๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 11:57:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนผจญเพลิงทั่วฟ้าเมืองไทย เชิญทางนี้ครับผม  (อ่าน 94601 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 02:14:36 PM »

เยี่ยมสวัสดีครับ  ขออธิบายคำว่า back draft  สั้นๆ ครับ  คือการจุดติดของไฟที่ขาด  ออกซิเจน ที่กำลังจะดับ พอได้รับออกซิเจนอีกครั้งเกิดการจุดติดที่รวดเร็วและรุนแรงจนเป็นระเบิดกลุ่มควันและเปลวเพลิงที่นักผจญเพลิงกลัวนักหนาครับ เยี่ยม

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 03:14:57 PM »

น้าซับเคยเจอ back draft มาหลายครั้งครับ ..... เลยทำให้สีผิวคล้ำผิดธรรมชาติไปนิดหน่อย ........ อะฟิ้ววววววววววส์ส์ส์ส์

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:21:09 PM »

น้าซับเคยเจอ back draft มาหลายครั้งครับ ..... เลยทำให้สีผิวคล้ำผิดธรรมชาติไปนิดหน่อย ........ อะฟิ้ววววววววววส์ส์ส์ส์

เห็นว่าเคยไปสมัคร นักผจญเพลิง แต่เขาไม่รับเพราะเขากลัวหายไปกับควัน คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:43:25 PM »

ป๊าดโถ้......
 ยี๊ ยี๊ ยี๊

ผมแค่เคยดูหนังแบ็คดาร์ฟ
ไฟอย่างกับมัจจุราชแน่ะ  เวลาเกิดแบ็คดาร์ฟขึ้นมา มันจะไปในทุกที่ ที่ไปได้ ช่องทางเดิน ท่อแอร์ อะไรแบบนั้น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:46:21 PM »

Grin Grin Grin  ขออนุญาตขำพี่ๆ ครับ ไหว้

เคยเป็นอาสาสมัครมือสมัครเล่น ช่วงนี้ดับไฟแต่รถแข่งอย่างเดียวครับ  Grin
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 08:52:45 AM »

ในภาพเป็นเหตุการณ์ไฟใหม้รถยนต์ บนถนนมอเตอร์เวย์ เมื่อเดือน พ.ย. 2550 ได้รับแจ้งจากแม่ข่ายพระรามเก้า ให้ตรวจสอบเหตุเพลิงใหม้ ถนนลาดกระบัง หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ

กลายเป็นว่าผู้แจ้งตกใจแจ้งสถานที่ผิด จุดเกิดเหตุจริงอยู่ที่ ถนนมอเตอร์เวย์ ตรงด่านลาดกระบังพอดี รถพระรามเขตหาจุดไม่เจอเลยกลับ

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 10:31:41 AM »

ขอบคุณครับพี่จอย.. ที่นำรูปมาให้ดู เจ้าตายาวคันนี้หลายเงินนะเนี่ย...  ไหว้

ถ้ามีถังดับเพลิง พวก Halon ติดไว้ในรถ กับรู้จักตัดกระแสไฟในรถ ก็คงไม่หมดคันอย่างนี้.......

ผมเคยช่วยผู้หญิงบนทางด่วน พอดีรถเขาวิ่งนำหน้าผมซัก 100 เมตรแล้วยางแตกทำให้คุมรถไม่อยู่ ฟาดหัวฟาดหางกับแบริเออร์ล้อหน้ากระจายทั้งสองล้อ พอรถนิ่งเธอเปิดประตูออกมายืนตัวสั่น ผมจอดรถเข้าไปดูเห็นว่าตัวคนไม่เป็นไรมีแต่ตกใจ แต่คุณเธอไม่ยอมตัดสวิทซ์กุญแจ เครื่องยังหมุนอยู่เลย ต้องไปดับเครื่องให้กับให้นั่งพักที่รถรอประสานกู้ภัยเข้ามาช่วยเหลือ
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 12:44:35 PM »

ไหว้สวัสดีครับ  ผมก็เคยไปช่วยคลองเตยดับไฟบ่อยๆ อาจจะได้เจอกันครับถ้าเจอรถของห้วยขวางแวะเข้ามาถามได้ ชื่อ ตุ๊ครับ  ( แล้วพบกันเมื่อชาติต้องการครับผม) เยี่ยม
[/quote]

ขอบคุณครับ ท่าน ตุ๊  แล้วผมจะไปหาที่ สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยและกู้ภัย  ห้วยขวาง  จะใด้ไหมครับ แฟนอยู๋แถว ๆ ตลาดครับ ......................... เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

[/quote]   ไหว้เราชาวสถานีดับเพลิงห้วยขวางยินดีต้นรับทุกๆท่านครับ  ไหว้

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
Tu_cz
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:12:56 AM »

