๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:35:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวันวาน..จนถึงวันนี้ การยิงปืนพาดแท่น ที่น่าติดตาม ครับ  (อ่าน 8934 ครั้ง)
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 12:00:15 AM »

ช่วงนี้..กระทู้ในเว็ปเงียบๆไป  จึงขออนุญาต เปิดหัวข้อกระทู้ใหม่ ครับ  ไหว้
     จากอดีต..การยิงปืนพาดแท่นติดกล้อง(ลูกกรด)นั้นได้รับความนิยมมาเกือบ 20 ปีแล้ว  แต่ทาง"ชมรมคนรักปืนอัดลม"ของเราได้เปิดตัวเพียง 2 ปีกว่าเท่านั้นและได้จัดการแข่งขันพาดแท่นกันครั้งแรก..เมื่อต้นปีที่แล้วนี้เอง  โดยตลอดเวลามีอาจารย์ สมศักดิ์ ได้เป็นประธานกรรมการตัดสินการแข่งขันให้กับทางชมรมฯถึง 4 ครั้งแล้ว  แต่ปัจจุบัน..พวกเราสมาชิกชมรมฯพอทราบว่าอาจารย์ สมศักดิ์ เคยแข่งขันยิงปืนยาวพาดแท่น(ลูกกรด)มาก่อนเท่านั้น ครับ  แต่ก็ไม่รู้มากเท่าใดนัก  Huh
     ...ช่วงวันสงกรานต์ที่ผ่านมานี้ ผมจึงได้มีโอกาศเปิดอ่านนิตยสารอาวุธปืนเล่มเก่าๆ เพื่อศึกษาเกี่ยวกับการแข่งขันพาดแท่นของนักแข่งขันรุ่นก่อนๆ..ก็พบว่าในปี 2543 หรือครบ 1 รอบ12 ปีที่ผ่านมา อาจารย์ที่ปรึกษาของเราท่านนี้..ต้องใช้ระยะเวลาเพียรพยายามยาวนานถึง 3 ปีเต็ม  จึงได้ประสบความสำเร็จสูงสุด  ผมเห็นว่าควรนำ..ประวัติของอาจารย์ สมศักดิ์บางช่วง..บางตอน มาเป็น"กรณีศีกษา" เพื่อให้นักแข่งของสมาชิกชมรมฯรุ่นใหม่ๆ..ได้รับรู้ประวัติของท่านและเข้าใจถึงการวิวัฒนาการความเป็นมาของการแข่งขันยิงปืนพาดแท่นให้มากขึ้น  อันเป็นการยกระดับมาตรฐานการยิงปืนของชมรมฯอีกทางหนึ่ง ขอรับ
        จึงได้เรียนขออนุญาตอาจารย์ สมศักดิ์ แล้ว  เพื่อนำประวัติของอาจารย์ ลงในเว็ปนี้..ตามโอกาศอันควรต่อไป
                                                                                                                                                                           ขอบคุณ

ปล. หากพวกเราสมาชิกชมรมฯมีสิ่งที่ดีๆ..เกี่ยวกับกีฬายิงปืนพาดแท่นของปืนลูกกรดหรือปืนอัดลม ก็สามารถนำมาลงในหัวข้อกระทู้นี้ได้เลย นะครับ  เพราะพื้นฐาน"เมื่อวันวาน..จนถึงวันนี้ ก็คือการยิงปืนพาดแท่น..อันเดียวกัน"นั่นเอง ครับ   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 12:05:32 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:12:03 AM »

Cheesy+1 พี่วิโรจน์ อยากทราบประวัติโดยละเอียดเหมือนกันครับ รู้แต่เพียงว่าท่านเป็นนักแม่นปืนระดับตำนานของเมืองไทย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 05:09:42 PM »

Cheesy+1 พี่วิโรจน์ อยากทราบประวัติโดยละเอียดเหมือนกันครับ รู้แต่เพียงว่าท่านเป็นนักแม่นปืนระดับตำนานของเมืองไทย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

ขอบคุณ คุณ นะครับ
    ตอนนี้ผมอยากให้พวกเราสมาชิกฯได้ชมรูปของอาจารย์ สมศักดิ์ ในฐานะแชมป์ปืนกล้องประจำปี 2542..จากวันวานก่อน ครับ

และจนมาถึงวันนี้..อาจารย์ สมศักดิ์ ที่ปรึกษา ได้ทำหน้าที่เป็นประธานกรรมการตัดสินให้กับ"ชมรมคนรักปืนอัดลม"ของเราตลอดมา ขอรับ

..ท่านกรรมการ อ.สมศักดิ์ ..งานนี้เหนื่อยจริงๆครับ.... ไม่รู้ใครไปแกล้งอะไรบ้างครับ..5555

