๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 09:31:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 31
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มท. เรียกเก็บอาวุธปืนยาวที่มีอานุภาพรุนแรง ไว้ชั่วคราว ช่วงเลือกตั้ง  (อ่าน 69424 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #390 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:32:42 PM »

ได้ข่าวมาว่า เจ้าหน้าที่ตอบคนที่ไปถามว่า ถ้าไม่ส่งปืนตามคำสั่งจะดำเนินการอย่างไร?

ได้รับคำตอบว่า ต้องดูที่มติกรรมการ

เออแฮะ ............. เอากฎหมายมาอ้างออกคำสั่งเฮงซวย มาบีบบังคับประชาชน แถมยังมีหน้ามาตอบว่าแล้วแต่มติกรรมการ

กรรมการอะไรนั่นน่ะเป็นคนเขียนกฎหมายเองหรือไงครับ หรือเป็นคนชี้เป็นชี้ตายกับประชาชนได้

ตกลงคนมีปืนนี่เป็นคนที่พวกนี้นึกจะกดขี่ยังไงก็ได้ใช่ไหม ................. เอาอำนาจตามกฎหมายมาบีบ แล้วยังมีหน้ามาบอกอีกว่าจะมีมติทำอย่างโน้นอย่างนี้กับคนที่ไม่ทำ .................

ใหญ่โตเสียเหลือเกิน

เมื่อไหร่จะยุบกรมนี้ไปเสียที ตั้งแต่ตั้งมายังไม่เห็นทำความอบอุ่นใจอะไรให้กับประชาชนเลย มีแต่กดขี่ รีดไถ ข่มเหง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #391 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:36:48 PM »

กำหนดคืนแบบปลายเปิด เป็นเรื่องแอบแฝง รู้ทั้งรู้ว่ามีเท่าไหร่ หากบริสุทธิ์ใจ การกำหนดเวลาคืนชัดเจนและกติกาการดูแล เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจต่อการกระทำนี้ น่าจะเป็นวิสัยที่ทำได้ แต่ไม่ทำ มันฟ้องการทำงานแบบ ลูบหน้า ปะจมูก ง่ายเข้าว่า ไม่ใส่ใจ เพราะไม่ใช่ของตน  

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Lt.mink_รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 4

ลาภยศ เหมือนกลีบดอกไม้ ไม่นานก็ร่วงโรย

« ตอบ #392 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:39:32 PM »

ได้ข่าวมาว่า เจ้าหน้าที่ตอบคนที่ไปถามว่า ถ้าไม่ส่งปืนตามคำสั่งจะดำเนินการอย่างไร?

ได้รับคำตอบว่า ต้องดูที่มติกรรมการ

เออแฮะ ............. เอากฎหมายมาอ้างออกคำสั่งเฮงซวย มาบีบบังคับประชาชน แถมยังมีหน้ามาตอบว่าแล้วแต่มติกรรมการ

กรรมการอะไรนั่นน่ะเป็นคนเขียนกฎหมายเองหรือไงครับ หรือเป็นคนชี้เป็นชี้ตายกับประชาชนได้

ตกลงคนมีปืนนี่เป็นคนที่พวกนี้นึกจะกดขี่ยังไงก็ได้ใช่ไหม ................. เอาอำนาจตามกฎหมายมาบีบ แล้วยังมีหน้ามาบอกอีกว่าจะมีมติทำอย่างโน้นอย่างนี้กับคนที่ไม่ทำ .................

