๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 06:40:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังสัยเรื่องจรวดที่ใช้ยิงจากปืนM16 กับ ปืนใหญ่โบราณครับ  (อ่าน 9388 ครั้ง)
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 06:30:22 PM »

1.) ถ้าความจำผมไม่เพี้ยนไปเอง จำได้ว่าตอนเรียน รด. พอครูฝึกสอนเรื่องปืน M16 นอกจากจะติดตั้ง M203กับลูกซองได้แล้ว ยังสามารถติดระเบิด(ผมว่าเหมือนจรวดเล็กๆ)โดยเสียบเข้าที่ปากกระบอกปืน แล้วเหนี่ยวไกยิงไปได้เลย  ถามว่ามันคืออะไรครับ เพราะไม่เคยเห็นที่ไหนอีกเลยไม่ว่าจะเป็นในหนังหรือในข่าว

2.) ปืนใหญ่ในหนังประวัติศาสตร์ไทยทั้งทุนต่ำทุนสูง เวลายิงไปแล้วมันระเบิดได้เป็นเปลวไฟด้วยซ้ำ แต่ผมเห็นลูกกระสุนปืนใหญ่รอบๆกระทรวงกลาโหม มันก็เป็นก้อนเหล็กกลมๆ เลยสงสัยว่ามันระเบิดได้อย่างไร

ถ้าคำถามไม่ได้สาระต้องขอโทษด้วยครับ แต่ถามใครมาตั้งแต่หนุ่มยันแก่แล้วก็ไม่ได้ข้อสรุปซะที มันคาใจครับ  เศร้า เศร้า เศร้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 06:50:32 PM »

-ลูกระเบิดที่ยิงจากปืนเล็กยาว จำได้ว่า อานุภาพเท่า ๆ ระเบิดมือ แต่ยิงจากปืนเลยไปได้ไกลกว่าเล็กน้อย รู้สึกว่าต้องยิงด้วยลูกแบล้งก์หัวจีบ (ต้องรอฟังคำตอบจากทหารจริง ๆ อีกที) 
-ลูกกระสุนปืนใหญ่ไทยโบราณไม่ระเบิดครับ มีหลายแบบเหมือนกัน แบบปกติเป็นก้อนโลหะกลม  บางแบบก็เป็นโลหะกลม 2 ก้อนโยงกันด้วยโซ่ อวป.เคยลงพิมพ์ 6-7 ปีมาแล้ว  สมัยรัชกาลที่ 1 ทหารไทยตัดไม้เนื้อแข็งในป่ากาญจนบุรีมาทำกระสุนปืนใหญ่ด้วยซ้ำไป พอยิงออกไปตูมพม่าหลบกันวุ่นวาย พอรู้ว่าเป็นลูกไม้ ก็ร้องบอกกันว่า..ลูกไม้หรอกนะ..ตัวเอง คำว่าลูกไม้จึงยังเป็นสำนวน(หมายถึงเล่ห์เหลี่ยม)มาจนทุกวันนี้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 07:33:33 PM »

ระเบิดยิงจากปืนเล็ก  รุ่นใหม่ ๆ ใช้กระสุนจริงได้เลยครับ
แบ่งเป็น 2 ประเภท  คือแบบมี Bullet trap เป็นแท่งทองแดงรับหัวกระสุนเอาไว้ภายใน   กับ Bullet true ตัว ลย.เป็นรูให้กระสุนวิ่งผ่านไปได้  ใช้แกสขับดัน

ปืนใหญ่โบราณยิงแล้วระเบิดได้ครับ  ข้างในเป็นดินดำ กับมีสายชนวน จุดจากเปลวไฟในลำกล้องปืน
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:16:11 PM »

-ลูกระเบิดที่ยิงจากปืนเล็กยาว จำได้ว่า อานุภาพเท่า ๆ ระเบิดมือ แต่ยิงจากปืนเลยไปได้ไกลกว่าเล็กน้อย รู้สึกว่าต้องยิงด้วยลูกแบล้งก์หัวจีบ (ต้องรอฟังคำตอบจากทหารจริง ๆ อีกที) 
-ลูกกระสุนปืนใหญ่ไทยโบราณไม่ระเบิดครับ มีหลายแบบเหมือนกัน แบบปกติเป็นก้อนโลหะกลม  บางแบบก็เป็นโลหะกลม 2 ก้อนโยงกันด้วยโซ่ อวป.เคยลงพิมพ์ 6-7 ปีมาแล้ว  สมัยรัชกาลที่ 1 ทหารไทยตัดไม้เนื้อแข็งในป่ากาญจนบุรีมาทำกระสุนปืนใหญ่ด้วยซ้ำไป พอยิงออกไปตูมพม่าหลบกันวุ่นวาย พอรู้ว่าเป็นลูกไม้ ก็ร้องบอกกันว่า..ลูกไม้หรอกนะ..ตัวเอง คำว่าลูกไม้จึงยังเป็นสำนวน(หมายถึงเล่ห์เหลี่ยม)มาจนทุกวันนี้

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ เรื่อง "ลูกไม้"   Grin

ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:40:17 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ poethipus สำหรับที่มาของ ลูกไม้  ไหว้