...โปรดติดตามประวัติของอาจารย์ สมศักดิ์ ของเรา..อีกไม่นานเกินรอ ขอรับ  Shocked หลงรัก ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 08:14:24 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 06:51:48 PM »

ขอบคุณพี่วิโรจน์ มาก ครับ   ยังไงรบกวน ขอชม ภาพปืน และอุปการณ์  ที่ อาจารย์ ใช้แข่ง ด้วยจะดีมาก ๆ  ไหว้
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:06:18 PM »

ขออนุญาต ครับ
        ผมขอนำประวัติ อาจารย์ สมศักดิ์ ทื่ปรักษาชมรมฯมาให้พวกเราได้ศึกษาความเป็นมาก่อนที่จะคว้า"ถ้วยใบใหญ่" แชมป์ปืนยาวพาดแท่นประจำปี 2542  โดยต้องใช้ความวิสาหะ..เพียรพยายามอย่างสูงสุด ตลอดจนค้นหาวิธีการใหม่ๆมาเพิ่มทักษะให้กับตัวเอง และประการสำคัญ คือได้ติดตามอยู่ร่วมงานกับชมรม"ฟรีพิสตอลคลับ"มายาวนานตลอดเวลา 3 ปี  จึงได้เก็บเกี่ยวความรู้จากนักแข่งขันรุ่นก่อนๆได้มาก ครับ

ลำดับต่อไป ผมขอให้เพื่อนๆสมาชิกฯที่ยิงปืนพาดแท่น..ได้ทราบถึงเทคนิคสำคัญบางประการที่จะนำไปสู่..แชมป์ปี 2524  นะครับ  โปรดติดตาม...
                                                                                                                                                                                                                        ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 08:27:22 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:05:40 AM »

ขอบคุณพี่วิโรจน์ มาก ครับ   ยังไงรบกวน ขอชม ภาพปืน และอุปการณ์  ที่ อาจารย์ ใช้แข่ง ด้วยจะดีมาก ๆ  ไหว้

ถ้าเห็นภาพปืนและอุปกรณ์ หวังว่าคงไม่คิดแอบไปหาซื้อมาไว้ในครอบครองอีกนะครับ
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 01:37:30 PM »

ถ้าเห็นภาพปืนและอุปกรณ์ หวังว่าคงไม่คิดแอบไปหาซื้อมาไว้ในครอบครองอีกนะครับ

พอแล้วครับ  ยอมจำนนแล้วครับ  คงไม่ซื้อเพิ่มอีกแล้วครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:09:39 PM »

พอแล้วครับ  ยอมจำนนแล้วครับ  คงไม่ซื้อเพิ่มอีกแล้วครับ

จริงอะเปล่า   เห็นหลายคนก็พูดแบบนี้กันทั้งนั้น  แต่พอขึ้นโครงการใหม่  มาแถวหน้าเลย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 07:48:19 PM »

อ้าว รวมถึงเบนเนลี่ ที่นั่งคุยกันไว้คนละกระบอกหรือเปล่าครับ
ผมขอนายห้างหาให้อยู่ครับ
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:23:24 PM »

จริงอะเปล่า   เห็นหลายคนก็พูดแบบนี้กันทั้งนั้น  แต่พอขึ้นโครงการใหม่  มาแถวหน้าเลย

ยอมจริง ๆ ครับน้าแม็ก  เอาแค่ที่มี ก็ พอร่วมสนุกกับ สมาชิกได้แล้ว
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:25:33 PM »

อ้าว รวมถึงเบนเนลี่ ที่นั่งคุยกันไว้คนละกระบอกหรือเปล่าครับ
ผมขอนายห้างหาให้อยู่ครับ

มันไม่ใช่ปืน พาดแท่นครับ  พอแล้วครับกระทู้  เค้าจะออกทะเลแล้ว ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:23:39 PM »

ถ้ายิงเอาจริง คุณสมศักดิ์คงชนะเลิศติดต่อกันสามปี รับภาระเอาถ้วยกลับบ้านแบบถาวรไปแล้ว  แต่เข้าใจว่าไม่อยากรกบ้าน ปีหลังๆ ให้ลูกเมียยิงแทน

อุปกรณ์แท่นพาดที่ทำเองเป็นไม้ สวยมากครับ ว่างๆ คงแบกมาโชว์กันได้ 
ส่วนปืน 456 ที่ใช้ยิงแข่งสมัยนั้น น่าจะเป็นกระบอกเดียวในประเทศไทยที่ใช้ลำกล้องดักลาส...
และไม่ใช่แค่ดักลาสธรรมดานะครับ  เป็นดักลาสที่ทำ contour ภายนอกด้วยหินเจียร์ ไม่ใช้มีดกลึง
ช่างทำเสร็จบอกว่า...​ ไม่มีกระบอกที่สองแล้ว เสียเวลามาก
ทำเหล็กเสร็จ คุณสมศักดิ์ก็เอาต้นเสาจากสุรินทร์มาถากทำพานท้ายเอง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:42:33 PM »

