๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:15:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงปีหลังๆมานี้ เจอพวกมนุษย์ไร้จิตสำนึกมากขึ้นในสังคมเรื่อยๆ ขอระบายความอัดอั้นตันใจหน่อยครับ  (อ่าน 1701 ครั้ง)
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 07:25:00 PM »

สืบเนื่องมาจากข่าวที่มีคนมือ(ไม่)ดี ทำรูปปั้นล้อเลียนพระพุทธรูปออกมาตามข่าวนี้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=112938.0

ซึ่งมัอยู่หลายเว็บไซต์นำเสนอข่าวเรื่องนี้ออกไป แต่ผมจะไม่ได้ว่าตำหนิการนำเสนอข่าวของเว็บเหล่านั้นนะครับ แต่จะมาพูดถึงโรค "ศีลธรรมคุณธรรมขั้นพื้นฐานบกพร่องอย่างรุนแรง" ของคนบางพวกบางกลุ่ม ที่เริ่มจะแพร่ระบาดไปทั้งในสังคมจริง และสังคมออนไลน์มากขึ้นทุกทีๆ

ความเห็นเกี่ยวกับข่าวที่มีคนไม่รู้จักกาลเทศะบางกลุ่มบางพวกทำเรื่องไม่เหมาะสมเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาแบบนี้ ทำให้ผมว่าน่าตกใจอยู่แล้ว แต่ความคิดเห็นของคนที่แสดงเข้ามา ยิ่งทำให้ผมตกใจและตั้งคำถามกับตนเองว่า เกิดอะไรขึ้นกับสังคมไทยของพวกเรา?

เพราะไม่น่าเชื่อว่า่ จะมีความคิดเห็นที่แสดงอาการเข้าข้าง คนที่กระทำเรื่องที่ไม่สมควรนี้อย่างชัดเจนหลายความเห็น
ตัวอย่างเช่น

อ้างถึง
อ้าว ก็นี่มันโลกเสรีนี่ครับ ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพที่จะทำตามสิ่งที่ตนต้องการได้ อย่่าบ้ามากหน่อยเลย อยากให้พระพุทธศาสนาเป็นแบบศาสนาอิสลามหรือ

อ้างถึง
ไร้สาระ เอาเวลามาตำหนิเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้ไปหาเงิน ทำงานดีกว่าไหม

อ้างถึง
นี่แหละครับประเทศไทย "ตอแหลแลนด์" ทำตัวว่าสูงส่งเป็นเมืองพุทธ ดัดจริต แค่เขาปั้นรูปล้อ **ข้อความไม่เหมาะสมอย่างรุนแรง** ก็จะเป็นจะตายกัน

อ้างถึง
ทำไม แค่นี้ถึงกับดิ้นพราดๆหรือ แล้วทีประเทศไทยไปรุกราน เอาพระแก้วมา นึกว่าชาวบ้านเขาไม่เดือดร้อนหรือ

อ้างถึง
พวกคลั่งศาสนาล้าหลัง ผมว่าน่าสมเพชยิ่งกว่ารูปปั้นอีกนะ ชาวโลกเขาจะไปอาศัยบนอวกาศดาวอังคารแล้ว หัดเปิดกะลาบ้าง

เห็นแล้วก็ได้แต่สลดครับพี่ๆเพื่อนๆ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

คนส่วนใหญ่เขามองเห็นว่า การกระทำลบหลู่พระพุทธเจ้าแบบนี้ ไม่ถูกกาลเทศะ เขาก็ออกมาตำหนิ มาเตือน เพราะเห็นว่า เป็นเรื่องไม่ดี เป็นเรื่องที่เหมือนกับไม่ให้เกียรติคนพุทธเขากัน

แต่กลับมีพวกตัวประหลาดออกมาบอกว่า พวกที่ออกมาตำหนิการกระทำที่เหยียดศาสนาเช่นนี้นี้ เป็นพวกล้าหลัง งมงาย ลิดรอนสิทธิเสรีภาพ พวกดัดจริต

Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 07:38:14 PM »

แล้วพวกตัวประหลาดเหล่านี้แหละครับ ที่ชอบออกมาเยาะเย้ยถากถางคนที่เขารักและเทิดทูนชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ด้วยสารพัดถ้อยคำจากนักวิชาการตัวเป็นไทย แต่ใจเป็นฝรั่งออกมา

อ้างถึง
พวกคลั่ง
อ้างถึง
พวกมนุษย์ยุคหิน
อ้างถึง
พวกเรดการ์ด
อ้างถึง
พวกเกาหลีเหนือ