ไหว้ เมื่อคืนนี้ เที่ยงคืนไฟไหม้คอนโดที่ ซ.โชคชัย4 แยก 20 มีท่านใดเข้า ร่วม ว.4บ้างครับรายงานตัวกันหน่อยครับ  ...พอดีเมื่อคืนผมเข้าเวรพอดี  เลยได้โอกาสไปลุยช่วย ส.ดพ.ลาดพร้าว เยี่ยม เยี่ยม

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:46:44 AM »

เหตุการณ์เป็นยังไงบ้างครับ

Tu_cz
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:07:08 PM »

ไหว้เพลิงไหม้ที่ชั้น 8 ครับ  ตอนเดินทางรถติดมากกว่าจะเดินทางไปถึงลำบากมาก พอไปถึงได้จัดชุดปฏิบัติการในอาคาร  2ทีม เข้าตรวจสอบหา-ช่วยเหลือผู้ที่ติดอยู่ในอาคาร  .อีก2ทีมเข้าผจญเพลิง..ณ..ห้องที่เกิดเหตุ ..มีผู้บาดเจ็บ 1 ราย(สำลักควัน)  อาสาสมัคนำส่ง รพ.....ใช้เวลาในการควบคุมเพลิงนานพอสมควรเพราะต้องเดินเท้าเข้าไป (กว่าจะถึงชั้น8)  พอเพลิงสงบปรากฏว่าเพลิงได้ไหม้เสียหายหมดทั้งห้องครับ ไหว้ ไหว้

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:21:04 PM »

ไหว้เพลิงไหม้ที่ชั้น 8 ครับ  ตอนเดินทางรถติดมากกว่าจะเดินทางไปถึงลำบากมาก พอไปถึงได้จัดชุดปฏิบัติการในอาคาร  2ทีม เข้าตรวจสอบหา-ช่วยเหลือผู้ที่ติดอยู่ในอาคาร  .อีก2ทีมเข้าผจญเพลิง..ณ..ห้องที่เกิดเหตุ ..มีผู้บาดเจ็บ 1 ราย(สำลักควัน)  อาสาสมัคนำส่ง รพ.....ใช้เวลาในการควบคุมเพลิงนานพอสมควรเพราะต้องเดินเท้าเข้าไป (กว่าจะถึงชั้น8)  พอเพลิงสงบปรากฏว่าเพลิงได้ไหม้เสียหายหมดทั้งห้องครับ ไหว้ ไหว้
ขอบคุณครับ วันนี้หากเกิดเหตุ ดพ. สงสัยคงวุ่นแน่ๆ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 08:19:50 PM »

นายต้นงิ้ว ไปไหนนะน่าจะเข้าหมวดนี้ได้ Grin
นายต้นงิ้วแกเข้าหมวดนี้ไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าเพลิงราคะ เพลิง โลกียะ แกชอบเป็นผู้ริเริ่มทั้งหมด อย่าไปดับเพลิงเหล่านี้ของแกเชียวนา เดี่ยวเจอ back draf นายต้นงิ้วเข้าไป วิ่งกันไม่ทันนะพะย่ะค่า555

ส่วนผม อปพร.หนองไม้แดง ชลบุรีครับ เคยเข้าคอรส์ดับไฟแล้วครับ กราบเรียนว่าน่ากลัวมาก ขนาดไฟที่ส้รางขึ้นมาเองให้ดับมันยังสูงเกือบห้าเมตร แล้วยังไม่นับตอนที่ระเบิดสลับช่วงอีก พอฝึกเสร็จ แฉะไปหมดครับ ไม่ได้ปัสสะวะนะครับ แต่หนาวจนเหงื่อแตกครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Tu_cz
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 09:49:17 AM »

นายต้นงิ้ว ไปไหนนะน่าจะเข้าหมวดนี้ได้ Grin
นายต้นงิ้วแกเข้าหมวดนี้ไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าเพลิงราคะ เพลิง โลกียะ แกชอบเป็นผู้ริเริ่มทั้งหมด อย่าไปดับเพลิงเหล่านี้ของแกเชียวนา เดี่ยวเจอ back draf นายต้นงิ้วเข้าไป วิ่งกันไม่ทันนะพะย่ะค่า555

ส่วนผม อปพร.หนองไม้แดง ชลบุรีครับ เคยเข้าคอรส์ดับไฟแล้วครับ กราบเรียนว่าน่ากลัวมาก ขนาดไฟที่ส้รางขึ้นมาเองให้ดับมันยังสูงเกือบห้าเมตร แล้วยังไม่นับตอนที่ระเบิดสลับช่วงอีก พอฝึกเสร็จ แฉะไปหมดครับ ไม่ได้ปัสสะวะนะครับ แต่หนาวจนเหงื่อแตกครับ
ไหว้ ไหว้สวัสดีครับ..ยินดีที่ได้รู้จักครับ.. เยี่ยม เยี่ยม

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 10:04:48 AM »

จงเขารู้จริงครับพี่ต่าย เถียงไม่ออก อิอิ ห้องเปิดแล้วไม่เข้ามานอนจะถอดถอนการเป็นหัวหน้าฝ่ายบันเทิงนะ อิอิ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 49
  พิมพ์