๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 04:29:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67095 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 05:42:33 PM »

แม้ว่าศาลปกครองกลางจะจำหน่ายคดีแล้วตามที่ฟ้องครั้งแรกเหตุผลว่าเหตุแห่งการฟ้องหมดสิ้นไปแล้วก็ตาม  ยกที่สอง...ส่งฟ้องศาลปกครองรอบใหม่แล้วเมื่อ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๕  ข้อหาเลือกปฎิบัติ  ศาลประทับรับฟ้องแล้วเมื่อ ๒๔ มกราคม ๒๕๕๕  ตามเลขคดีที่ ....../๒๕๕๕  เพิ่งได้รับหนังสือตอบรับแจ้งจากศาลฯ วันอาทิตย์ที่ ๕ มค.๕๕ นี่เอง  ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาของศาล...

ผมทราบดีว่าบรรดาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายในสถานที่แห่งนี้  มีหลายท่านที่อยากซื้ออยากได้เร็ว ยอมซิกแซกนอกระบบ  ติดต่อผ่านพวกหน้าม้าตามหน่วยงานราชการต่าง ๆ   เหล่านี้เป็นการสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ  และทำให้ข้าราชการเหล่านี้เกิดความโลภ  เคยตัว เคยได้ง่าย ๆ  เลยพยายามทางทางกลั่นแกล้งบีบบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อม  ทำให้ผู้ที่มีคุณสมบัติถูกต้องครบถ้วนแต่ไม่ยอมเสียเบี้ยบ้ายรายทางต้องพลอยเดือดร้อนไปด้วย

อย่างน้อยผมอยากให้ท่านทั้งหลายทราบว่า ยังมีผมอีกคนหนึ่งที่ไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ จะต่อสู้จนถึงที่สุด  ขอวิงวอนท่าน ๆ ว่าเลิกสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ เสียที   ผมเชื่อว่ายังมีหลายท่านที่เจ็บช้ำน้ำใจกับดุลยพินิจ....ของนายทะเบียน  แต่นิ่งเฉย ไม่กล้าต่อสู้ หรือรอเปลี่ยนย้ายนายอำเภอคนใหม่  เผื่ออนาคตอาจโชคดีพบคนที่ไม่บ้าอำนาจ ข่มเหงประชาชน  ผมคิดว่ามันเป็นช่องทางและวัฒนธรรมของเขา  แต่เชื่อว่าโอกาสน้อยมากที่ท่านจะได้พบกับนายอำเภอคนในฝันในจินตาการของท่าน   ไม่ต้องรีรอและกังวลใด ๆ  หากคุณสมบัติถูกต้องมีเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้วยืนฟ้องศาลปกครองเลยครับ    ดุลยพินิจนายทะเบียนไม่เหนือกว่ากฎหมายไปได้หรอก ผมเชื่อมั่นอย่างนั้น    ไหว้ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 06:54:06 PM »

อันที่จริงผมก็อยากจะหยอดน้ำมันหล่อลื่นเหมือนกันนะ
แต่ก็กลัวข้อหาติดสินบน ซึ่งมันเป็นข้อหาที่หนักเอาเรื่อง
ก็เลยไม่เคยหยอดสักครั้งครับ  มันผิดวินัยครับโพ้ม
อะไรที่ผิดกฏหมายผมไม่ทำ(ให้ใครเห็น)ครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:45:02 PM »

+1 ในความตั้งใจจริงสู้จนถึงที่สุด   จริง ๆ แล้วนายอำเภอไม่ได้ถูกย้า่ยหรอกครับ แต่น่าจะเป็นฤดูโยกย้ายปกติมากกว่าครับ

ของที่บ้านผมก็เพิ่งมาได้ 3-4 วันครับ มาจากปทุมธานี  หนุ่ม ๆ หล่อ ๆ น่าจะนิสัยดีด้วยครับ

ใครมีข้อมูลจากปทุม ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมเลยแหย่ปอสามไปหนึ่งกระบอก ยังไม่ทราบผล คิก คิก

เท่าที่รู้มา  กินเงินเป็นพักษาหาร  เหมือนกันครับ  จะหนักเบาอยู่ที่ของที่อยากได้นะครับ

พี่แม็กให้ข้อมูลผิดพลาดอย่างมากเลยครัีบ

.45 ค่าปอสาม ห้าบาท ก็ไม่เสียครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:40:41 PM »

