๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 06:15:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายิงลูก 9 ในระยะ 2 เมตร  (อ่าน 7605 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 01:53:00 AM »

ถ้าทดสอบกะ วัสดุพวก ไม้ ดินเหนียว แผ่นโลหะ กระดาษ ฯลฯ พอจะบอกคร่าวๆได้เท่านั้น

กรณีทดสอบกะสิ่งมีชีวิต  คน หรือ สัตว์ จะยื่นยันอะไรแน่นอนไม่ได้เลยครับ

เคยมีคนถูกยิงที่ลำตัวหลายนัด ปรากฎว่า คนเจ็บมีชั้นไขมันมาก  กระสุนหยุดแค่ชั้นใต้ผิวหนังเล็กน้อยครับ รักษาตัวไม่กี่วันก็กลับบ้านได้

Grin เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณโทนคับ...

เคยเห็นกรณีที่แปลกๆจากการถูกยิงมาก็มาก...

ทั้งน่าตายแต่ดันเดินมารพ.เองได้ หรือดูดีๆไม่น่าเป็นอะไรดันตายซะนี่...

แต่ละคนแต่ละเหตุการณ์มีตัวแปรมากคับ... Grin

ปล. พี่สมชายคับ... ด้วยความเคารพนะคับ... spinal cord แปลว่าไขสันหลังคับ มันนิ่มๆเหมือนๆกะสมองคับ...
คาดว่าพี่หมายถึง spine ที่หมายถึงกระดูกสันหลังมากกว่าคับ...  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2004, 01:55:07 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 02:11:33 AM »

เลือกกระสุนใช้งานในเมือง ยังไงเอาหัวรูไว้ก่อน
อย่างน้อยที่สุด มันปลอดภัยต่อผู้คนที่ไม่เกี่ยวข้องมากกว่า
เพราะโอกาสทะลุน้อยกว่า และเมื่อยิงพลาด กระสุนหัวรูมีโอกาสชำรุดมากกว่าหัวบอล

เคยมีประสพการณ์ ยิงปืนในสนามไปโดนเหล็กตันๆด้วยลูกไฮดราช็อค
ปรากฏว่ามีเศษกระสุนเล็กๆกระเด็นมาโดนตัว
คิดว่ากระสุนหัวรูที่ใช้มันแตกกระจาย
กระสุนที่แตกเป็นสะเก็ดเล็ก น่าจะไม่เลวร้ายเท่าหัวบอลที่แฉลบไปทั้งหัว
อันนี้ ผมไม่กล้ายืนยัน
ท่านใดทราบเรื่องนี้ จะช่วยผมแก้ไขความเชื่อสักหน่อยก็ดีครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 09:54:39 AM »

มีบ่อยๆ ที่ผู้ร้ายเมายาโดนกระสุนเข้ากลางลำตัวตั้งแยะยังไม่ร่วง ฝรั่งเขาก็ว่าให้ยิงสะโพกทำลายกระดูกเชิงกรานครับร่วงแน่ๆ แต่คนยิงก็ต้องถอยออกห่างนะครับ ไม่งั้นผู้ร้ายร่วงมาทับเราแบนหรือเอามีดแทงเราได้อีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 10:24:37 AM »

นายสมชายว่า... ที่จริงแล้วเจ้าของกระทู้อยากถามว่าลูกอีแบบไหนยิงแล้วอยุดอยู่... ถามแบบนี้หรือเปล่าครับ... เห็นพยายามเลือกลูกที่ไม่ทะลุน่ะ... ฮา

ถ.....ถูกต้องนะ...............คร้าบบบบบบบบบบ

ต้องการสร้างโอกาสให้ตัวเอง พร้อมที่สุด ถ้าเลียงไม่ได้ คงต้องยิงครับ 2 เมตร

ปืนดี+ลูกดี+เทคนิดการยิงดี  =  โอกาส 91%-99%

ปืนที่เชื่อถือได้ไม่ติดขัด +ลูก ? + ถ้าไม่ตื่นเต้นเล็งทีเชิงกราน [ เป้าใหญ่กว่าหัว ]

แต่ต้องการเปลื่ยนตัวแปร ว่า " ตื่นเต้น " ไม่ได้เล็งเชิงกราน ยิงเป้าใหญ่ใว้ก่อน

ด้านหลังเป้ามี ผู้คนสัญจร มากมาย 

ลูกหัวรู แบบไหน กี่เกรน ยี้ห้อ ใดที่ท่านคิดว่ามีโอกาส " ทะลุ " น้อยที่สุด และท่านจะใส่ติดปืนครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2004, 10:28:27 AM โดย peco » บันทึกการเข้า
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 10:51:40 AM »

Smiley..ในระยะใกล้ คนร้ายมีอาวุธปืน.ที่จะประุทุษร้าย...ผมจะยิงศีรษะอย่างเดียว.. แต่ถ้าอาวุธเป็นอย่างอื่น ถ้าจะต้องยิง..กระดูกขาท่อนบน..หรือเป้าใหญ่คือกระดูกเชิงกราน(ช่วงเอว) เพื่อให้ถูกแรงผลัก และเสียสมดุล จากรับแรงปะทะของกระสุนปืนเต็มๆๆ .. คนร้าย เลว..กล้า.มุทะลุ.เพราะมีอาวุธอยู่ในมือ... คนดีก็ทำได้อย่างเดียวกัน ..ไม่ใช่เพื่อระรานใคร .แต่เพื่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตนเอง..  Smiley Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 11:26:58 AM »

ขออนุญาตครับ สำหรับผม ขอยิงก่อน และให้โดน ตรงไหนก็ได้ที่ทำให้คู่ต่อสู้ชะงัก
หรือเสียจังหวะ แล้วค่อยว่ากันอีกที
กลัวแต่ว่าจะไม่มีโอกาสได้ชัก... ได้ยิง  และได้สู้ แค่นั้นเองครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 11:29:53 AM »

