๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 02:42:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ การแข่งขัน Field Target @@@@  (อ่าน 16301 ครั้ง)
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 06:46:23 AM »

อ้างถึง....การแข่งขัน FT แตกต่างกับ HFT อย่างไรบ้าง ครับ

ถ้าจำไม่ผิด การแข่งขันที่เรียกว่า HFT Hunter Field Target ซึ่งแตกแขนงมาจากการแข่งขัน  Field Target โดยการเพิ่ม Hunting เข้าไป เริ่มในประเทศอังกฤษราว 6-7 ปีมานี่เอง
กติกาโดยทั่ว ๆ ไป คล้ายคลึงกับ FT มีข้อแตกต่างดังนี้คือ เป้าของ HFT จะเล็กกว่าและตั้งอยู่ในระยะที่ใกล้กว่า FT คือราว 8-45 หลา มี 30 เลน และที่สำคัญ ใช้ปืนลมที่มีความแรงไม่เกิน 12 Ft-lb ซึ่งถือว่าเป็นกำลังสูงสุดของปืนลมที่นั่น ถ้าแรงกว่านี้ต้องขึ้นทะเบียนเป็นปืนจริง ประการสุดท้ายคือกำลังของกล้องต้องไม่เกิน 12 ครับ
ตอนนี้ก็ยังไม่นิยมมาก จะมีก็แต่ในประเทศอังกฤษเสียส่วนใหญ่  ผมเคยลองใช้ เจ้า AA EV2 กำลัง 12 ft-lb เข้าแข่ง เรียกว่าต้องหมุนปรับตัว elevation ของกล้องกันจนจำไม่ได้ว่าอยู่รอบไหน พอยิงเป้าที่ระยะไกล ๆ เหมือนต้องลุ้นจนตัวโก่ง ตอนหลังผมลองเปลี่ยนมาใช้กระสุนที่เบากว่าเดิม ก็ดีขึ้นมาบ้าง แต่ไม่ได้ติดตามทำมาอีก

ของเพิ่มเติมเรื่องกติกาอีกครั้งว่า เปลี่ยนแปลงปรับปรุงกันได้  เช่นที่ชมรมของผม เราเดินยิงกันไปเรื่อย ๆ โดยถ้าแข่ง 25 เป้าก็ให้เวลารวมราวชั่วโมงครึ่ง แต่ถ้าแข่ง 50 เป้า ก็มักจะให้ยิงชุดแรก 25 เป้าแล้วพักทานอาหารกลางวัน แล้วกลับไปยิงต่อ แต่ใครจะยิงรวด 50 เป้าก็ไม่ว่ากัน  ไม่มีการจำกัดเวลาในการยิงแต่ละเป้า และไม่ต้องยิงเรียงตามเบอร์ แต่จะต้องตั้งต้นยิงที่เบอร์ต่าง ๆ กัน ห่างกันประมาณ 5 เป้า เพื่อที่หลาย ๆ คนจะได้เริ่มแข่งขันพร้อม ๆ กัน  แต่อย่างผมจะยิงค่อนข้างเร็ว ถ้าเกิดมาตามทันกลุ่มหน้า ก็แซงไปเป้าอื่น ๆ ก่อนได้เลย แล้วค่อนกลับมาเก็บตกเป้าที่ยังไม่ได้ยิงตอนหลัง
อีกเรื่อง บางทียิงไม่โดน kill-zone แต่ไปโดนเป้าและเป้าเกิดล้ม เขาก็จะยอมให้คะแนนว่า"ถูก"  แต่ในกรณีเราคิดว่าเรายิงโดน kill-zone จัง ๆ แต่เป้าไม่ล้ม ก็มีสิทธิ์ขอเข้าไปตรวจเป้าดูได้ ว่ากลไกขัดข้องหรือไม่ โดยเฉพาะถ้ายิงแล้วเห็นเชือกกระตุก เพราะเชือกจะผูกติดกับแกนของ kill-zone เป้าจึงควรจะล้ม หรือไม่ก็ให้คนอื่นลองยิงซ้ำดูว่าจะล้มหรือไม่  และก็ยังมีกรณีที่คนอื่นใกล้ ๆ กับเรายิงผิด มายิงเอาของเราล้ม โดยเฉพาะเป้าระยะไกล 2 เป้า ที่บังเอิญ มาอยู่ใกล้ ๆ กัน ก็ต้องมาพิจารณาเป็นราย ๆ ว่า จะยิงใหม่หรือว่าปรับฟาล์วใคร เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 06:47:59 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 08:40:53 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ แสดงว่าการแข่งแบบ HFT มีข้อกำหนด มากกว่า FT ถูกต้องไหมครับ..

