๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:20:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะลุยฝูงปลา(ทะเลตรัง)  (อ่าน 13970 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:06:17 AM »

ภาพสวยครับพี่เข็ม  มีโอกาสจะไปเยี่ยมเยียนครับพี่

พี่เข้มฝากบอก ยินดีต้อนรับ เลี้ยงดูเต็มที่ครับน้าชัย..

จะทำยำบูดู   แกงพุงปลา  ปลากระบอกต้มส้มโหนด...
เหล้า  ยา  ปลาปิ้ง  พาตระเวณเที่ยว ฯลฯ ครับ..

ถ้าไปเรือแบบไม่มีห้องน้ำแล้วจำเป็นต้องปลดทุกข์  ไอ้ปลาแบบในรูปนี้ละครับตอดเจ็บ

ตอดเจ็บไม่กลัว
กลัวตอดผิด

มีอยู่ตั้งเยอะแยะ... แบ่งให้ปลากินไปมั่งจะเป็นไรไป...  คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:28:29 AM »

ออกจากตรังในวันรุ่งขี้น
เดินทางต่อไปยังเกาะสวรรค์ ไข่มุกอันดามันครับ...

มาภูเก็ต 
ไม่แวะร้านนี้ไม่ได้.. ไม่งั้นถือว่ายังมาไม่ถึงครับ.... คิก คิก   Cheesy

หอยท่อก...หอยทอดครับ...
มาแนวแปลก ๆ ผัดผักเปล่า ๆ รองอยู่ด้านล่าง
โรยด้วยหอยนางรมจิ๋ว ๆ อยู่ด้านบน...แป้งก็ทอดเป็นแผ่นม้วนอยู่ต่างหาก...
น้ำจิ้มไว้ราด...อร่อยดีครับ..ไม่อมน้ำมันด้วย... น้ำลายหก

ลูกชิ้นปลาลวก  เนื้อขาวใส เด้งดึ๋ง ไม่มีแป้งปน...
ไม่คาว...นุ่ม ๆ เด้ง ๆ ครับ... Grin

นี่ครับ  โฉมหน้า หมี่สะปำ....
คล้าย ๆ บะหมี่ผัดแห้งใส่ไข่ แต่มีน้ำขลุกขลิกไม่แห้งผาก...

เต้าหูทอด... ทอดกรอบนอก นุ่มใน...หอม..

ทอดมันปลา(ไม่ได้ถ่ายมา  กินเพลิน)....
และเมนูอื่น ๆ อีกเยอะแยะครับ...
เหมาะทั้งกินเล่น แบบจานเดียว  หรือจะกินกับข้าวเป็นมื้อหลักเลยก็ได้ครับ.... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:40:12 AM »

มาภูเก็ตตั้งมากมายหลายหน ได้ยินแต่ชื่อ แต่ยังเชยไม่เคยกิน...
ได้คนร่วมฝัน...เลยยัดไปซะสองถ้วย.....เย็นชื่นใจ หายร้อนเลยครับ..  Grin   น้ำลายหก

เป็นร้านตั้งอยู่ตรงสี่แยกถนนเยาวราช บริเวณตลาดเมืองเก่าครับ...

อันนี้ถ่ายเกือบไม่ทัน.. คิก คิก
สั่งจานเล็ก ๆ กินหรอยดี  
หากสั่งจานใหญ่กินกว่าจะหมด  ...  เอือนครับ...  Grin

เป็นอาหารพื้นเมืองเช่นกันครับ...เรียก "โลบะ"
เป็นหัวหมูและเครื่องในหมูต้มพะโล้ แต่หั่นชิ้นเล็ก ๆ นำมาทอดให้กรอบนอกอีกครั้ง...
จิ้มกะน้ำจิ้มโดยเฉพาะ.... น้ำลายหก
อีกอันที่อยู่ในจานชิ้นกลม ๆ คล้าย ๆ เปาะเปี๊ยะ นั่นเขาเรียก "เกี๊ยน"ทอดครับ...
ผมว่าอร่อยกว่า"โลบะ"อีก... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 10:43:53 AM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:51:45 AM »

หลังจากส่งแขกบ้านแขกเมืองกลับบ้านในช่วงสาย ๆ แล้ว..

เหลือแต่ผมกะพี่เข้ม..ชวนกันพาไปกินโน่นกินนี่ตามประสาเรียบร้อยแล้ว...
ก็ตระเวณหาเรื่องย่อยอาหารกันซักหน่อย... Cheesy Cheesy

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:53:52 AM »

ภายในอะควาเรี่ยมแสงน้อยมาก...และตามกฏระเบียบห้ามใช้แฟลชถ่ายภาพรบกวนสัตว์ครับ...
ถ่ายมาชัดมั่ง  ไม่ชัดมั่งไปตามเรื่องตามราวครับ...  คิก คิก คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:55:19 AM »

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:00:58 PM »

ภาพสวยครับพี่เข็ม  มีโอกาสจะไปเยี่ยมเยียนครับพี่

พี่เข้มฝากบอก ยินดีต้อนรับ เลี้ยงดูเต็มที่ครับน้าชัย..

จะทำยำบูดู   แกงพุงปลา  ปลากระบอกต้มส้มโหนด...
เหล้า  ยา  ปลาปิ้ง  พาตระเวณเที่ยว ฯลฯ ครับ..