เมื่อไหร่จะยุบกรมนี้ไปเสียที ตั้งแต่ตั้งมายังไม่เห็นทำความอบอุ่นใจอะไรให้กับประชาชนเลย มีแต่กดขี่ รีดไถ ข่มเหง

โดนใจครับ ขอบคุณคุณอามะขิ่นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 08:41:26 PM โดย Lt.mink_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jiranuwat
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #393 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:51:25 PM »

มีคนนำไปมอบให้แล้วหรือครับ
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #394 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:12:02 PM »

ขออนุญาตว่าตามนะครับ..... ไหว้
                    กรมนี้ บ้าอำนาจครับ ทำกับประชาชนเหมือนคนอีกระดับนึงกับตัวเอง........ผมโดนมากับตัวเอง เจอเอง อัดเทปเอง หมดศรัทธาไปเยอะครับ...... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 10:14:32 PM โดย พ่อค้าภูธร... รักในหลวง » บันทึกการเข้า
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #395 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:13:32 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วในกรณีที่ปืนเป็นชื่อของบิดาที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกหลานยังไม่ได้ทำการโอน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขออนุญาตตอบแทนท่านผู้อาวุโสฯ  ไปพลางก่อนนะครับ.

แนะนำให้รีบ คัดเลือกกันในหมู่ทายาท หาผู้จัดการมรดก เมื่อตกลงกันได้แล้ว จ้าง, แต่งตั้งทนาย
  ยื่นคำร้องต่อศาล ตั้งผู้จัดการมรดก ทนายทุกคนรู้ดี ค่าแรง 4-5 พันบาท รอคำสั่งศาล 45-60 วัน.

เมื่อได้คำสั่งศาลแล้ว สามารถโอนออกจากชื่อผู้ตายไปเป็นชื่อทายาทผู้ที่ต้องการ หรือใครที่ต้องการซื้อ
  โดยไม่ต้องโอนเป็นชื่อ ผจก.มรดกก่อน เอกสารประกอบการโอน ทำได้โดยใช้สำเนาบัตรประชาชนและ
  สำเนาทะเบียนบ้านของ ผจก.มรดก สำเนาคำสั่งศาลฯ สำเนาใบมรณบัตร เอกสารประกอบตัวปืน เซนต์รับรองสำเนาถูกต้อง ครับ.

ขอสอบถามคุณ mob133     อ่านแล้วรู้สึกขัดๆกันอย่างไรไม่ทราบครับ....เท่าที่ได้ข่าวมาเรื่องการระงับออกใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืนในขนาด เช่น .223 .308 .338  แต่ในเมื่อศาลมีคำสั่งให้แต่งตั้งผู้จัดการมรดก  และผู้จัดการมรดกจะโอนอาวุธปืนให้แก่ทายาท กรณีเช่นนี้จะทำอย่างไรครับ???
kuntinee
Newbie
*

คะแนน 14

« ตอบ #396 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:52:56 PM »

สมัครเข้าบอร์ดนี้สดๆ ร้อนๆ เพราะเรื่องนี้เลยค่ะ เพราะคุณพ่อมีปืนที่เข้าข่ายเหมือนกัน ตอนนี้งงกันสุดขีด กำลังรอเพื่อนคุณพ่อไปสอบภามที่ร้านปืนที่รู้จักกันมานานพรุ่งนี้

อ้อ คุณพ่อมีความเห็นดังนี้ค่ะ กำลังหาเว็บเหมาะๆ ลง ก็ขออันนี้ก่อนเลย เพิ่งเคยใช้ของเว็บนี้เลยไม่มั่นใจเท่าไหร่ค่ะว่ากดถูกหรือเปล่า

--------------------------------------------------
สมัยก่อนมีสุภาษิตว่าขี่ช้างจับตั๊กแตน สมัยนี้กลายเป็นขี่ช้างจับยุงไปแล้ว โดยเฉพาะจะเรียกเก็บปืนเล็กยาวขนาดกลางหลายขนาด เพราะกลัวว่าจะนำไปใช้สังหารผู้สมัคร ส.ส. หรือ หัวคะแนน เลยอ้างว่าจะนำไปยิงเพื่อเก็บปลอกกระสุนและลูกกระสุนไว้เป็นหลักฐาน อยากถามว่า

1. ปืนไรเฟิลชนวนกลางขนาดอื่นๆ นำมาใช้ไม่ได้หรือ การกำหนดขนาดของปืนแสดงว่าอ่านหนังสือเกี่ยวกับพลซุ่มยิงมากไปหน่อย

