๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 11:07:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เห็นด้วยกับการจับกุมของเจ้าหน้าที่ตำรวจหรือไม่?  (ปิดการโหวต: ธันวาคม 19, 2004, 11:04:14 AM)
เห็นด้วย - 5 (13.5%)
เห็นด้วยอย่างยิ่ง - 6 (16.2%)
ไม่เห็นด้วย - 2 (5.4%)
ไม่เห็นด้วยมาก - 5 (13.5%)
เห็นด้วยถ้าไม่มีข้อยกเว้นสำหรับท่านๆ - 16 (43.2%)
เห็นด้วยแต่รัฐควรผ่อนผันสำหรับรถที่ติดมาก่อนออกกฎหมาย - 1 (2.7%)
ไม่เห็นด้วยเพราะกฎหมายไม่มีผลบังคับย้อนหลัง - 2 (5.4%)
เห็นด้วยเพราะมีเสียงข้างมากในสภา ทำอะไรก็ได้ - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 33

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มฉาบปรอท  (อ่าน 9572 ครั้ง)
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 09:19:37 AM »

เห็นด้วยค่ะ แต่ต้องไม่มีข้อยกเว้นนะ  Angry เพราะเวลาขับรถตามหลังรถพวกนี้แสบตามาก ๆ  อยากหาอะไรปา.......ซะ  Tongue ก่อนที่สายตาจะเสีย  Wink

น้ำยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

มิตรภาพที่ดีจะสร้างโลก

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 03:48:16 PM »

เห็นด้วยครับกับคันที่ติดซะมองอะไรเข้าไปไม่เห็นเลย.....แถมสะท้อนเข้าตาคันอื่นอีก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 05:15:19 PM »

โหวตแล้วค้าบ..บ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 05:23:53 PM »

โชคดีครับ  Grin

รถผมติดดำ แต่ไม่เป็นปรอท

โหวดให้แล้วครับ
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 08:23:16 PM »

โหวตแล้วครับ

NIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 09:32:31 PM »

เอาเวลาไปจับ โจร ปราบคอรัปชั่น ดูแลปักษ์ใต้ดีกว่า........ก๊าบ
                    Cheesyยังมีอะไรต้องเยอะแยะที่ตำมะรวจต้องทำแล้วทำไมต้องมาขุดขุ้ย..เขี่ย
เรื่องนี้ขึ้นมาอีก (พาไปอยู่ภาคใต้ให้หมดที) Cool
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2004, 10:05:10 PM »

Angry เดือดร้อน รำคาญ มากเมื่อเจอพวกที่กล่าวถึงกันนี้  เวลาขับรถตอนกลางวันที่แดดแรงๆ
แล้วต้องมาเจอพวกติดฟิลม์ฉาบปรอทสะท้อนแสงแดดแรงๆ มาเข้าตาเราอีก ร้อนก็ร้อน รถก็ติด
มันน่าจับไอ้พวกนี้ นอนตากแดด เปรี้ยงๆ ซัก 3 - 4 ชั่วโมง นะครับ  Angry

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2004, 01:11:52 AM »

Wink รำคาญนิดหน่อยคับ...

แต่รถผมก็ติดฟิล์มที่ฉาบปรอทนะคับ...

แต่ติดแบบฉาบน้อยๆเฉพาะบานหน้า ที่เหลือรอบคันติดฟิล์มปกติคับคับ...  Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2004, 10:31:33 AM »

แต่รถผมก็ติดฟิล์มที่ฉาบปรอทนะคับ...

แต่ติดแบบฉาบน้อยๆเฉพาะบานหน้า ที่เหลือรอบคันติดฟิล์มปกติคับคับ...  Grin

ติดเฉพาะบานหน้านี่ ป้องกันการเห็นคนนั่งข้าง ๆ หรือเปล่าครับ  Grin Grin กันไว้ก่อนเดี๋ยวคนที่บ้านเป็นห่วง  Grin Grin Grin

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2004, 12:27:37 PM »

เห็นด้วยอีกคน ขับรถแล้วเจอแสบตามาก Angry  ไม่ได้ว่าพี่หมอนะครับ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2004, 02:02:56 PM »

บางคันติดความเข้มสูง ๆ แถมยังฉาบปรอทอีก รถคันหลังขับตาม ไม่สามารถมองทะลุผ่านได้ แถม ยังจะต้องโดนแสงสะท้อนเข้าตาอีกต่างหาก ผมว่าค่อนข้างที่จะทำความเดือดร้อนให้กับผู้ร่วมเดินทางเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะรถที่ขับมาตามหลัง และเป็นช่วงเวลากลางวัน

แต่แท้ที่จริงแล้วปัจจุบันนี้ ฟิล์มกรองแสดงเกือบทุกยี่ห้อจะมีส่วนผสมของโลหะจำพวก อะลูมิเนียม หรือไม่ก็พวกปรอท อยู่แล้ว เพื่อให้รังสี UV ทะลุกระจกผ่านไปยังคนในรถ ถ้าฟิลม์ที่ว่านี้ความเข้มไม่เกิน 40 เปอร์เซ็นต์ จะไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากกับเพื่อนร่วมทาง เพราะความเข้ม 40% สามารถมองทะลุผ่านได้  แต่ถ้าคันที่ติดฟิมล์ตั้งแต่ 60% ขึ้นไป จะไม่สามารถมองทะลุผ่านได้ ยิ่งปัจจุบันมีการฉาบปรอทเพิ่มอีก ยิ่งมองไม่เห็นใหญ่เลย

แต่การฉาบปรอทก็มีข้อดี คือช่วยสะท้อนรังสี UV ออกไม่ให้เข้าไปในตัวรถ และช่วยสะท้อนแสงออกเพื่อให้ความร้อนผ่านเข้าไปข้างในได้น้อยที่สุด ทำให้อุปกรณ์ภายในของรถมีอายุยืนยาวเพิ่มมากขึ้น โดยเฉพาะปัจจุบันรถสมัยใหม่จะมีอุปกรณ์ที่เป็นอิเล็กทรอนิกส์เยอะขึ้น อีกกรณีหนึ่ง ทำให้รถคันนั้นดูสวยงามขึ้น

ในประเทศจีน ผมเห็นเขาติดฟิล์มกรองแสงแผ่นหลังของรถ เป็นแผ่นเล็ก ๆ (ประมาณ 3 แผ่น) มีการเว้นช่องกระจกใส ๆ ว่าง ๆ สลับกับการติดแผ่นฟิมล์ ทำให้รถคันหลังสามารถมองทะลุผ่านได้ และไม่เห็นมีการติดฟิล์มประเภทฉาบปรอทเหมือนบ้านเราเลย

สรุปผมก็เห็นด้วยครับ แต่ทางที่ดี ควรมีการประกาศออกมาให้ชัดเจนไปเลยว่าอะไรที่มันผิดกฎหมายต่าง ๆ เพื่อให้ประชาชนเขาเข้าใจ เพราะบางคนมีรถก็ขับเป็นอย่างเดียวไม่เคยสนใจหรือศึกษาอะไรเกียวกับเรื่อง อะไรทำนองนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2004, 02:04:47 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์