๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:46:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายิงลูก 9 ในระยะ 2 เมตร  (อ่าน 7604 ครั้ง)
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:01:37 PM »

Grin  สงสัยครับ ว่าลูก 9 เนี้ยมีโอกาส ทะลุ สูง

ถามว่า ถ้ายิงเข้า " กลางลำตัว " ในระยะ ไม่เกิน 2 เมตร

หัวบอล  ทุกยี่ห้อ win115 115+p Fioc115,123 ....และอื่นๆ

หัวรู    ซิลเวอทิป Fioc 115,147 hydra และอื่นๆ ทุกยี้ห้อ

ในระยะนี้ หัวบอลเป็นไง และ หัวรู จะบานทันไหม [ เกียวกันไหม เรื่องระยะทาว ]

ทั้ง +p +p+ มีลูกไหนบ้างที่  - ทะลุแน่ๆ /  ไม่แน่  / และไม่ทะลุแน่ๆ -

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:09:08 PM »

คำตอบที่ได้อาจจะไม่เหมือนกัน  และผมเชื่อว่าทุกคำตอบ  เป็นข้อเท็จจริงที่ถูกต้องทั้งนั้น   ปฏิกริยาของคนที่ถูกยิงมีหลากหลายมาก   ในการต่อสู้ อย่าไปฝากความหวังไว้กับปืนหรือกระสุนมากเกินไป   ต้องรู้จักหลบหลีกบ้าง   บางครั้งเอาไม้ระแนงฟาดหน้าแข้งคนร้าย  อาจจะหยุดคนได้ดีกว่ากระสุน.45 เสียอีก
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:17:53 PM »

Cheesy ครับ

จริงๆ อยากได้ คำตอบ เดียวครับ เพราะถ้าต้องยิง คงมีได้สถานกราณ์เดียว ครับ

คือยิงในระยะ  2  เมตร ลูกไหนที่ "  ไม่ทะลุ แน่ๆ " ละกันครับ

เผื่อเลี่ยงไม่ได้จริง ๆ ต้องการหยุดลูกไว้ กลางลำตัว นะครับ

จะได้หาลูกติดปืนไว้ กลัวว่าทะลุ แล้วเขาจะสวนกลับ ได้
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:27:10 PM »

ไม่ทะลุแน่ๆก็ต้องลูก เกลเซอร์ เซฟตี้สลั๊ก หรือพวกหัวลูกปรายครับ Cheesy
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:32:46 PM »

คำตอบที่ได้อาจจะไม่เหมือนกัน  และผมเชื่อว่าทุกคำตอบ  เป็นข้อเท็จจริงที่ถูกต้องทั้งนั้น   ปฏิกริยาของคนที่ถูกยิงมีหลากหลายมาก   ในการต่อสู้ อย่าไปฝากความหวังไว้กับปืนหรือกระสุนมากเกินไป   ต้องรู้จักหลบหลีกบ้าง   บางครั้งเอาไม้ระแนงฟาดหน้าแข้งคนร้าย  อาจจะหยุดคนได้ดีกว่ากระสุน.45 เสียอีก

เห็นด้วยกันท่านผู้การครับ เพราะปืนดี กระสุนดี แต่ที่ต้องดีทีสุด คือ คนที่ใช้ปืน
ดังนั้นเทคติคต้องมี ต้องรู้จักบัง รู้จักยัน รู้จักยิง(ตำแหน่งที่ยิง)

ระยะ 2 เมตรนี่ 2 ก้าวยาว ๆ  ประชิดกว่ายิงฮิปอีก
ถ้าจะยิงให้หยุดมี 2 จุดคือ หัว(อยู่แน่นอน) หรือไม่ก็ ท้องน้อย(กระเพาะปัสสาวะ/เชิงกราน)

แต่ถ้ายิงลำตัวระยะ 2 เมตร ผมว่าซิลเวอร์ทิปก็ยังทะลุจากความเร็วต้นที่สูงมาก
เพราะฉนั้นก็กลับไปที่ความเห็นของท่านผู้การ คือมีปืนต้องมีเทคติคด้วยครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:33:21 PM »