2. ถ้าใช้กระสุนปืน .308 และ .30-06 ชนิดลูกกระสุนหนัก 55 เกรน ยิงแล้วเก็บปลอกกระสุนไป เกลียวไม่รีดลูกกระสุน ก็จะพิสูจน์ไม่ได้ว่ายิงจากปืนกระบอกใดใช่หรือไม่

ทำไมเรื่องนี้ไม่ใช้วิธีที่ง่าย คือ กำหนดระยะเวลาห้ามนำปืนเล็กยาวชนวนกลางออกนอกบ้าน น่าเสียดายช่วงสงกรานต์ ถ้ากระทรวงมหาดไทยมีคำสั่งห้ามใช้รถจักรยานยนต์ ก็จะช่วยชีวิตคนไทยได้หลายร้อยคน
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #397 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:58:02 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วในกรณีที่ปืนเป็นชื่อของบิดาที่เสียชีวิตไปแล้ว แต่ลูกหลานยังไม่ได้ทำการโอน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขออนุญาตตอบแทนท่านผู้อาวุโสฯ  ไปพลางก่อนนะครับ.

แนะนำให้รีบ คัดเลือกกันในหมู่ทายาท หาผู้จัดการมรดก เมื่อตกลงกันได้แล้ว จ้าง, แต่งตั้งทนาย
  ยื่นคำร้องต่อศาล ตั้งผู้จัดการมรดก ทนายทุกคนรู้ดี ค่าแรง 4-5 พันบาท รอคำสั่งศาล 45-60 วัน.

เมื่อได้คำสั่งศาลแล้ว สามารถโอนออกจากชื่อผู้ตายไปเป็นชื่อทายาทผู้ที่ต้องการ หรือใครที่ต้องการซื้อ
  โดยไม่ต้องโอนเป็นชื่อ ผจก.มรดกก่อน เอกสารประกอบการโอน ทำได้โดยใช้สำเนาบัตรประชาชนและ
  สำเนาทะเบียนบ้านของ ผจก.มรดก สำเนาคำสั่งศาลฯ สำเนาใบมรณบัตร เอกสารประกอบตัวปืน เซนต์รับรองสำเนาถูกต้อง ครับ.

ขอสอบถามคุณ mob133     อ่านแล้วรู้สึกขัดๆกันอย่างไรไม่ทราบครับ....เท่าที่ได้ข่าวมาเรื่องการระงับออกใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืนในขนาด เช่น .223 .308 .338  แต่ในเมื่อศาลมีคำสั่งให้แต่งตั้งผู้จัดการมรดก  และผู้จัดการมรดกจะโอนอาวุธปืนให้แก่ทายาท กรณีเช่นนี้จะทำอย่างไรครับ???

แยกกันให้ออกสิครับ กรณีนี้เป็นการหาผู้จัดการมรดก (ผจก.มรดก) เพื่อจัดการกับทรัพย์สินของผู้ตาย
     เมือได้ ผจก.มรดกแล้วทรัพย์สินที่เป็นปืน เมื่อจะโอนให้ใคร ผู้ใด ผู้ที่รับโอนต้องมีใบอนุญาตฯ ( ป3 )
     (อนุญาตให้ซื้อหรือรับโอน) กฏหมายไม่ได้ระบุว่าต้องโอนภายในกี่วัน กี่เดือน กี่ปี หากช่วงนี้ห้ามโอน
     ก็ยังไม่ต้องโอน จะทอดเวลาห้ามโอน ออกไปนานจนถึงฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครั้งที่ 3 ก็ย่อมต้องรอ