เรื่องหลักๆ ก็คือ   ความแรง ของปืน ห้ามเกิน  12     กำลังขยาย ของกล้อง ห้ามเกิน 12

ส่วนเรื่องการปรับโฟกัส หรือ ว่าการปรับ คลิ๊ก  สามารถทำได้ ตลอดการแข่งขัน หรือไม่ครับ หรือห้ามปรับตลอดการแข่งขันครับ..

แล้วกำลังขยายที่ห้ามเกิน 12 เราสามารปรับลดลงหรือเพิ่มกลับเป็น 12 เท่าได้ตลอดการแข่งขันไหมครับ  หรือว่าห้ามแตะเลยครับ..

ขอบพระคุณครับ..
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:39:22 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ แสดงว่าการแข่งแบบ HFT มีข้อกำหนด มากกว่า FT ถูกต้องไหมครับ..

เรื่องหลักๆ ก็คือ   ความแรง ของปืน ห้ามเกิน  12     กำลังขยาย ของกล้อง ห้ามเกิน 12

ส่วนเรื่องการปรับโฟกัส หรือ ว่าการปรับ คลิ๊ก  สามารถทำได้ ตลอดการแข่งขัน หรือไม่ครับ หรือห้ามปรับตลอดการแข่งขันครับ..

แล้วกำลังขยายที่ห้ามเกิน 12 เราสามารปรับลดลงหรือเพิ่มกลับเป็น 12 เท่าได้ตลอดการแข่งขันไหมครับ  หรือว่าห้ามแตะเลยครับ..

ขอบพระคุณครับ..

คำตอบนั้น "อยู่ในคำถาม" ของคุณทั้งหมดแล้วครับ.....คิดดูดี ๆ นะครับ
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:58:40 AM »

เป็นเกมที่น่าสนใจมากๆ ครับ.. เยี่ยม
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 05:52:13 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์ธนาสิทธิ์ ไหว้

กติกาก็ถือว่าไม่ยุ่งยากมากครับ แต่สถานที่คงจะหายากพอสมควร หากมีสมาชิกมากขึ้นและมีกลุ่มผู้ที่ชื่นชอบการแข่งขันแนวนี้เป็นจำนวนมากพอสมควรก็น่าจะจัดแข่งที่เมืองไทยซักรอบครับ 

จะให้ดีที่สุดหากอาจารย์มีเวลากลับมาเยี่ยมเมืองไทยแล้วชมรมก็จัดการแข่งขันในช่วงนั้นเพื่อที่จะได้ขอความรู้กับอาจารย์โดยตรงครับ หวังว่าโอกาสนั้นคงจะมีซักครั้งนะครับ ไหว้

ท่านเลขาฯภาคกลาง ครับ
...แล้วที่เดิมหนองจอกเป็นอย่างไร  Huh ทำเลและชัยภูมิก็สวยงามและแสนดี ทางภาคเหนือกับทางอีสานก็สามารถวิ่งรถตัดเข้าทางลำลูกกา-มิตรไมตรี ส่วนทางภาคตะวันออกก็ตัดเข้าทางมอเตอร์เวย์-ร่มเกล้า สุดแสนสะดวกสำหรับสมาชิกฯที่อยู่ห่างไกล นะครับ

สถานที่ก็ถือว่าใช้ได้ครับพี่วิโรจน์แต่พื้นที่ใช้งานค่อนข้างจำกัด หากได้พื้นที่ใช้งานเท่ากับหลายสนามฟุตบอลอย่างที่อาจารย์ธนาสิทธิ์กล่าวถึงก็จะดีกว่าครับ ถึงอย่างไรเราก็คงจะได้จัดซักแมทช์แน่นอนครับในปีนี้ แต่จะเป็นที่ไหน เมื่อไหร่ต้องรอปรึกษากันอีกทีครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sofine
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 03:13:13 PM »