Grinอ่อ ลูก แบบที่มี หลายๆ เม็ดนะหรือครับ

แล้วมันจะหยุดคนร้ายได้ไหม  Grin

Smiley ถามใหม่ครับ ลูก   CORBON   115 gr. +P

Federal      115gr. +P 

Fiocchi       147gr        3 ลูกนี้ ยิง 2 เมตร กลางลำตัว ทะลุไหมครับ

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 07:39:13 PM »

ซิลเวอล์ทิป ถ้ายิงไม่ตรงจุด ยังทะลุเลยหรือครับ เป็นเพราะระยะ ยิง Smiley

ผมคิดว่าหัวรู จะไม่ทะลุ ซะอีก ถ้าอย่างนั้น

เราหาพวกกระสุน ความเร็วต่ำ พวก ซับโซนิค อะไรพวกนี้ละครับ

โอกาสทะลุ ยังสูง ไหม 2 เมตร ไม่ยิงเชิงกราน แต่กลางลำตัว Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 08:14:26 PM »

ถ้าทดสอบกะ วัสดุพวก ไม้ ดินเหนียว แผ่นโลหะ กระดาษ ฯลฯ พอจะบอกคร่าวๆได้เท่านั้น

กรณีทดสอบกะสิ่งมีชีวิต  คน หรือ สัตว์ จะยื่นยันอะไรแน่นอนไม่ได้เลยครับ

เคยมีคนถูกยิงที่ลำตัวหลายนัด ปรากฎว่า คนเจ็บมีชั้นไขมันมาก  กระสุนหยุดแค่ชั้นใต้ผิวหนังเล็กน้อยครับ รักษาตัวไม่กี่วันก็กลับบ้านได้

....ตามล่า...อีตอแหล
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 08:58:59 PM »

Cheesy ผมจะจดจำไว้ใช้ครับ... Cheesy

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 09:46:38 PM »

ประสบการณ์ล้วนๆ  Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 10:14:02 PM »

นายสมชายว่า... ที่จริงแล้วเจ้าของกระทู้อยากถามว่าลูกอีแบบไหนยิงแล้วอยุดอยู่... ถามแบบนี้หรือเปล่าครับ... เห็นพยายามเลือกลูกที่ไม่ทะลุน่ะ... ฮา

นายสมชายว่าต่อให้ .357 ลูกหัวแข็ง... หากเจอกระดูกหนาๆ แข็งๆ เช่น Spinal Cord ก็ไม่ทะลุครับ... หรือ Silvertip เปลือกอลูมินั่มบาง... แต่หากไม่โดนอะไรมากไปกว่าชั้นไขมัน ชั้นกล้ามท้อง เข้าช่องท้อง แล้วลอดช่องว่างระหว่างกระดูกชายโครงกับซี่โครงซี่สุดท้าย... หรือลอดช่องซี่โครงออกไป... นายสมชายว่าดีไม่ดีหัวรูอาจไม่บานเลย... สามคนอาจทะลุร้อยพวงเอานา... ฮา

เอาที่อยุดดีที่สุด... ตามแบบที่เขาแข่ง IPSC ซิครับ... ปั๊มไปสองนัด แล้วย้ายเป้า... ม่ายงั้นก็เปลี่ยนไปใช้ 11 ฮา...

ว่าแมะ... จ๊ากซ์
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 10:21:03 PM »

ว่าแต่ผมส่งสัยต่อครับ Huhคือถ้าโดนช่องระหว่างหน้าอก กับ ท้องนี่ผลจะเป็นยังไงครับเพราะเคยอ่านหนังสือตอน ม ต้นในห้องสมุดเขาบอกว่าให้ยิงเข้าบริเวณนี่เพราะเป็นจุดที่ไม่มีกระดูก และจะส่งผลให้น้ำที่อยู่บริเวณนั้น สั้นกระเพือม เพราะร่างกายคนเราประกอบด้วยน้ำเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็ได้คุยเรืองนี่กับพี่ที่ไปสุพรรณด้วยกันพี่เขาก็ว่าเหมือนกับที่ผมได้ยินมา(จำชือพี่เขาไม่ได้จริง ๆ ครับ)