แม้ว่าศาลปกครองกลางจะจำหน่ายคดีแล้วตามที่ฟ้องครั้งแรกเหตุผลว่าเหตุแห่งการฟ้องหมดสิ้นไปแล้วก็ตาม  ยกที่สอง...ส่งฟ้องศาลปกครองรอบใหม่แล้วเมื่อ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๕  ข้อหาเลือกปฎิบัติ  ศาลประทับรับฟ้องแล้วเมื่อ ๒๔ มกราคม ๒๕๕๕  ตามเลขคดีที่ ....../๒๕๕๕  เพิ่งได้รับหนังสือตอบรับแจ้งจากศาลฯ วันอาทิตย์ที่ ๕ มค.๕๕ นี่เอง  ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาของศาล...

ผมทราบดีว่าบรรดาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายในสถานที่แห่งนี้  มีหลายท่านที่อยากซื้ออยากได้เร็ว ยอมซิกแซกนอกระบบ  ติดต่อผ่านพวกหน้าม้าตามหน่วยงานราชการต่าง ๆ   เหล่านี้เป็นการสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ  และทำให้ข้าราชการเหล่านี้เกิดความโลภ  เคยตัว เคยได้ง่าย ๆ  เลยพยายามทางทางกลั่นแกล้งบีบบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อม  ทำให้ผู้ที่มีคุณสมบัติถูกต้องครบถ้วนแต่ไม่ยอมเสียเบี้ยบ้ายรายทางต้องพลอยเดือดร้อนไปด้วย

อย่างน้อยผมอยากให้ท่านทั้งหลายทราบว่า ยังมีผมอีกคนหนึ่งที่ไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ จะต่อสู้จนถึงที่สุด  ขอวิงวอนท่าน ๆ ว่าเลิกสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ เสียที   ผมเชื่อว่ายังมีหลายท่านที่เจ็บช้ำน้ำใจกับดุลยพินิจ....ของนายทะเบียน  แต่นิ่งเฉย ไม่กล้าต่อสู้ หรือรอเปลี่ยนย้ายนายอำเภอคนใหม่  เผื่ออนาคตอาจโชคดีพบคนที่ไม่บ้าอำนาจ ข่มเหงประชาชน  ผมคิดว่ามันเป็นช่องทางและวัฒนธรรมของเขา  แต่เชื่อว่าโอกาสน้อยมากที่ท่านจะได้พบกับนายอำเภอคนในฝันในจินตาการของท่าน   ไม่ต้องรีรอและกังวลใด ๆ  หากคุณสมบัติถูกต้องมีเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้วยืนฟ้องศาลปกครองเลยครับ    ดุลยพินิจนายทะเบียนไม่เหนือกว่ากฎหมายไปได้หรอก ผมเชื่อมั่นอย่างนั้น    ไหว้ ไหว้

.........คดีพิพาทเกี่ยวกับหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย.......   เยี่ยม
ถ้ามี ๑ คนจริง ๑ อำเภอ อย่างนี้ .....  สังคมไทยเปลี่ยน ...... ดีขึ้นแน่นอน   ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:59:49 PM »

แม้ว่าศาลปกครองกลางจะจำหน่ายคดีแล้วตามที่ฟ้องครั้งแรกเหตุผลว่าเหตุแห่งการฟ้องหมดสิ้นไปแล้วก็ตาม  ยกที่สอง...ส่งฟ้องศาลปกครองรอบใหม่แล้วเมื่อ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๕  ข้อหาเลือกปฎิบัติ  ศาลประทับรับฟ้องแล้วเมื่อ ๒๔ มกราคม ๒๕๕๕  ตามเลขคดีที่ ....../๒๕๕๕  เพิ่งได้รับหนังสือตอบรับแจ้งจากศาลฯ วันอาทิตย์ที่ ๕ มค.๕๕ นี่เอง  ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาของศาล...

