั้งคำถามว่า การขอ กับ การให้ อะไรเกิดก่อนกัน
ถ้าทำได้จริง อยากให้ไปกำราบอย่าให้การขอเกิดขึ้นเถอะครับ
อย่ามาด่าว่าพวกเดียวกันเลย ไม่มีใครอยากให้จริงๆครับ สาบานให้ดิ้นตายเถอะ
ไม่มีใครอยากให้จริงๆ เลย  ลองศึกษาจิตวิทยาคนดูบ้าง ก็จะรู้ว่าธรรมชาติแล้ว
ไม่มีใครอยากให้กับเรื่องแบบนี้หรอกครับ

คนให้หลายคนเขาไม่มีเส้นมีสาย ไม่มีเงินไม่มีเวลามากพอที่จะไปขึ้นโรงขึ้นศาลอย่างท่านๆครับ
เขาต้องทำมาหากิน และไม่อยากเดือดร้อนเมื่อจะขอปืนกระบอกต่อไป
ลองคิดตรรกะง่ายๆ สิครับ ถ้าคนเขาไม่รับ ใครจะกล้ายื่นให้หละ
มันผิดกฏหมายอาญาเลยนะนั้น

ผมเองไม่เคยให้สักครั้งครับ และก็เห็นใจคนที่ให้มาตลอดครับ
และไม่เคยคิดว่าคนให้เป็นคนที่ทำให้ผมเดือดร้อนตอนขอปืนครับ
เขาขอได้เร็วก็ดีใจไปกับเขาด้วย

ถ้าช่วยได้ กรุณาช่วยทำให้การขอหมดไป ถ้าทำได้
การให้ก็จะไม่มีเองครับ ยืนยันไม่มีใครอยากให้ครับ ถ้าขอได้ตามขั้นตอน
อย่างเท่าเทียมกัน
ถ้าทำได้จริง จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ จะกราบงามๆสักหลายหนครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอชื่นชมและชมเชยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ที่นำเรื่องมาเสนอ
และไม่เคยแขวะคนที่ให้  ซึ่งผมติดตามอ่านมาตลอด
ก็รู้สึกนิยมชมชอบมากๆ ครับ ขอก้มหัวคารวะหลายหนครับ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:53:53 PM »

อ่านไปอ่านมา

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:54:31 PM »

พอโดนข่มขืนแล้วเขาอาจจะมีความสุขของเขาก็ได้  เพราะเขาอาจจะไม่เคยแต่งงานเลยไม่รู้ว่าโดนแล้วมีความสุข  คิก คิก คิก คิก

ใกล้วาเลนไทน์ เห็นงานแถลงข่าวของ นายวิทยา บุรณศิริ รมว.สาธารณสุข...ว่า
....ในปีนี้ได้จัดสรรงบประมาณ 67 ล้านบาท เพื่อซื้อถุงยางอนามัยและเจลหล่อลื่นเพื่อแจกจ่ายให้กับประชาชน...

ใครคาด(หวัง)ว่าจะถูกข่มขืน ต้องไปรับแจก  ขำก๊าก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:54:44 PM »

ดึกมากแล้ว ผมขอตัวเข้านอนก่อนครับ
ประเดี๋ยวโรคประสาทหูเสื่อมจะกำเริบแล้วทำให้เวียนหัว อาเจียนอีกครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:56:47 PM »

อ่านไปอ่านมา

5555 ตัวเองได้ไปหลายกระบอกแล้ว ก็ลอยตัวไม่อยากฟัง
นี้ถ้ายังไม่ได้สักกระบอก คงนั่งฟังแถวหน้าเลยหละสิ ฮิ ฮิ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:03:00 PM »

+10ให้คุณ sitta. ครับตอนนี้ +1ไปก่อนเดียวจะค่อยๆ +จนครบครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:05:00 PM »

บังหลวง กับฉ้อราษฎร์ มันก็เลวด้วยกัน ฉ้อราษฎร์ยังพ่วงราษฎร์สมรู้ยินยอมเข้าไปด้วย  เยาะเย้ย

แต่ถ้าโดนข่มขืนแล้ว มาชักชวน มาชักนำ ให้เพื่อนโดนข่มขืนบ้าง ให้เห็นเป็นเรื่องธรรมดา ผมเรียกว่า ดอกท..  ขำก๊าก

เปรียบเทียบไม่ถูกครับ หญิงที่ถูกหลอกไปข่มขืน หรือถูกเพื่อนแนะนำให้ไปถูกข่มขืน
หญิงนั้นไม่สามารถขัดขืนหลีกเลี่ยงได้ครับ โดนข่มขืนทั้งกายและใจ สาหัสสุดๆ