เรียนถาม อ.ผณิศวรครับ   แล้วตอนนั้นนอกจาก ลำกล้อง แท่นพาดแล้ว

ลูกกระสุน ที่ใช้ ใช้ยี่ห้ออะไรครับ แล้ว มีปัญหา ว่าหายาก  หรือเปล่าครับ ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:12:44 AM »

ช่วงแรกที่เริ่มยิงแข่งกัน กระสุน TenEx นัดละ 3.50 บาท, Eley Club กับ CCI  นัดละ 1.50 บาทครับ  ปีแรกเราพบว่า TenEx เก่าเก็บ ยิงสู้ Club ไม่ได้
ยิงได้ปีกว่าๆ TenEx ล็อตใหม่แพงขึ้นไปอยู่ 5.50 ส่วน  Club กับ CCI 2.50  พอเป็นล็อตใหม่ ลูกแพงยิงดีกว่ามาก ทำให้ประชาชนระดับรากหญ้าเดือดร้อน
รัฐบาลจึงออกกฎหมาย "ห้าแถมหนึ่ง" คือกระสุนที่ราคาต่ำกว่านัดละ 5 บาท ในแต่ละแถวเป้าห้าดวงให้ยิงซ่อมได้หนึ่งนัด  ผลออกมาสูสีกัน
ยังมีบางท่านเลือกลูกแพงยิง 25 นัด ซึ่งมีข้อดีคือไม่ค่อยต้องเลือก lot number ของกระสุน   ส่วนพวกที่ใช้ Club จะซื้อครั้งละเต็ม carton คือห้าพันนัดครับ มีขายที่เดียวคือสนาม ร.ด. ที่ซื้อมากก็เพื่อทดสอบและปรับแต่งปืนให้เหมาะกับความแรงของล็อตนั้นแล้วใช้ยิงทั้งปี  พบว่ามีบางล็อตยิงดีมาก บางล็อตไม่ค่อยดี

จุดที่เลิกก็คือกระสุนระดับแข่งแท้ๆ เช่น TenEx, Lapua Midas, Federal Ultra  ราคาขึ้นเป็น 12 บาท,  สนาม ร.ด. เลิกสั่ง Eley Club  พร้อมกับราชนาวีเลิกสั่ง CCI เอาวินเชสเตอร์หัวทองแดงมาขายแทน (นายสนามให้ความเห็นแล้ว  แต่ฝ่ายจัดซื้อด้วยวิธีประมูลจะเอาของถูก),   ทองคำที่เราให้เป็นรางวัลประจำปี   แรกๆ ก็บาทละ 4000 ยิงๆ ไปกลายเป็น 8000 (ชนะเลิศได้ทองสามบาทไล่เรียงลงมา อันดับ 4 ถึง 10 ได้แหวนสองสลึง  คนที่ไม่ติด top ten ต้องการเป็นแหวนรุ่นก็ออกเงินเอง)  ค่าสมัครไม่พอค่ารางวัล  ที่สำคัญที่สุด  "ปืนติดกล้อง"  กลายเป็นอาวุธร้ายแรงถูกเพ่งเล็งครับ  ก็เลยเลิกแข่ง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:47:21 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์  ไหว้ ผมว่าราคาลูก สมัยก่อน กับ สมัยนี้ ถ้าเทียบค่าเงินก็คงไม่ต่างกันนัก

อีเล่ย์แดง 15 บาท คลับ 6 บาท ลาปัว 6 บาท แข่งที ถ้ากระเป๋าไม่หนัก ก็มีท้อค่าลูกละครับ

ไหนจะซ้อม ไหนจะเก็บไว้แข่ง  แมตท์หนึ่ง ต้อง หลายแถวอยู่นะครับ  สำคัญ พวกอยู่ต่างจังหวัด

ไม่มีพรรคพวก เพื่อนฝูงแบ่งลูกให้  ลำบากขึ้นไปอีก ไหว้

ผมไม่เข้าใจ ว่าพวกมีอำนาจ เค้าเอาหยักไหนของสมองคิดนะครับว่า จะเอาปืนดี ๆ แพง ๆ ไปลอบสังหาร ผู้นำ เศร้า เศร้า

แถวชายแดน ปืนแรงสูง กระบอกละไม่กี่พัน  ยิงแล้วทิ้งคุ้มกว่า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์