ผมทราบดีว่าบรรดาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายในสถานที่แห่งนี้  มีหลายท่านที่อยากซื้ออยากได้เร็ว ยอมซิกแซกนอกระบบ  ติดต่อผ่านพวกหน้าม้าตามหน่วยงานราชการต่าง ๆ   เหล่านี้เป็นการสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ  และทำให้ข้าราชการเหล่านี้เกิดความโลภ  เคยตัว เคยได้ง่าย ๆ  เลยพยายามทางทางกลั่นแกล้งบีบบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อม  ทำให้ผู้ที่มีคุณสมบัติถูกต้องครบถ้วนแต่ไม่ยอมเสียเบี้ยบ้ายรายทางต้องพลอยเดือดร้อนไปด้วย

อย่างน้อยผมอยากให้ท่านทั้งหลายทราบว่า ยังมีผมอีกคนหนึ่งที่ไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ จะต่อสู้จนถึงที่สุด  ขอวิงวอนท่าน ๆ ว่าเลิกสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ เสียที   ผมเชื่อว่ายังมีหลายท่านที่เจ็บช้ำน้ำใจกับดุลยพินิจ....ของนายทะเบียน  แต่นิ่งเฉย ไม่กล้าต่อสู้ หรือรอเปลี่ยนย้ายนายอำเภอคนใหม่  เผื่ออนาคตอาจโชคดีพบคนที่ไม่บ้าอำนาจ ข่มเหงประชาชน  ผมคิดว่ามันเป็นช่องทางและวัฒนธรรมของเขา  แต่เชื่อว่าโอกาสน้อยมากที่ท่านจะได้พบกับนายอำเภอคนในฝันในจินตาการของท่าน   ไม่ต้องรีรอและกังวลใด ๆ  หากคุณสมบัติถูกต้องมีเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้วยืนฟ้องศาลปกครองเลยครับ    ดุลยพินิจนายทะเบียนไม่เหนือกว่ากฎหมายไปได้หรอก ผมเชื่อมั่นอย่างนั้น    ไหว้ ไหว้

ขอแสดงความนับถืออย่างจริงใจครับ... นายสมชายด่าพวกจ่ายใต้โต๊ะมาตลอด ด่าแล้วด่าอีกจนปากจัดในเว็บนี้จนกระทั่งตัวเองเอียนเองครับ...

รากเหง้าแห่งความเลวทั้งหลายทั้งปวงในสังคมไทย ล้วนแล้วแต่มาจากผลแห่งการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ครับ... แล้วผู้คน(โง่)ก็ต่างอ้างว่ามันเป็นวัฒนธรรม ซึ่งไม่ถูกต้องอย่างสิ้นเชิง เพราะวัฒนธรรมคือความเจริญงอกงามซึ่งไม่ใช่วิถีแห่งการผิดกฎหมายครับ...

คอรัปชั่นทุกรูปแบบคือหนทางตรงข้ามกับ"วัฒนธรรม" และเป็นหนทางแห่งหายนะครับ... คนไทยส่วนหนึ่งโง่จนมองไม่เห็นว่าหาก"คนส่วนใหญ่"ยืนหยัดต่อสู้กับคอรัปชั่น เมื่อนั้นสิ่งนี้จะกลายเป็นสิ่งประหลาด และนิติธรรมจะเป็นสิ่งธรรมดา ประเทศไทยสามารถบังคับใช้กฎหมายได้, สังคมสงบสุขครับ...

แต่ในทางความเป็นจริงคนต่อสู้กับคอรัปชั่นคือ"คนส่วนน้อย"ครับ... เสียดายที่ประเทศเรามีคนอย่างท่าน(และคนอย่างท่านอื่นในเว็บนี้ - ที่ต่อสู้โดยยึดกฎหมายเป็นสรณะ) มีจำนวนน้อยไปครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:02:27 PM »

นายสมชายหลงไปอยู่ที่ไหนเสียนี่... เพิ่งทราบว่ามีกระทู้นี้ด้วย, ขอให้กำลังใจครับ... เย้...
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:05:02 PM »

แม้ว่าศาลปกครองกลางจะจำหน่ายคดีแล้วตามที่ฟ้องครั้งแรกเหตุผลว่าเหตุแห่งการฟ้องหมดสิ้นไปแล้วก็ตาม  ยกที่สอง...ส่งฟ้องศาลปกครองรอบใหม่แล้วเมื่อ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๕  ข้อหาเลือกปฎิบัติ  ศาลประทับรับฟ้องแล้วเมื่อ ๒๔ มกราคม ๒๕๕๕  ตามเลขคดีที่ ....../๒๕๕๕  เพิ่งได้รับหนังสือตอบรับแจ้งจากศาลฯ วันอาทิตย์ที่ ๕ มค.๕๕ นี่เอง  ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาของศาล...