อีกอย่างผู้ใดได้รับใบอนุญาต ป 3 ( อนุญาตให้ซื้อหรือรับโอน) ไปซื้อหรือรับโอนปืนแล้ว ตัดโอนมาแล้ว
     หากยังไม่มีเวลาเอาชุดตัดโอนไปดำเนินการเปลี่ยนเป็นใบ ป 4 กรณีนี้กฏหมายไม่ได้ระบุวันสิ้นสุดเอาใว้
     ผู้ใด ผู้นั้นสามารถเก็บปืนพร้อมเอกสารชุดนั้นใว้คู่กัน ตั้งแต่ลูกชายเกิดยันลูกบวช ก็ย่อมได้ไม่ผิด กม. ครับ.
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #398 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:03:37 PM »

ขออนุญาตตอบแทนท่านผู้อาวุโสฯ  ไปพลางก่อนนะครับ.

ขอสอบถามคุณ mob133     อ่านแล้วรู้สึกขัดๆกันอย่างไรไม่ทราบครับ....เท่าที่ได้ข่าวมาเรื่องการระงับออกใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืนในขนาด เช่น .223 .308 .338  แต่ในเมื่อศาลมีคำสั่งให้แต่งตั้งผู้จัดการมรดก  และผู้จัดการมรดกจะโอนอาวุธปืนให้แก่ทายาท กรณีเช่นนี้จะทำอย่างไรครับ???

แยกกันให้ออกสิครับ กรณีนี้เป็นการหาผู้จัดการมรดก (ผจก.มรดก) เพื่อจัดการกับทรัพย์สินของผู้ตาย
     เมือได้ ผจก.มรดกแล้วทรัพย์สินที่เป็นปืน เมื่อจะโอนให้ใคร ผู้ใด ผู้ที่รับโอนต้องมีใบอนุญาตฯ ( ป3 )
     (อนุญาตให้ซื้อหรือรับโอน) กฏหมายไม่ได้ระบุว่าต้องโอนภายในกี่วัน กี่เดือน กี่ปี หากช่วงนี้ห้ามโอน
     ก็ยังไม่ต้องโอน จะทอดเวลาห้ามโอน ออกไปนานจนถึงฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครั้งที่ 3 ก็ย่อมต้องรอ

อีกอย่างผู้ใดได้รับใบอนุญาต ป 3 ( อนุญาตให้ซื้อหรือรับโอน) ไปซื้อหรือรับโอนปืนแล้ว ตัดโอนมาแล้ว
     หากยังไม่มีเวลาเอาชุดตัดโอนไปดำเนินการเปลี่ยนเป็นใบ ป 4 กรณีนี้กฏหมายไม่ได้ระบุวันสิ้นสุดเอาใว้
     ผู้ใด ผู้นั้นสามารถเก็บปืนพร้อมเอกสารชุดนั้นใว้คู่กัน ตั้งแต่ลูกชายเกิดยันลูกบวช ก็ย่อมได้ไม่ผิด กม. ครับ.

งั้นแสดงว่า  ถ้าเป็นตามกรณีแรกที่คุณบอกว่าอาจจะต้องรอถึงฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครั้งที่ 3...ลูกก็ยังไม่มีสิทธิที่จะมีและใช้ปืนของพ่อกระบอกนั้น
ถ้าในกรณีนี้ปืนนั้นก็ไม่ต่างจากสากกระเบือเหรอครับ  ??
mob133
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

กลไกและไฟฟ้า

« ตอบ #399 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:56:11 PM »

งั้นแสดงว่า  ถ้าเป็นตามกรณีแรกที่คุณบอกว่าอาจจะต้องรอถึงฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครั้งที่ 3...ลูกก็ยังไม่มีสิทธิที่จะมีและใช้ปืนของพ่อกระบอกนั้น
ถ้าในกรณีนี้ปืนนั้นก็ไม่ต่างจากสากกระเบือเหรอครับ  ??