แต่สำหรับการจ่ายการให้เพื่อให้ได้มาซึ่งปอ 3 มันสามารถหลีกเลี่ยงไม่ทำตามได้
ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องทำตาม แต่ส่วนมากจะทำตาม แต่ที่แท้จริงแล้ว
ไม่มีราษฏร์คนไหนอยากให้หรอกครับ

เรื่องผมเคยพูดคุยกับผู้พิพากษา มีศักดิ์เป็นพี่เขยผมครับ
จากคำตอบถ้าพิสูจน์ได้ คนที่หนักก็คือคนเรียก
ส่วนคนที่ให้โดยมากจะรอด เพราะถูกข่มขืนใจให้ทำไม่ได้เป็นคนเริ่มก่อน
ไม่ใช่การยินยอมสมรู้ร่วมคิดครับ แต่เป็นการฉ้อราษฏร์ คือเบียดบังเอาเงินจากประชาชน
แต่ที่เป็นเรื่องราวกันก็เพราะคนมีอำนาจไม่ยอมให้ แต่คนขอก็พอรู้เรื่องกฏหมาย
ดังนั้นเรื่องที่ฟ้องร้องกันก็จะไม่มีเรื่องยัดเงินมาเกี่ยวข้องเพราะมันไม่มีการให้การรับกันครับ
ผมก็ยังไม่เคยได้ยินว่ามีนายอำเภอฟ้องคนขอซื้อปืนยัดเงินนะครับ

ผมมีเรื่องเล่าครับ

มีชายแก่คนหนึ่งมีอาชีพค้าขาย ก็อยากได้ปืนมาก  จึงไปขอใบปอ 3 แต่เรื่องเดินช้ามาก
เป็นนายอำเภอใหม่ ชายแก่จึงถามว่าทำอย่างไรจึงจะได้ปืนเร็วๆ ก็ได้รับ
คำตอบอย่างที่รู้กัน ชายแก่จึงจำยอมต้องให้ตามที่ท่านประสงค์ อันที่
จริงถ้าบอกว่าลูกเขยคือใครก็คงจะผ่านแต่โดยดี  

ในเวลาแค่วันเดียว ชายแก่ได้ปืนกลับบ้านไป แกนำไปเพื่อปกป้องชีวิต
และทรัพย์สิน ที่เมื่อวันก่อนมีคนร้ายหลายคนพยายามงัดบ้านเข้ามาปล้นตอนดึก
ดีที่ตอนนั้นมีญาติผ่านแวะมา คนร้ายจึงพากันหลบหนีไป พร้อมทรัพย์ส่วนหนึ่งในโกดัง
ตีราคาได้เจ็ดแสนบาท เรื่องนี้เกิดเมื่อเกือบสามสิบปีที่แล้ว
ชายแก่คนนั้นคือพ่อผมเอง

ขอตั้งคำถามว่า การขอ กับ การให้ อะไรเกิดก่อนกัน
ถ้าทำได้จริง อยากให้ไปกำราบอย่าให้การขอเกิดขึ้นเถอะครับ
อย่ามาด่าว่าพวกเดียวกันเลย ไม่มีใครอยากให้จริงๆครับ สาบานให้ดิ้นตายเถอะ
ไม่มีใครอยากให้จริงๆ เลย  ลองศึกษาจิตวิทยาคนดูบ้าง ก็จะรู้ว่าธรรมชาติแล้ว
ไม่มีใครอยากให้กับเรื่องแบบนี้หรอกครับ

คนให้หลายคนเขาไม่มีเส้นมีสาย ไม่มีเงินไม่มีเวลามากพอที่จะไปขึ้นโรงขึ้นศาลอย่างท่านๆครับ
เขาต้องทำมาหากิน และไม่อยากเดือดร้อนเมื่อจะขอปืนกระบอกต่อไป
ลองคิดตรรกะง่ายๆ สิครับ ถ้าคนเขาไม่รับ ใครจะกล้ายื่นให้หละ
มันผิดกฏหมายอาญาเลยนะนั้น

ผมเองไม่เคยให้สักครั้งครับ และก็เห็นใจคนที่ให้มาตลอดครับ
และไม่เคยคิดว่าคนให้เป็นคนที่ทำให้ผมเดือดร้อนตอนขอปืนครับ
เขาขอได้เร็วก็ดีใจไปกับเขาด้วย