ผมทราบดีว่าบรรดาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายในสถานที่แห่งนี้  มีหลายท่านที่อยากซื้ออยากได้เร็ว ยอมซิกแซกนอกระบบ  ติดต่อผ่านพวกหน้าม้าตามหน่วยงานราชการต่าง ๆ   เหล่านี้เป็นการสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ  และทำให้ข้าราชการเหล่านี้เกิดความโลภ  เคยตัว เคยได้ง่าย ๆ  เลยพยายามทางทางกลั่นแกล้งบีบบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อม  ทำให้ผู้ที่มีคุณสมบัติถูกต้องครบถ้วนแต่ไม่ยอมเสียเบี้ยบ้ายรายทางต้องพลอยเดือดร้อนไปด้วย

อย่างน้อยผมอยากให้ท่านทั้งหลายทราบว่า ยังมีผมอีกคนหนึ่งที่ไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ จะต่อสู้จนถึงที่สุด  ขอวิงวอนท่าน ๆ ว่าเลิกสร้างวัฒนธรรมผิด ๆ เสียที   ผมเชื่อว่ายังมีหลายท่านที่เจ็บช้ำน้ำใจกับดุลยพินิจ....ของนายทะเบียน  แต่นิ่งเฉย ไม่กล้าต่อสู้ หรือรอเปลี่ยนย้ายนายอำเภอคนใหม่  เผื่ออนาคตอาจโชคดีพบคนที่ไม่บ้าอำนาจ ข่มเหงประชาชน  ผมคิดว่ามันเป็นช่องทางและวัฒนธรรมของเขา  แต่เชื่อว่าโอกาสน้อยมากที่ท่านจะได้พบกับนายอำเภอคนในฝันในจินตาการของท่าน   ไม่ต้องรีรอและกังวลใด ๆ  หากคุณสมบัติถูกต้องมีเอกสารหลักฐานครบถ้วนแล้วยืนฟ้องศาลปกครองเลยครับ    ดุลยพินิจนายทะเบียนไม่เหนือกว่ากฎหมายไปได้หรอก ผมเชื่อมั่นอย่างนั้น    ไหว้ ไหว้

.........คดีพิพาทเกี่ยวกับหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย.......   เยี่ยม
ถ้ามี ๑ คนจริง ๑ อำเภอ อย่างนี้ .....  สังคมไทยเปลี่ยน ...... ดีขึ้นแน่นอน   ไหว้

ผมว่าดีอย่างหนึ่งครับที่เกิดในเมืองไทย สามารถครอบครองปืนได้หลาย ๆ กระบอก หลาย ๆ ความแรง

ไม่เหมือนหลาย ๆ ประเทศที่ห้ามครอบครอง อยากยิงทีก็ซื้อทัวร์เข้าไปยิงในประเทศที่เปิดกว้า่ง

ดำเนินการตามอุดมการณ์ที่ตั้งไว้ก็ดีแล้วครับ  อาจจะช้าหน่อย ก็ต้องทำใจครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:11:56 PM »

+1 ในความตั้งใจจริงสู้จนถึงที่สุด   จริง ๆ แล้วนายอำเภอไม่ได้ถูกย้า่ยหรอกครับ แต่น่าจะเป็นฤดูโยกย้ายปกติมากกว่าครับ

ของที่บ้านผมก็เพิ่งมาได้ 3-4 วันครับ มาจากปทุมธานี  หนุ่ม ๆ หล่อ ๆ น่าจะนิสัยดีด้วยครับ

ใครมีข้อมูลจากปทุม ขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมเลยแหย่ปอสามไปหนึ่งกระบอก ยังไม่ทราบผล คิก คิก

เท่าที่รู้มา  กินเงินเป็นพักษาหาร  เหมือนกันครับ  จะหนักเบาอยู่ที่ของที่อยากได้นะครับ

พี่แม็กให้ข้อมูลผิดพลาดอย่างมากเลยครัีบ

.45 ค่าปอสาม ห้าบาท ก็ไม่เสียครับ

สงสัยผิดกลิ่นมั้ง
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:33:12 AM »

.........คดีพิพาทเกี่ยวกับหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย.......   เยี่ยม
ถ้ามี ๑ คนจริง ๑ อำเภอ อย่างนี้ .....  สังคมไทยเปลี่ยน ...... ดีขึ้นแน่นอน   ไหว้