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2004, 10:40:11 PM »

ว่าแต่ผมส่งสัยต่อครับ Huhคือถ้าโดนช่องระหว่างหน้าอก กับ ท้องนี่ผลจะเป็นยังไงครับเพราะเคยอ่านหนังสือตอน ม ต้นในห้องสมุดเขาบอกว่าให้ยิงเข้าบริเวณนี่เพราะเป็นจุดที่ไม่มีกระดูก และจะส่งผลให้น้ำที่อยู่บริเวณนั้น สั้นกระเพือม เพราะร่างกายคนเราประกอบด้วยน้ำเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็ได้คุยเรืองนี่กับพี่ที่ไปสุพรรณด้วยกันพี่เขาก็ว่าเหมือนกับที่ผมได้ยินมา(จำชือพี่เขาไม่ได้จริง ๆ ครับ)
นายสมชายนะ... หากเลือกจุดลงได้ละเอียดแบบนั้น... นายสมชายกะจะยิงกระดูกหน้าอกครับ กระดูดยุบ กระดูกแตก... หวังให้เศษกระดูกกระเด็นไปทำร้ายอวัยวะภายใน... กระดูกแตกไปทิ่มปอด หายใจฟูดๆ ฟู่ๆ... ฟองอากศปนเลือดออกมา ขวัญและกำลังใจไม่เหลือแล้วครับ...

ลูกปืนที่ Knock Down ได้เร็วๆ... มีน้อยมากที่วูบกลางอากาศนะครับ... เท่าที่นายสมชายอาจในหนังสือน่ะ ลูกปืนต้องเข้าที่ Spinal Cord หรือช่องสมอง... ในสถานการณ์ที่นายสมชายหวังเอาไว้สูงสุดคือเป้านายสมชายต้องเปลี่ยนใจไม่สู้... อาจเกิดจากเสียเลือด หรือเกิดอาการแน่นหน้าอกจนหมดเรี่ยวแรง หรือเจ็บเสียดแน่นในช่องอกจนไม่คิดสู้ หรือเสียเลือดมากจนหน้ามืด... ทั้งหมดเกิดในเวลาสั้นที่สุดครับ...

ยืนยันว่า... จะเลือกยิงที่กระดูกหน้าอกแถวๆลิ้นปี่ครับ... หากเป็น 9 มม. จะปั้มเข้าไปวินาทีละนัด... จนกว่าเป้าจะร่วงครับ...
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 12:55:57 AM »

พี่จะยิงใครครับระยะ 2 ม.
พี่ไม่กลัวมันฉากหลบแล้วโดดมันจับพลิกข้อมือหรือ
หรือหวดข้อมือด้วยอาวุธ เช่นไม้ หรือมีดพก
ถ้ามีปืนนะครับถอยไปไกลๆเลยอย่างน้อยๆ 5-10 ก้าว
ให้พ้นๆระยะมือและเท้า
 Grin Grin Grin

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2004, 01:43:58 AM »

Undecided ผมล่ะเข้าใจความรู้สึกของท่านผู้การสุพินท์จริงๆเวลาที่อ่านกระทู้นี้...

เพราะว่าคำตอบที่ได้นั้นสมควรถูกทุกคำตอบ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละท่าน...

ซึ่งคำตอบที่ได้ก็อาจไม่ตรงกันเลย...

เอาเป็นว่าอย่างนี้ก็แล้วกันคับ... เชื่อพี่สติงเถอะคับ...

กระดูกของมนุษย์ที่อยู่บริเวณช่วงลำตัวและศีรษะที่แข็งแรงที่สุดมีอยู่สองส่วนคือ กระโหลก(บางตายช้ากระโหลกหนาตายก่อน) และเชิงกราน คับ...

เพราะฉะนั้นถ้าจะยิงในระยะใกล้แล้วกลัวกระสุนทะลุก็เล็งสองส่วนนี้ก็แล้วกันคับ...

ผมน่ะเป็นคนมักน้อย... เวลายิงก็เล็งต่ำคับ...  Grin
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์