ครับ มันเป็นเช่นนั้นเอง, ถ้า มท.1 ห้ามไม่ให้ออกอนุญาต ป 3 เพื่อซื้อและรับโอน สักที ครับ.
เป้าสะอาด
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #400 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:36:57 AM »

อยากรู้เหมือนกันครับว่า ที่จะเอาไปยิงเก็บหัวกระสุนหนะ
จะเอาไปยิงกันที่ไหน หรือว่าบนอำเภอ ตกใจ
เอ หรือจะส่งเข้ากรุง
คาดว่าุ้ถ้าทำจริง  คชจ. คงจะหลายอยู่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #401 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:37:41 AM »

จนท วังไชยาที่เข้ามาอ่านว่าไงครับ  5555
เวร....เดินถอยหลังลงคลอง  ขอปืนก็ต้องผ่านทุกขั้นตอนมาหมดแล้ว  กว่าจะได้ก็ยาก  ได้แล้วถือว่ากฏหมายให้สิทธิตามชอบธรรมแล้ว  ยังจะมีการขอยึดปืน
ทั้งๆที่ไม่ได้ทำความผิดอะไร   ไม่ไว้ใจประชาชน   แหมๆๆๆ dak เงินภาษีประชาชนอยู่ทุกวันนี่ มันไม่ติดคอมั่งหรือไงน้อ  
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:52:43 AM »

+1 ไปเลยครับสากกระเบือ ขำก๊าก ตรงไปตรงมาเห็นภาพชัดเจน ไม่ต้องทอนผมนะครับ จูบบบบ
จากคำตอบผมอนุมานเอาว่าพี่mob คงสอบถามจากผู้ปฏิบัติงานด้านนี้โดยตรง ซึ่งแสดงให้เห็นว่า ไม่เคยคิดจะแก้ไขปัญหาความเดือนร้อนของประชาชนเลย เอาแต่กอด อ้างระเบียบ คำสัง่ที่จะก่อให้เกิดความไม่เป็นธรรมต่อประชาชนริดรอนสิทธิของประชาชน ฯลฯ สมควรแล้วครับที่จะมีคนจัดเต็มจัดหนักให้วังไชยา และกระทรวงมหาดไทย ยิ้มีเลศนัย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #403 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:58:02 AM »

+1 ไปเลยครับสากกระเบือ ขำก๊าก ตรงไปตรงมาเห็นภาพชัดเจน ไม่ต้องทอนผมนะครับ จูบบบบ
จากคำตอบผมอนุมานเอาว่าพี่mob คงสอบถามจากผู้ปฏิบัติงานด้านนี้โดยตรง ซึ่งแสดงให้เห็นว่า ไม่เคยคิดจะแก้ไขปัญหาความเดือนร้อนของประชาชนเลย เอาแต่กอด อ้างระเบียบ คำสัง่ที่จะก่อให้เกิดความไม่เป็นธรรมต่อประชาชนริดรอนสิทธิของประชาชน ฯลฯ สมควรแล้วครับที่จะมีคนจัดเต็มจัดหนักให้วังไชยา และกระทรวงมหาดไทย ยิ้มีเลศนัย

จัดหนักเลยครับ จะได้มีการเปลี่ยนแปลงอย่างจริงจังเสียที  ไหว้

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #404 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:59:10 AM »

ขออนุญาตตอบแทนท่านผู้อาวุโสฯ  ไปพลางก่อนนะครับ.

ขอสอบถามคุณ mob133     อ่านแล้วรู้สึกขัดๆกันอย่างไรไม่ทราบครับ....เท่าที่ได้ข่าวมาเรื่องการระงับออกใบอนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืนในขนาด เช่น .223 .308 .338  แต่ในเมื่อศาลมีคำสั่งให้แต่งตั้งผู้จัดการมรดก  และผู้จัดการมรดกจะโอนอาวุธปืนให้แก่ทายาท กรณีเช่นนี้จะทำอย่างไรครับ???

คนถามเขาต้องการรู้ว่าวันที่ 29 นี้จะทำอย่างไร   ตอบตรงคำถามไม่ได้ก็อยู่เฉย ๆ ดีกว่า   ไม่ถูกใครหมั่นไส้ด้วย
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 31
  พิมพ์