ผมว่าดีอย่างหนึ่งครับที่เกิดในเมืองไทย สามารถครอบครองปืนได้หลาย ๆ กระบอก หลาย ๆ ความแรง

ไม่เหมือนหลาย ๆ ประเทศที่ห้ามครอบครอง อยากยิงทีก็ซื้อทัวร์เข้าไปยิงในประเทศที่เปิดกว้า่ง

ดำเนินการตามอุดมการณ์ที่ตั้งไว้ก็ดีแล้วครับ  อาจจะช้าหน่อย ก็ต้องทำใจครับ

ดีครับขอเชียด้วยครับขอให้ดำเนินตามอุดมการณ์ต่อไปครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:18:52 AM »

ขอแสดงความนับถืออย่างจริงใจครับ... นายสมชายด่าพวกจ่ายใต้โต๊ะมาตลอด ด่าแล้วด่าอีกจนปากจัดในเว็บนี้จนกระทั่งตัวเองเอียนเองครับ...

รากเหง้าแห่งความเลวทั้งหลายทั้งปวงในสังคมไทย ล้วนแล้วแต่มาจากผลแห่งการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ครับ... แล้วผู้คน(โง่)ก็ต่างอ้างว่ามันเป็นวัฒนธรรม ซึ่งไม่ถูกต้องอย่างสิ้นเชิง เพราะวัฒนธรรมคือความเจริญงอกงามซึ่งไม่ใช่วิถีแห่งการผิดกฎหมายครับ...

คอรัปชั่นทุกรูปแบบคือหนทางตรงข้ามกับ"วัฒนธรรม" และเป็นหนทางแห่งหายนะครับ... คนไทยส่วนหนึ่งโง่จนมองไม่เห็นว่าหาก"คนส่วนใหญ่"ยืนหยัดต่อสู้กับคอรัปชั่น เมื่อนั้นสิ่งนี้จะกลายเป็นสิ่งประหลาด และนิติธรรมจะเป็นสิ่งธรรมดา ประเทศไทยสามารถบังคับใช้กฎหมายได้, สังคมสงบสุขครับ...

แต่ในทางความเป็นจริงคนต่อสู้กับคอรัปชั่นคือ"คนส่วนน้อย"ครับ... เสียดายที่ประเทศเรามีคนอย่างท่าน(และคนอย่างท่านอื่นในเว็บนี้ - ที่ต่อสู้โดยยึดกฎหมายเป็นสรณะ) มีจำนวนน้อยไปครับ...

เรื่องแบบนี้ทั้ง 2 ฝ่ายคือเหล่าคนรักปืน ที่ให้ และ ไม่ให้ ล้วนมีจุดมุ่งหมายเหมือนกันคืออยากได้ปืนมาครอบครอง
มันไม่ได้เกี่ยวกับ โง่ หรือ ไม่โง่ หรอกครับ  เอาอะไรมาวัดว่าการที่เขาเพิกเฉยหรือไม่สนใจกับการคอรับชั่นเป็นคนโง่
ถ้าเราคิดอย่างนี้ ก็เท่ากับว่าอีกฝ่ายที่เป็นกลุ่มฝ่ายให้ก็ย่อมสามารถมองได้เช่นกันว่าฝ่ายไม่ให้นั้นเป็นคนโง่ได้เช่นกัน

ในแนวคิดเดียวกันพวกที่ไม่ชอบปืนเลย เขาก็สามารถมองว่าพวกเราเป็นคนโง่ได้ ในเหตุผลของเขา เช่น หมดค่ากระสุน
หมดค่าปืน และอะไรอีกหลายอย่าง เขาอาจคิดว่าทำไมไม่เก็บเงินไว้ใช้อย่างอื่นที่เป็นประโยชน์

เห็นไหมครับ การมองดูคนอื่นเป็นคนโง่ได้ คนอื่นก็ย่อมมองเราเป็นคนโง่ในเหตุผลของเขาได้เช่นกัน
และการทำแบบนี้ ลังแต่จะเกิดความแตกต่าง แตกแยก โดยไร้เหตุผลครับ  ในเมื่อมันเป็นวิถีทางของใคร
ของมัน ก็ปล่อยให้เป็นไปตามบริบทของสังคมที่จะเกื้อหนุนหรือลงโทษเขาเองครับ