เจ๋งเลยอาจารย์ พอดีภาษาผมไม่ค่อยแข็งแรงอยู่ด้วย อ่านภาษาอังกฤษต้องเปิดดิกไปใช้เวลานานกว่าจะอ่านรู้เรื่อง ขอบคุณครับ อ่านสนุกดีครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:00:39 PM »

น่าสนใจมากๆครับ
อยากให้มีในบ้านเราบ้าง
ถ้าชมรมเราจัดคิดว่าน่าจะเป็นการจัดครั้งแรกๆของประเทศเลยทีเดียว

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:44:11 AM »

อาจารย์ครับ ผมอยากทราบว่าในขณะที่ยิงแข่งFT อาจารย์มีอุปกรณ์อะไรใส่ลูกปืนครับ ดูๆแล้วมันหลายท่าน่าดู ถ้าเก็บลูกปืนไม่ดีมันคงเสียรูป....แต่ตอนใช้ก็ต้องหยิบออกมาใช้ใด้รวดเร็วทันใจ
เห็นในคลิปวิดีโอบางคลิป จะมีอุปกรณ์อย่างนึง จะเป็นกระเปาะหนังห้อยคอ เอาใว้ใส่ลูกปืน ฝรั่งเค้าเรียกอะไรครับ  แล้วมันดีมั้ยครับอาจารย์.. ไหว้ ไหว้ ไหว้

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:55:13 AM »

Smiley    /\/\
        /\/\
     ใช่แบบนี้ไหมครับ. ข้อดี สาวๆ เข้ามาขอดูอยู่บ่อยๆ บอกว่าสวยแปลกดี .  หลงรัก
                                ข้อเสีย ถ้าลืมปิดฝา กระสุนหกหล่นเป็นประจำครับ  อ๋อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 10:04:38 AM โดย airlove » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:11:07 AM »

ราคามันไม่ค่อยน่ารักเลยนะเนี่ย...ดูดิ...

http://shop.ebay.co.uk/i.html?_trkparms=65%253A12%257C66%253A2%257C39%253A3%257C72%253A4682&rt=nc&_nkw=pellets+pouch&_dmd=2&_dmpt=UK_SportingGoods_Hunting_ShootingSports_ET&_trksid=p3286.c0.m14&_vc=1
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:41:49 AM »

-ขอบคุณครับพี่airlove...พี่นี่ช่างครบครันดีจริงๆ หลงรัก น้ำลายหก ไหว้
-ราคาไม่น่ารักจริงๆพี่ตุ้ย สงสัยต้องไปหากะลาลูกเล็กๆมาทำคงจะสวยดีพิลึกๆนะ คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 02:48:09 PM »

ดันซะที อ่านแล้วใด้รมดี ว่างๆ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:04:24 PM »

อ้างถึง....การแข่งขัน FT แตกต่างกับ HFT อย่างไรบ้าง ครับ

ถ้าจำไม่ผิด การแข่งขันที่เรียกว่า HFT Hunter Field Target ซึ่งแตกแขนงมาจากการแข่งขัน  Field Target โดยการเพิ่ม Hunting เข้าไป เริ่มในประเทศอังกฤษราว 6-7 ปีมานี่เอง
กติกาโดยทั่ว ๆ ไป คล้ายคลึงกับ FT มีข้อแตกต่างดังนี้คือ เป้าของ HFT จะเล็กกว่าและตั้งอยู่ในระยะที่ใกล้กว่า FT คือราว 8-45 หลา มี 30 เลน และที่สำคัญ ใช้ปืนลมที่มีความแรงไม่เกิน 12 Ft-lb ซึ่งถือว่าเป็นกำลังสูงสุดของปืนลมที่นั่น ถ้าแรงกว่านี้ต้องขึ้นทะเบียนเป็นปืนจริง ประการสุดท้ายคือกำลังของกล้องต้องไม่เกิน 12 ครับ
ตอนนี้ก็ยังไม่นิยมมาก จะมีก็แต่ในประเทศอังกฤษเสียส่วนใหญ่  ผมเคยลองใช้ เจ้า AA EV2 กำลัง 12 ft-lb เข้าแข่ง เรียกว่าต้องหมุนปรับตัว elevation ของกล้องกันจนจำไม่ได้ว่าอยู่รอบไหน พอยิงเป้าที่ระยะไกล ๆ เหมือนต้องลุ้นจนตัวโก่ง ตอนหลังผมลองเปลี่ยนมาใช้กระสุนที่เบากว่าเดิม ก็ดีขึ้นมาบ้าง แต่ไม่ได้ติดตามทำมาอีก