ขอเรียนถาม ผู้การสุพินท์ ต่ออีกหน่อยครับ ว่าระเบิดที่ยิงจากปลย. ไม่เป็นที่นิยมหรือต้องใช้ในภาระกิจเฉพาะ ถึงไม่ได้พบเห็นเหมือนพวกที่ยิงจาก m79,m203
แล้วยิงได้ไกลเท่าไหร่   อานุภาพ พอๆกับ ลูกระเบิด 40 มม. ไหมครับ  ส่วนลูกปืนใหญ่โบราณที่ระเบิดได้พอนึกภาพออกแล้วครับ   ขอบคุณมากครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:11:28 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ poethipus สำหรับที่มาของ ลูกไม้  ไหว้

ขอเรียนถาม ผู้การสุพินท์ ต่ออีกหน่อยครับ ว่าระเบิดที่ยิงจากปลย. ไม่เป็นที่นิยมหรือต้องใช้ในภาระกิจเฉพาะ ถึงไม่ได้พบเห็นเหมือนพวกที่ยิงจาก m79,m203
แล้วยิงได้ไกลเท่าไหร่   อานุภาพ พอๆกับ ลูกระเบิด 40 มม. ไหมครับ  ส่วนลูกปืนใหญ่โบราณที่ระเบิดได้พอนึกภาพออกแล้วครับ   ขอบคุณมากครับ  ไหว้

ลย.แรงกว่า ค.40 มม.ครับ  แต่ไม่แม่น
ปัจจุบันไม่นิยมใช้  เพราะอาวุธยิงสนับสนุนประจำหมู่แบบอื่น ๆ มีอยู่แล้ว  เช่นพวก LAW หรือ RPG
นอกจากนั้น หลักนิยมของการรบในปัจจุบัน  ทหารราบก็จะปฏิบัติงานอยู่ภายในรัศมีการยิงสนับสนุนของหน่วยเหนือ
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:39:54 PM »

ผมเข้าใจมาตลอดว่าปืนใหญ่โบราณ ยิงไปไม่ระเบิดเพราะเป็นลูกเหล็ก แบบหนังฝรั่งที่ยิงจากเรื่อใส่เรือ กาบเรือแตกเสากระโดงหัก ไม้แตกกระจุยกระจาย ควันพุ่งจากปากกระบอก ยังนึกตำหนิหนังไทยว่าทำให้ระเบิดตูมตามทำไมไม่สมจริง เพราะผมเคยไปเที่ยวอยุธยาไปดูลูกปืนโบราณที่วังจันทร์เกษม ก็เห็นเป็นลูกเหล็กตันๆ หลายขนาด ได้ความรู้อีแล้วครับ

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:58:45 PM »

ผมจำไม่ได้ว่าผมไปเจอที่ไหนมาครับ อาจจะเป็นที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ หรือเปล่าไม่แน่ใจ
เห็นลูกปืนใหญ่เป็นลูกเหล็กเจาะรูกลมๆไว้เท่านิ้วชี้น่าจะได้ เพิ่งมารู้ตอนนี้ จากท่านผู้การสุพินท์ บอกนี่เองครับว่าเป็นรูอะไร ยิ้มีเลศนัย
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ไหว้
rangerner
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:27:16 PM »

เรียนถามท่านผู้การฯ ครับ เรื่อง ลย. ตามที่เคยเห็นในหนังสือ จะสวมเข้าที่ปลายกระบอกปืน เอ็ม ๑๖ เวลายิง ด้วยกระสุนปืน จะไม่มีปัญหาเรื่องลำกล้องบวมเหรอครับ

รักในหลวง  หวงแผ่นดิน
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:07:15 AM »

Grin

ลองไปหาภาพมาดู ดูจากลำกล้องไม่น่าจะใช่ของM16
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:24:08 AM »

นี่ครับ
http://www.google.co.th/images?hl=th&q=rifle+grenade&um=1&ie=UTF-8&source=univ&ei=tAfwTJyRBoP5cdvl6ZMK&sa=X&oi=image_result_group&ct=title&resnum=1&ved=0CCgQsAQwAA

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:48:43 AM »

คงจะฮาดีนะครับ

ถ้ายิงไป โดยไม่ได้ ดึงสลักออก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:37:56 AM »

คงจะฮาดีนะครับ

ถ้ายิงไป โดยไม่ได้ ดึงสลักออก

ฝ่ายตรงข้ามก็ได้ระเบิดฟรีๆหนึ่งลูก...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 10:09:02 AM »

ต้องแกล้ง...
ด้วยปลดชนวนเวลาออก
ไม่มีถ่วง ....

บึ้ม...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:19:47 PM »

เรียนถามท่านผู้การฯ ครับ เรื่อง ลย. ตามที่เคยเห็นในหนังสือ จะสวมเข้าที่ปลายกระบอกปืน เอ็ม ๑๖ เวลายิง ด้วยกระสุนปืน จะไม่มีปัญหาเรื่องลำกล้องบวมเหรอครับ
ผมว่าบวมไม่บวมไม่สน ขอให้เอาชีวิตรอด หรือ ฆ่าศัตรูได้ก็พอ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์