ในเรื่องนี้ไม่มีใครโง่หรอกครับ มีแต่คนฉลาดทั้งนั้น ฉลาดที่รู้จักหาเงินเก็บเงินจนมีเหลือใช้ สามารถเอามาซื้อปืนไว้
ยิงเล่นได้  ผมว่าทุกคนฉลาดหมดครับ คนเก็บเงินไว้ไม่ซื้อปืน ก็ฉลาดไปอีกแบบ
คนเก็บเงินจนมีเงินมาซื้อปืนไว้ยิงเล่นก็ฉลาดไปอีกแบบ  ในความเห็นผมทุกคนฉลาดหมดครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:59:06 AM »

เรื่องแบบนี้ทั้ง 2 ฝ่ายคือเหล่าคนรักปืน ที่ให้ และ ไม่ให้ ล้วนมีจุดมุ่งหมายเหมือนกันคืออยากได้ปืนมาครอบครอง
มันไม่ได้เกี่ยวกับ โง่ หรือ ไม่โง่ หรอกครับ  เอาอะไรมาวัดว่าการที่เขาเพิกเฉยหรือไม่สนใจกับการคอรับชั่นเป็นคนโง่
ถ้าเราคิดอย่างนี้ ก็เท่ากับว่าอีกฝ่ายที่เป็นกลุ่มฝ่ายให้ก็ย่อมสามารถมองได้เช่นกันว่าฝ่ายไม่ให้นั้นเป็นคนโง่ได้เช่นกัน

ในแนวคิดเดียวกันพวกที่ไม่ชอบปืนเลย เขาก็สามารถมองว่าพวกเราเป็นคนโง่ได้ ในเหตุผลของเขา เช่น หมดค่ากระสุน
หมดค่าปืน และอะไรอีกหลายอย่าง เขาอาจคิดว่าทำไมไม่เก็บเงินไว้ใช้อย่างอื่นที่เป็นประโยชน์

เห็นไหมครับ การมองดูคนอื่นเป็นคนโง่ได้ คนอื่นก็ย่อมมองเราเป็นคนโง่ในเหตุผลของเขาได้เช่นกัน
และการทำแบบนี้ ลังแต่จะเกิดความแตกต่าง แตกแยก โดยไร้เหตุผลครับ  ในเมื่อมันเป็นวิถีทางของใคร
ของมัน ก็ปล่อยให้เป็นไปตามบริบทของสังคมที่จะเกื้อหนุนหรือลงโทษเขาเองครับ

ในเรื่องนี้ไม่มีใครโง่หรอกครับ มีแต่คนฉลาดทั้งนั้น ฉลาดที่รู้จักหาเงินเก็บเงินจนมีเหลือใช้ สามารถเอามาซื้อปืนไว้
ยิงเล่นได้  ผมว่าทุกคนฉลาดหมดครับ คนเก็บเงินไว้ไม่ซื้อปืน ก็ฉลาดไปอีกแบบ
คนเก็บเงินจนมีเงินมาซื้อปืนไว้ยิงเล่นก็ฉลาดไปอีกแบบ  ในความเห็นผมทุกคนฉลาดหมดครับ

ต้องขอภัยหากเข้าใจผิดนะครับ, นายสมชายด่าคนโง่ตามตัวแดงครับ... ขยายความว่าคนที่เห็นว่าการคอรัปชั่นคือวัฒนธรรมคือคนโง่ครับ...

ตรงนี้โง่ และนายสมชายก็ย้ำอีกว่าโง่ที่เห็นหนทางหายนะคือ"วัฒนธรรม"ครับ เพราะวัฒนธรรมคือสิ่งที่เจริญ... ส่วนการที่เพิกเฉยไม่แสดงการยินดียินร้าย ไม่ใส่ใจว่าใครจะคอรัปชั่นอย่างไร ฉันก็ไม่สนใจ เพราะฉันมีสตางค์พอให้ซื้อปืนได้ ฉันก็ไม่สนใจตราบใดที่ฉันไม่เดือดร้อน, อย่างนี้นายสมชายมองว่ากำกึ่งเป็นคนเห็นแก่ตัวนะครับ เพราะจะเกื้อหนุนให้บริบทในสังคมนั่นแหละบิดเบี้ยวครับ ตรงนี้น่าจะช่วยๆกัน...