ของเพิ่มเติมเรื่องกติกาอีกครั้งว่า เปลี่ยนแปลงปรับปรุงกันได้  เช่นที่ชมรมของผม เราเดินยิงกันไปเรื่อย ๆ โดยถ้าแข่ง 25 เป้าก็ให้เวลารวมราวชั่วโมงครึ่ง แต่ถ้าแข่ง 50 เป้า ก็มักจะให้ยิงชุดแรก 25 เป้าแล้วพักทานอาหารกลางวัน แล้วกลับไปยิงต่อ แต่ใครจะยิงรวด 50 เป้าก็ไม่ว่ากัน  ไม่มีการจำกัดเวลาในการยิงแต่ละเป้า และไม่ต้องยิงเรียงตามเบอร์ แต่จะต้องตั้งต้นยิงที่เบอร์ต่าง ๆ กัน ห่างกันประมาณ 5 เป้า เพื่อที่หลาย ๆ คนจะได้เริ่มแข่งขันพร้อม ๆ กัน  แต่อย่างผมจะยิงค่อนข้างเร็ว ถ้าเกิดมาตามทันกลุ่มหน้า ก็แซงไปเป้าอื่น ๆ ก่อนได้เลย แล้วค่อนกลับมาเก็บตกเป้าที่ยังไม่ได้ยิงตอนหลัง
อีกเรื่อง บางทียิงไม่โดน kill-zone แต่ไปโดนเป้าและเป้าเกิดล้ม เขาก็จะยอมให้คะแนนว่า"ถูก"  แต่ในกรณีเราคิดว่าเรายิงโดน kill-zone จัง ๆ แต่เป้าไม่ล้ม ก็มีสิทธิ์ขอเข้าไปตรวจเป้าดูได้ ว่ากลไกขัดข้องหรือไม่ โดยเฉพาะถ้ายิงแล้วเห็นเชือกกระตุก เพราะเชือกจะผูกติดกับแกนของ kill-zone เป้าจึงควรจะล้ม หรือไม่ก็ให้คนอื่นลองยิงซ้ำดูว่าจะล้มหรือไม่  และก็ยังมีกรณีที่คนอื่นใกล้ ๆ กับเรายิงผิด มายิงเอาของเราล้ม โดยเฉพาะเป้าระยะไกล 2 เป้า ที่บังเอิญ มาอยู่ใกล้ ๆ กัน ก็ต้องมาพิจารณาเป็นราย ๆ ว่า จะยิงใหม่หรือว่าปรับฟาล์วใคร เป็นต้น

ดูแล้วการแข่ง FT. ก็ไม่ได้มีกฎที่ตายตัวซะทุกข้อนะครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:03:43 PM »

ถ้าจำไม่ผิด การแข่งขันที่เรียกว่า HFT Hunter Field Target ซึ่งแตกแขนงมาจากการแข่งขัน  Field Target โดยการเพิ่ม Hunting เข้าไป เริ่มในประเทศอังกฤษราว 6-7 ปีมานี่เอง
ตอนนี้ก็ยังไม่นิยมมาก จะมีก็แต่ในประเทศอังกฤษเสียส่วนใหญ่  ผมเคยลองใช้ เจ้า AA EV2 กำลัง 12 ft-lb เข้าแข่ง เรียกว่าต้องหมุนปรับตัว elevation ของกล้องกันจนจำไม่ได้ว่าอยู่รอบไหน พอยิงเป้าที่ระยะไกล ๆ เหมือนต้องลุ้นจนตัวโก่ง ตอนหลังผมลองเปลี่ยนมาใช้กระสุนที่เบากว่าเดิม ก็ดีขึ้นมาบ้าง แต่ไม่ได้ติดตามทำมาอีก