ฯลฯ สารพัดคำดูถูกคนที่เขาคิดดีคิดชอบกัน

แล้วพวกกลุ่มนี้บางคน ก็ตั้งเพจที่มีเนื้อหาวิจารณ์ เสียดสี จาบจ้วงพระสงฆ์องค์เจ้าที่ท่านปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ อย่างไม่เหมาะสม
ซึ่งมีหลายรูปที่ท่านตกเป็นเป้าของพวกปากหอยปากปูพวกนี้ ก็เช่น ท่านพระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี หรือท่าน ป.ปยุตโต เป็นต้น

พวกคนกลุ่มนี้ ที่ผมเคยพบ มักจะโปรโมทตัวเองว่า เป็นพวกต่อต้านมาตรฐานสังคมกระแสหลัก ศีลธรรมคุณธรรมกระแสหลัก โดยเห็นว่าเรื่องพวกนี้ จะต้องเป็นไปตามหลักสิทธิเสรีภาคของแต่ละบุคคล การที่สังคมยังยึดถือศาสนา ศีลธรรมแบบส่วนรวมอยู่ พวกเขามองว่า เป็นเรื่องที่ล้าหลัง

และที่น่ากลัวก็คือ คนที่เป็นโต้โผความคิดนี้ ส่วนมากเป็นเยาวชนที่ได้รับการปลูงฝังแนวความคิดแบบนี้ มาจากพวกสอนหนังสือล้มเจ้าในมหาวิทยาลัยดังๆ และนับวัน เริ่มมากขึ้น หนักขึ้นทุกที

ปล.1 ตอนนี้ ก็ได้แต่ดูแลคนรอบข้างหละครับ ที่ผมรู้จัก คอยเตือนเขาว่า ยอ่าถลำลงไปสู่เส้นทางมิจฉาทิษฐิเด็ดขาด
ปล. 2 ก็เพราะคนที่มีความคิดแบบนี้มันเยอะขึ้นในสังคมเรื่อยๆไงครับ สถานการณ์มันถึงบีบบังคับให้คนสุจริตอย่างเราๆ ต้องมีปืนไว้ป้ิองกันตัวเรา และสิ่งที่เรารัก เพราะไม่แน่ว่า พวกคนประหลาดกลุ่มนี้ มันจะเปลี่ยนตัวเองเป็นโจรร้ายเพราะความยึดมั่นในสิทธิเสรีภาพไม่มีขอบเขตเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
ปล.3 ถ้าเขียนยาง+เนื้อหาหนังสมองไป ก็ขออภัยด้วยครับ  ไหว้ แต่เพราะผมเจอคนพวกนี้มากเข้าๆ จนนับวันความอดทนจะหมดลงอยูแล้ว เลยต้องมาขอพูดปรับทุกข์เสียหน่อย
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:14:11 PM »

ความคิดของคน เรากำหนดเขาไม่ได้ ครับ
ที่ผมเคยเห็นมา พวกนี้จะไม่มีคนดูแลเมื่อแก่เฒ่าชรามา ลูกหลานจะทิ้ง ส่วนมากจะรับกรรมสนอง...... อยู่ดี กินดี ทีบ้านพักคนชรา  อิอิ สม.. ขำก๊าก คิก คิก เยี่ยม
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:31:40 AM »

ความคิดของคน เรากำหนดเขาไม่ได้ ครับ
ที่ผมเคยเห็นมา พวกนี้จะไม่มีคนดูแลเมื่อแก่เฒ่าชรามา ลูกหลานจะทิ้ง ส่วนมากจะรับกรรมสนอง...... อยู่ดี กินดี ทีบ้านพักคนชรา  อิอิ สม.. ขำก๊าก คิก คิก เยี่ยม
ที่ครูแหงพูดมาถูกเผงเลย พวกนี้มันไม่มีคุณธรรม(ไม่รู้พูดถูกหรือปล่าว) พอแก่ๆไปก็โดนลูกทิ้งให้ไปอยู่บ้านพักคนชรา อ๋อย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:46:50 AM »

ยุคล่าอาณานิคม นักปราชญ์แห่งยุคนั้นยังต้องออกมาปกป้องศาสนาพุทธไม่ให้ล่มสลายจากการรุกราน...

คำสอน 2,500 กว่าปี ไม่มีคำว่าตกยุค ใช้ได้เสมอ จนเป็นที่มาของคำว่า "ศาสนาแห่งจักรวาล"

ปล่อย "บัวเต่าถุย" ไปครับ... เกิดมาโง่ ดำรงชีวิตอย่างโง่ๆ แล้วก็ตายไปแบบโง่ๆ ไม่มีอะไรให้จดจำ...

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 08:48:06 AM »

พวกพ่อแม่ไม่อบรมสั่งสอน  หรืออบรมสั่งสอนแล้วแต่ไม่ฟังเพราะถือดี  Angry
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:41:18 PM »

ใครทำอย่างไร วันหนึ่งก็ต้องได้รับผลแห่งการกระทำนั้นครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
หน้า: [1]
  พิมพ์