ถ้าวัดเรื่องเงินมากฉลาดมาก เงินน้อยฉลาดน้อย... ตรงนี้ก็แปลกอีก เพราะนายสมชายว่ามันไม่เกี่ยวกันครับ หากวัดตัวเลขตรงนี้ นายสมชายว่าตัวเองอยู่ในกลุ่มฉลาด(เพราะมีเงินพอซื้อปืนและกระสุน - หากอยากจะซื้อ)ครับ แต่นายสมชายรู้สึกว่าตัวเองยังโง่ในหลายเรื่อง ยื่งอ่านยิ่งรู้สึกตัวเองโง่...

ย้ำอีกครั้งครับ... ว่าคนโง่ในที่นี้คือคนที่สนับสนุนคอรัปชั่น ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม โดยหลงผิดคิดว่ามันเป็นวัฒนธรรม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:30:05 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:12:32 AM »

สนทนากันวันละครั้งนะครับ

ผมยังไม่เคยพบเห็นว่า ใครมีความคิดเห็นว่า "การคอรัปชั่นคือวัฒนธรรม"  สักคนเลยครับ
การคอรับชั่นนั้นมีได้ไม่ยกเว้นในภาคเอกชน มันอยู่ในคนกลุ่มๆหนึ่งส่วนน้อยของประเทศครับ

และผมก็ยังไม่เคยเห็นว่ามีใครสักคนที่อยากสนับสนุนการคอรัปชั่นหรืออยากให้การคอรัปชั่นเป็นวัฒนธรรม
ไม่มีจริงๆเลยครับ ผมว่าไม่มีหรอกครับ แต่ที่มันมีก็เพราะการแก่งแย่งอยากได้ผลประโยชน์

อย่าลืมว่าตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่อง ขอปืน แล้วไม่ผ่าน  แต่ก็มีบางรายที่ให้เงินแล้วเรื่องผ่านสะดวก
พฤติกรรมตรงนี้ เรียกได้ว่า ฉ้อราษฏร์ ครับเพราะเป็นการหาประโยชน์เบียดบังเอาเงินจากประชาชน
แต่ถ้าเมื่อไหร่จิกเงินหลวงจึงจะเรียกว่า "บังหลวง"  ซึ่งคนที่จะขอซื้อปืนจะเบื่อหน่ายกับพฤติกรรม
ฉ้อราษฏร์ ซึ่งคนที่กำลังทำการฉ้อราษฏร์นั้นจะไปว่าเขากำลังทำคอรับชั่นก็หนักไปหน่อย
เพราะการคอรับชั่นมันกินบ้านกินเมืองครับ ซึ่งจะทำคนเดียวไม่ได้มักจะทำเป็นขบวนการครับ
หากเข้าไปร้องเรียนก็อาจโดนอุ้มได้ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:57:47 PM »

สนทนากันวันละครั้งนะครับ

ผมยังไม่เคยพบเห็นว่า ใครมีความคิดเห็นว่า "การคอรัปชั่นคือวัฒนธรรม"  สักคนเลยครับ
การคอรับชั่นนั้นมีได้ไม่ยกเว้นในภาคเอกชน มันอยู่ในคนกลุ่มๆหนึ่งส่วนน้อยของประเทศครับ

และผมก็ยังไม่เคยเห็นว่ามีใครสักคนที่อยากสนับสนุนการคอรัปชั่นหรืออยากให้การคอรัปชั่นเป็นวัฒนธรรม
ไม่มีจริงๆเลยครับ ผมว่าไม่มีหรอกครับ แต่ที่มันมีก็เพราะการแก่งแย่งอยากได้ผลประโยชน์

อย่าลืมว่าตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่อง ขอปืน แล้วไม่ผ่าน  แต่ก็มีบางรายที่ให้เงินแล้วเรื่องผ่านสะดวก
พฤติกรรมตรงนี้ เรียกได้ว่า ฉ้อราษฏร์ ครับเพราะเป็นการหาประโยชน์เบียดบังเอาเงินจากประชาชน
แต่ถ้าเมื่อไหร่จิกเงินหลวงจึงจะเรียกว่า "บังหลวง"  ซึ่งคนที่จะขอซื้อปืนจะเบื่อหน่ายกับพฤติกรรม
ฉ้อราษฏร์ ซึ่งคนที่กำลังทำการฉ้อราษฏร์นั้นจะไปว่าเขากำลังทำคอรับชั่นก็หนักไปหน่อย
เพราะการคอรับชั่นมันกินบ้านกินเมืองครับ ซึ่งจะทำคนเดียวไม่ได้มักจะทำเป็นขบวนการครับ
หากเข้าไปร้องเรียนก็อาจโดนอุ้มได้ครับ

ตามตัวสีแดง... มีจริงนะครับ ลองค้นดูในเว็บนี้แหละครับ...