ของเพิ่มเติมเรื่องกติกาอีกครั้งว่า เปลี่ยนแปลงปรับปรุงกันได้  เช่นที่ชมรมของผม เราเดินยิงกันไปเรื่อย ๆ โดยถ้าแข่ง 25 เป้าก็ให้เวลารวมราวชั่วโมงครึ่ง แต่ถ้าแข่ง 50 เป้า ก็มักจะให้ยิงชุดแรก 25 เป้าแล้วพักทานอาหารกลางวัน แล้วกลับไปยิงต่อ แต่ใครจะยิงรวด 50 เป้าก็ไม่ว่ากัน  ไม่มีการจำกัดเวลาในการยิงแต่ละเป้า และไม่ต้องยิงเรียงตามเบอร์ แต่จะต้องตั้งต้นยิงที่เบอร์ต่าง ๆ กัน ห่างกันประมาณ 5 เป้า เพื่อที่หลาย ๆ คนจะได้เริ่มแข่งขันพร้อม ๆ กัน  แต่อย่างผมจะยิงค่อนข้างเร็ว ถ้าเกิดมาตามทันกลุ่มหน้า ก็แซงไปเป้าอื่น ๆ ก่อนได้เลย แล้วค่อนกลับมาเก็บตกเป้าที่ยังไม่ได้ยิงตอนหลัง
อีกเรื่อง บางทียิงไม่โดน kill-zone แต่ไปโดนเป้าและเป้าเกิดล้ม เขาก็จะยอมให้คะแนนว่า"ถูก"  แต่ในกรณีเราคิดว่าเรายิงโดน kill-zone จัง ๆ แต่เป้าไม่ล้ม ก็มีสิทธิ์ขอเข้าไปตรวจเป้าดูได้ ว่ากลไกขัดข้องหรือไม่ โดยเฉพาะถ้ายิงแล้วเห็นเชือกกระตุก เพราะเชือกจะผูกติดกับแกนของ kill-zone เป้าจึงควรจะล้ม หรือไม่ก็ให้คนอื่นลองยิงซ้ำดูว่าจะล้มหรือไม่  และก็ยังมีกรณีที่คนอื่นใกล้ ๆ กับเรายิงผิด มายิงเอาของเราล้ม โดยเฉพาะเป้าระยะไกล 2 เป้า ที่บังเอิญ มาอยู่ใกล้ ๆ กัน ก็ต้องมาพิจารณาเป็นราย ๆ ว่า จะยิงใหม่หรือว่าปรับฟาล์วใคร เป็นต้น

ดูแล้วการแข่ง FT. ก็ไม่ได้มีกฎที่ตายตัวซะทุกข้อนะครับ...
นั่นหน่ะสิครับ.. เราน่าจะปรับประยุกต์กฎกติกาให้เข้ากับผู้เล่นในบ้านเราดีกว่าครับ.. ทำให้เป็นเกมส์ที่สนุก ไม่จำเป็นต้องไปตามเค้าหมดซะทุกอย่าง แล้วเราก็เล่นกันแบบสนุกๆ ของเรา ไม่ได้ไปแข่งขันชิงรางวัลอะไรมากมายเหมือนเกมส์โอลิมปิกสักหน่อย.. บางทีฝรั่งเห็นเราเล่นแล้วเค้าอาจจะอยากเล่นตามอย่างเราบ้างนะครับ.

กฎกติกาของฝรั่งเค้าเอื้อต่อผู้เล่นกับกฎหมายบ้านเค้า..
เราก็น่าจะทำอย่างเค้าบ้างนะครับ..
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:35:15 PM »

ผมคิดว่าปัญหาของเราตอนนี้คือทุกคนถือกติกาไม่เหมือนกัน

เราบอกว่ายิงแบบ FT ผมเชื่อได้เลยว่าถ้าถามลงไปในรายละเอียดต่างๆ ผม พี่หน่อง พี่ตุ๊ พี่สำราญ ตาจุก หรือเพื่อนๆ ท่านอื่น จะตอบไม่เหมือนกัน
ยกตัวอย่างท่านอนยิง บางคนบอกว่าใช้หมอนรองข้อศอกได้ บางคนบอกไม่ได้ บางคนไม่เอารองศอกแต่เอาไปรองแขนซะเลย แบบนี้ล่ะที่จะเป็นปัญหา