ถ้าช่วยได้ กรุณาช่วยทำให้การขอหมดไป ถ้าทำได้
การให้ก็จะไม่มีเองครับ ยืนยันไม่มีใครอยากให้ครับ ถ้าขอได้ตามขั้นตอน
อย่างเท่าเทียมกัน
ถ้าทำได้จริง จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ จะกราบงามๆสักหลายหนครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอชื่นชมและชมเชยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ที่นำเรื่องมาเสนอ
และไม่เคยแขวะคนที่ให้  ซึ่งผมติดตามอ่านมาตลอด
ก็รู้สึกนิยมชมชอบมากๆ ครับ ขอก้มหัวคารวะหลายหนครับ

ขอบคุณความเห็นของคุณsitta.  ไหว้  ผมคงไม่ถกเรื่องนี้ต่อนะครับ .... สมาชิกบางท่านก็มึน บางท่านก็โยเยแล้ว  ขำก๊าก

ขอเติมนิดเดียวเรื่องข้อกฎหมาย ... ที่เราไม่อาจปฏิเสธว่าไม่รู้

ว่าการให้และการรับสินบนเป็นความผิด......

ผู้ให้สินบนมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๔  ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สิน หรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนผู้รับสินบนมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๘ ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน ใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ ข่มขืนใจหรือจูงใจเพื่อให้บุคคลใดมอบให้หรือหามาให้ซึ่งทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่ตนเองหรือผู้อื่น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

สวัสดีครับ  ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:06:39 PM »

ผม +10  ตามคุณมนตรี ให้คุณสิทธา บางครั้งอยากสื่อ แต่ภาษาเขียนไม่ได้เรื่อง ทะยอย นะครับ ไหว้ ไหว้
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:09:43 PM »

คนหัวอกเดียวกันก็เข้าใจกันนะครับ ผมว่าหยุดเรื่องเหตุและผลไว้ก่อน เดี๋ยวจะผิดความประสงค์เจ้าของกระทู้

คอยติดตามและให้กำลังใจอยู่นะครับ  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:21:22 PM »

ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ด้วยคนครับ  ดีใจมาก ๆ ครับที่ผมไม่มีปัญหาเรื่อง ต้องฟ้องร้อง เรื่องขอปอสาม เหมือนท่าน คงเหนื่อยน่าดู

สู้ ๆ ครับ เยี่ยม เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:24:44 PM »

คุยให้ฟังเรื่องตรรกะบิดเบี้ยวนะครับ... แมวมี 4 ขา วัวมี 4 ขา ทั้งสองชนิดต่างก็มี 4 ขาเหมือนกัน, ดังนั้นวัวมีเขา เราจึงเอาหญ้าให้แมวกิน หวังว่าสักวันหนึ่งแมวจะมีเขาแบบวัว...

เรื่องเอางานวิจัยของด๊อกเตอร์คนโน้น ด๊อกเตอร์คนนี้มาอ้างอิงน่ะ มันต้องอ้างอิงทั้งฉบับครับ ตัดเฉพาะส่วนมาพูดถึงลอยๆ ก็เหมือนกับอ่านฏีกาประโยคเดียวลอยๆ ไม่อ่านทั้งฉบับ... อ้างเฉพาะส่วนให้เข้าอย่างไรก็ได้ทั้งสิ้น, นี่ยังไม่นับเรื่อง"ด๊อกเตอร์"ส่วนใหญ่รู้เฉพาะเรื่องแต่รู้ลึก หากจะนำมาอ้างอิงต้องอ้างตรงประเด็น เพราะวิทยานิพนธ์ หรืองานวิจัย"ทั้งเล่ม"น่ะทำเพื่อพิสูจน์คำกล่าวแค่ประโยคเดียวหรอกครับ...

เรื่องเกี่ยวกับด๊อกเตอร์และงานวิจัยนั้น นายสมชายรู้ดีไม่แพ้ใครหรอก เพราะหากค้นกระทู้เก่าๆ จะทราบว่าเมียนายสมชายก็ครุยสามแถบตั้งแต่เมื่อ 20 กว่าปีมาแล้วครับ...

ตรรกะบิดเบี้ยวตั้งแต่ความหมายของภาษา หากไม่เชื่อดิกชันนารีแล้ว... มันก็เหมือนกับบอกว่ากฎนิวตั้นไม่เป็นความจริง แล้วฟิสิกส์เรื่องอื่นที่ใช้กฎนี้ มันก็ไม่ต้องคุยกันอีกนั่นแหละครับ, เพราะภาษาคือรากฐานที่สุดของวัฒนธรรมของมนุษย์ครับ...

ฝรั่งเขาบอกว่า "People judged you by your writing", เพราะสะท้อนตรรกะในหัวสมองของผู้นั้นครับ... ฮา... สิ้นดี...
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 19
  พิมพ์