คำว่า corruption แปลว่า...
1) เน่าเปื่อย
2) นำไปในทางชั่ว, ไม่บริสุทธิ์, ทำให้เลวลง, ทำให้เขว
3) ให้สินบน กินสินบน ทุจริต

ดังนั้นตามที่คุณ Sitta อธิบายความแตกต่างมาตามย่อหน้าสีเขียว จึงไม่ถูกต้องครับ...
และยังยืนยันเหมือนเดิมว่าคนที่ดูดาย เพราะถือว่าฉันมีเงินซื้อปืนและกระสุน ฉันเป็นคนฉลาดไม่เดือดร้อน และปล่อยให้บริบทของสังคมดำเนินการนั้น คือคนเห็นแก่ตัวครับ...

เรื่องที่ว่าคนโง่คนฉลาดแตกต่างกันที่มีเงินแยะเงินน้อยนั้นก็ไม่ควรเอามาพิจารณา เพราะคนฉลาดหรือโง่มันขึ้นอยู่กับว่าเลือกประกอบอาชีพอะไร... อาชีพบางอาชีพได้เงินสุจริตถูกกฎหมายแบบง่ายๆ แค่นั่งจ้องคอมพิวเตอร์เล่นธุรกรรมการเงิน เพียงวันละไม่กี่ชั่วโมงก็ได้เงินไหลมาเหมือนบ่อน้ำซับไม่มีวันหมดไปตลอดชีวิตตราบใดที่ประเทศไทยยังมีระบบเงินตราฯ, ข้อจำกัดอยู่มีอยู่แค่"อยากได้เท่าไหร่"เท่านั้นเอง(อยากทราบว่าทำอาชีพอะไรค้นกระทู้เก่าของนายสมชาย)...

ส่วนอาชีพบางอาชีพเช่นข้าราชการ เขามีความภูมิใจในอาชีพ มีความพอเพียงฯ เขาก็สุขใจ... บังเอิญนายสมชายผ่านโลกทั้ง 2 แบบมาแล้ว จึงพูดได้ว่าไม่เกี่ยวกับฉลาดหรือโง่...

ไม่อยากคุยเรื่องนี้ต่อแล้วนะครับ, คุยแล้วมันจะยาวครับ...  คุณ sitta "เล่นกับความหมายภาษา"มาแบบนี้ต้องขอบอกว่าคุยต่อแล้วไม่สนุกแน่ครับ ยุติแค่นี้ดีกว่าครับ...
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:55:03 PM »

คุณสมชาย(ฮา) เจอกับ คุณสิทธา(ฮาไม่ออก) ว่ากันด้วยเหตุผล คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกที่จะดำเนินชีวิตได้ ก็ว่ากันไปครับ ใครจะเลือกทางไหน  ถ้าไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อนก็ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ  เยี่ยม

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:09:38 PM »

คุณสมชาย(ฮา) เจอกับ คุณสิทธา(ฮาไม่ออก) ว่ากันด้วยเหตุผล คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกที่จะดำเนินชีวิตได้ ก็ว่ากันไปครับ ใครจะเลือกทางไหน  ถ้าไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อนก็ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ  เยี่ยม

เห็นด้วยครับ คุณ สำราญ  บางคนอยากได้ใจจะขาด มีวิธีไหนที่ทำได้ เค้าก็ดิ้น

ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการจ่ายตังค์ให้พวก ปาหลัด กับพวกนาย นะครับ

ทุกกระบอกที่มีก็ไม่ได้จ่ายเพื่อได้มา แต่หลายกระบอกก็มาขอหลังจากได้แล้ว

กล้าขอ กล้าให้ครับ ไหว้ ไหว้ แต่ห้ามขู่ว่าไม่ให้ เพราะไม่ให้ก็ไม่เอา

มรึงไม่ให้ คนมาใหม่อาจให้ก็ได้ ใครจะรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:12:40 PM โดย sakda m41 รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 19
  พิมพ์