เหมือนเราใช้กฎหมายกันคนละฉบับ ถ้ายิงแล้วไม่เกิดปัญหาหรือข้อข้องใจก็ดีไป ที่ผ่านมายิงกันแบบพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ หน้าเดิมๆ เน้นเฮฮามากกว่า ก็เลยไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเกิดสมาชิกเริ่มมากันเยอะๆ แล้วเกิดข้อขัดแย้งขึ้นมาจะทำอย่างไร เราก็ยกภาระให้กรรมการเป็นคนฟันธงตามดุลยพินิจของกรรมการเอง เพราะไม่เคยมีใครเขียนข้อกำหนดไว้
อนาคตต้องเกิดปัญหาแน่ เพราะคนที่ถูกตัดสินให้เสียประโยชน์ก็จะเริ่มอ้างกติกาของตนเองขึ้นมา กรรมการก็หนักใจ คนยิงก็คาใจ

ถ้าเราร่างกติกาของชมรมขึ้นมาซักฉบับ ทำให้เป็นทางการหน่อย แล้วประกาศให้ทุกคนรับทราบในกติกา น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า ดำเป็นดำ ขาวเป็นขาว ลดพวกสีเทาๆ ลง
กติกาอาจจะยังไม่สมบูรณ์ตั้งแต่ครั้งแรก แต่อย่างน้อยทุกคนเริ่มใช้กติกาเดียวกันที่มีอยู่จริงไม่ได้จินตนาการกันเอาเอง เริ่มจากหัวข้อหลักๆ เช่นท่ายิง การตั้งเป้า การนับคะแนน ข้อกำหนดเรื่องปืนและอุปกรณ์ ฯลฯ
จากนั้นเราค่อยๆ เพิ่มเติมกฏ แก้ไขข้อบังคับต่างๆ ที่เห็นว่าสำคัญไปตามวาระโอกาส เพื่ออุดช่องโหว่ต่างๆ

แล้วใครจะเป็นคนเขียนกติกา ??  ตกใจ
ผมเคยแปลกติกาของ BFTA ในหมวดหลักๆ และแก้ไขบางส่วนตามความคิดของผม แล้วส่งร่างให้สมาชิกที่เป็นคนจัดงานไปศึกษาต่อ
จะเห็นด้วยตามนั้นหรือจะเขียนใหม่ก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ดีกว่าเริ่มต้นจากศูนย์
ผมคิดว่าเราคงไม่ได้มีการโหวต หรือลงคะแนนในหน้าเว็ปแน่ เพราะคงถกเถียงกันยาวเป็นปีกว่าจะหาข้อสรุปได้
น่าจะเป็นดุลยพินิจของทางทีมที่จัดการแข่งขันเป็นผู้ตัดสินใจ หรือรวมเอาสมาชิกเฉพาะที่มาร่วมแข่งขันด้วยเพราะเค้าคือกลุ่มคนที่ใช้กติกาจริงๆ ถ้าอยากมีสิทธิออกความคิดเห็นเรื่องกติกาก็ควรจะมาแข่งขันก่อนด้วย
สรุปร่างออกมาได้แล้วก็มาโพสไว้ในหน้าเว็ปและปักหมุดไว้ ให้ทุกคนสามารถเอาไปอ่านกันได้
ถ้าสิ่งนี้เกิดขึ้นได้จริง ก็จะลดข้อขัดแย้งต่างๆเรื่องกติกาแข่งขัน คนที่ไม่ทราบกติกาแต่อยากร่วมแข่งขันก็จะได้ทราบและสามารถเตรียมตัวมาได้

***** กติกาข้อบังคับ BFTA http://www.thebfta.net/bfta-documents/82-rules-and-regulations

AAFTA http://www.aafta.org/Assets/handbook/2012/AAFTA_handbook%202012.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 08:51:37 PM โดย Exxx » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์