ลูกหัวรู แบบไหน กี่เกรน ยี้ห้อ ใดที่ท่านคิดว่ามีโอกาส " ทะลุ " น้อยที่สุด และท่านจะใส่ติดปืนครับ  Grin

ระยะ ๒ เมตรผมว่าทะลุทุกยี่ห้อครับ ยกเว้นเกลเซอร์ เซฟตี้สลัก เพราะแตกตัวทันที ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องยิงให้เข้าก่อนครับ เพราะถ้าเป้าใส่เสื้อหนา ไขมันมาก เกลเซอร์อาจจะแตกตัวอยู่ในชั้นไขมันก็ได้ .... Grin Grin

สรุปว่า เอาลูกซ้อม BM/TA มาฝึกชักยิงข้างลำตัว ให้กระสุนเข้าเป้าก่อน ถอย ๓ ก้าว ยกปืนท่าวีเวอร์แล้วกดอีก ๒ นัด .... ถึงเวลาแก้ตัวในศาลจะได้บอกว่า ใช้ลูกซ้อมยิงขู่ ให้พอเจ็บ ๆ แต่ดันตายเอง  Grin Grin

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 11:30:52 AM »

ถ้าระยะประชิดขนาดนั้น  เรายิงกระสุนมากกว่า1 นัด ศาลจะเห็นว่า เราเจตณาฆ่ารึเปล่าครับ

เพราะใกล้ขนาดนั้น เหตุการณ์นั้น ใครก็กลัวตายกว่าจะมานับกระสุนมากกว่าครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
อ.หล่ำ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -1

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 11:47:18 AM »

ถ้าทดสอบกะ วัสดุพวก ไม้ ดินเหนียว แผ่นโลหะ กระดาษ ฯลฯ พอจะบอกคร่าวๆได้เท่านั้น

กรณีทดสอบกะสิ่งมีชีวิต  คน หรือ สัตว์ จะยื่นยันอะไรแน่นอนไม่ได้เลยครับ

เคยมีคนถูกยิงที่ลำตัวหลายนัด ปรากฎว่า คนเจ็บมีชั้นไขมันมาก  กระสุนหยุดแค่ชั้นใต้ผิวหนังเล็กน้อยครับ รักษาตัวไม่กี่วันก็กลับบ้านได้

อย่างงี้ พวกเสี่ยอ้วน ๆ ก็ลดอัตราเสี่ยงไปได้นิดหน่อยนะครับ

Sunshine follows thunder'..
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 12:43:49 PM »

ระยะ 2 เมตรผมว่ามันประชิดเกินไปครับ  คงต้องหาวิธียืดระยะห่างออกไปอีก แล้วจึงยิง

ในทำนองเดียวกัน  ระยะประชิดแค่นี้ มีปืนอยู่ในมือ คงไม่มีเวลาคิด ยิงได้ก็ต้องยิงก่อนแหละครับ  ขอให้เข้าเป้าก็แล้วกันครับ  Wink ต.  ต.  ต.  ต.  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
นายจร-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 11:24:35 PM »

สรุปว่า เอาลูกซ้อม BM/TA มาฝึกชักยิงข้างลำตัว ให้กระสุนเข้าเป้าก่อน ถอย ๓ ก้าว ยกปืนท่าวีเวอร์แล้วกดอีก ๒ นัด .... ถึงเวลาแก้ตัวในศาลจะได้บอกว่า ใช้ลูกซ้อมยิงขู่ ให้พอเจ็บ ๆ แต่ดันตายเอง

ถ้ายิงลูกจริงก่อนตามด้วยลูกซ้อมจะแก้ตัวเหมือนกันได้หรือเปล่า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2004, 09:37:20 AM »

ลูกหัวสีฟ้าน่าใช้จังครับ ไม่ทราบว่ามีตกอยู่ที่ไหนผมจะได้ไปเก็บบ้าง Grin

Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2004, 10:21:18 AM »

ลูกหัวสีฟ้าน่าใช้จังครับ ไม่ทราบว่ามีตกอยู่ที่ไหนผมจะได้ไปเก็บบ้าง Grin

ไปรวยมาจากหนาย.ย..ย.....
แหม คิดใช้เกลเซอร์ติดกล็อกลูกดกซะด้วย
ซื้อพอเต็มแม็ก ก็หน้ามืดแล้ว

เรียนเจ้าของกระทู้
เจตนาคุณ ต้องการหยุดยั้งคนร้ายโดยที่กระสุนหยุดที่ตัวคนร้ายไม่ทะลุไปทำร้ายชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่อง
แนะนำ ในระยะสองเมตร บางครั้ง ใช้เท้าหรือหมัด ผลักให้เสียหลักให้ล้มดีกว่า
และในกรณีแบบนี้ ถ้าต้องการเด็ดขาดมากกว่านั้น  ผมนึกถึงมีดพับดีกว่านึกถึงปืน
(ในระยะสองเมตรนะครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2004, 10:50:07 AM »

เอ้ แสดงว่าการเผชิญหน้ากับคนร้ายในระยะ 2 เมตร ท่านซับอยากใช้มีดมากกว่าใช้ปืน

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2004, 11:13:06 AM »

ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ ครับ

ผมคงต้องไปฝึกยิง เพื่อให้เกิดสัญชาติญาณ ไม่ตกใจ ตื่นเต้นนะครับ เล็งแล้วยิงในทันที

เรื่องกระสุน เกลเซอร์คงไม่ไหว สงสัยคงหาหัวรู เอาเท่าทีหาได้มาติดปืนซะงั้น
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์