ไหว้ Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 04:42:30 PM »

ภาพสวยครับพี่เข็ม  มีโอกาสจะไปเยี่ยมเยียนครับพี่

จะทำยำบูดู   แกงพุงปลา  ปลากระบอกต้มส้มโหนด...
เหล้า  ยา  ปลาปิ้ง  พาตระเวณเที่ยว ฯลฯ ครับ..
ไหว้ Grin

หากน้าชัยไม่มาง่าย....  พี่เข้มบอกว่า จะจูงมือผม พากันไปถล่มน้าชัยถึงถิ่นเองครับ... Grin   น้ำลายหก   คิก คิก

หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:33:58 PM »

สวัสดีครับพี่ตุ้ม  เห็นแล้วอยากกินหมดเลยครับพี่ตุ้ม  โดยเฉพาะหอยทอด น่ากินมากครับ   ผมไม่เคยลงใต้เลยครับ  ไปไกลสุดก็แค่ประจวบครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปคาราวะพี่ตุ้มจัง ทะเลก็น่าเที่ยวครับ ภาพพี่ตุ้มถ่ายสวยครับมาก ๆ ครับ   +แต้มค่าดำน้ำ นำเที่ยว และของกินครับ
ออกจากตรังในวันรุ่งขี้น
เดินทางต่อไปยังเกาะสวรรค์ ไข่มุกอันดามันครับ...

มาภูเก็ต 
ไม่แวะร้านนี้ไม่ได้.. ไม่งั้นถือว่ายังมาไม่ถึงครับ.... คิก คิก   Cheesy

หอยท่อก...หอยทอดครับ...
มาแนวแปลก ๆ ผัดผักเปล่า ๆ รองอยู่ด้านล่าง
โรยด้วยหอยนางรมจิ๋ว ๆ อยู่ด้านบน...แป้งก็ทอดเป็นแผ่นม้วนอยู่ต่างหาก...
น้ำจิ้มไว้ราด...อร่อยดีครับ..ไม่อมน้ำมันด้วย... น้ำลายหก

ลูกชิ้นปลาลวก  เนื้อขาวใส เด้งดึ๋ง ไม่มีแป้งปน...
ไม่คาว...นุ่ม ๆ เด้ง ๆ ครับ... Grin

นี่ครับ  โฉมหน้า หมี่สะปำ....
คล้าย ๆ บะหมี่ผัดแห้งใส่ไข่ แต่มีน้ำขลุกขลิกไม่แห้งผาก...

เต้าหูทอด... ทอดกรอบนอก นุ่มใน...หอม..

ทอดมันปลา(ไม่ได้ถ่ายมา  กินเพลิน)....
และเมนูอื่น ๆ อีกเยอะแยะครับ...
เหมาะทั้งกินเล่น แบบจานเดียว  หรือจะกินกับข้าวเป็นมื้อหลักเลยก็ได้ครับ.... Grin

มาภูเก็ตตั้งมากมายหลายหน ได้ยินแต่ชื่อ แต่ยังเชยไม่เคยกิน...
ได้คนร่วมฝัน...เลยยัดไปซะสองถ้วย.....เย็นชื่นใจ หายร้อนเลยครับ..  Grin   น้ำลายหก

เป็นร้านตั้งอยู่ตรงสี่แยกถนนเยาวราช บริเวณตลาดเมืองเก่าครับ...

อันนี้ถ่ายเกือบไม่ทัน.. คิก คิก
สั่งจานเล็ก ๆ กินหรอยดี 
หากสั่งจานใหญ่กินกว่าจะหมด  ...  เอือนครับ...  Grin

เป็นอาหารพื้นเมืองเช่นกันครับ...เรียก "โลบะ"
เป็นหัวหมูและเครื่องในหมูต้มพะโล้ แต่หั่นชิ้นเล็ก ๆ นำมาทอดให้กรอบนอกอีกครั้ง...
จิ้มกะน้ำจิ้มโดยเฉพาะ.... น้ำลายหก
อีกอันที่อยู่ในจานชิ้นกลม ๆ คล้าย ๆ เปาะเปี๊ยะ นั่นเขาเรียก "เกี๊ยน"ทอดครับ...
ผมว่าอร่อยกว่า"โลบะ"อีก... Grin

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:26:12 PM »

ฝีมือภาพใต้น้ำของพี่ตุ้มสวยงามครับ

คนนี้เป็นมือโปรระดับอาจารย์ของชาวด้ามขวานเลยทีเดียว ในทีมเล่นกล้องกันแทบทุกคน ยกว้นผม

เทพๆทั้งนั้นราคากล้องรวมกันจะซื้อเรือยอร์ชได้สักลำแล้ว

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ใครบอกละครับพี่ ผมก็ใช้กล้องแถมขนมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 05:29:19 PM »

ขอบคุณพี่ตุ้มที่ถ่ายรูปมาให้ชมครับ

ยังไม่เคยไปเลยขนาดอยู่ตรังแท้ๆครับ มัวแต่ทำงานกับเลี้ยงลูกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:58:03 PM »

ไหว้ Grin

หากน้าชัยไม่มาง่าย....  พี่เข้มบอกว่า จะจูงมือผม พากันไปถล่มน้าชัยถึงถิ่นเองครับ... Grin   น้ำลายหก   คิก คิก
รีบมาครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์