๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 12:50:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม............อยู่ได้  (อ่าน 4942 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 10:00:32 AM »

ไม่มีใครรอบรู้ไปเสียทุกอย่างหรอกครับ
และไม่มีใครรู้อะไรไปหมด  ตั้งแต่เกิดหรอกครับ

จริงอยู่ แม้อาจจะไม่ได้ศึกษาเพิ่มเติม ทั้งที่เป็นงานในหน้าที่
แต่ก็มิได้หมายความว่า การไม่ทราบ caliber ของกระสุน
จะส่งผลให้ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ราชการได้ครับ

ทำไมไม่ลองคิดถึงตัวเราเอง...
ในวันที่ ยังมิได้สนใจและหรือศึกษาในเรื่องอาวุธปืน บ้างล่ะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
เห็นด้วยครับ
แต่ก็ควรทำการบ้าน บ้าง
ในเรื่องที่มันเกี่ยวข้องกับงานที่เราปฏิบัติ
เหมือนเราจะซื้อรถสักคัน  เตรียมตัวหาข้อมูลไปอย่างดี
แต่พอไปถามเซลล์ กลับรู้รถที่ตัวเองจะขาย น้อยกว่าคนที่จะซื้ออีกยังงี้ก็ไม่ไหว
        ในเรื่องปืนก็เช่นเดียวกันครับ  คงเคยได้อ่านกันมาบ้างที่สมาชิกคุย ๆ กัน
ยังมีอีกมาก ที่หน้าห้องหรือเจ้าหน้าที่  ขาดความรู้(ที่ควรจะรู้)ในเรื่องที่เกี่ยวกับ
อาวุธปืนหรือข้อกฏหมายต่าง ๆ  ที่ตัวเองรับผิดชอบอยู่
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:34:41 AM »

เรียนขออนุญาตเสนอความคิดเห็นส่วนตัวครับ
       กฎหมายเปิดช่องว่างไว้ส่วนหนึ่งด้วยว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจนายอำเภอ" ดังนั้นต้องมีเทคนิคหน่อยครับ เช่น
1.พูดจากันท่านดีๆอันนี้สำคัญอันดับ1ครับ(ตีสนิทไว้ก่อน)
2.หยอดน้ำมันหล่อลื่นนิดหน่อยครับ อันนี้ผมไม่ได้ดูถูกท่านน่ะครับ(เรามีน้ำใจให้ท่านก่อนซึ่งเป็นการเปิดหน้าต่างของใจ) แต่ก็ไม่ได้หวังผลมากเท่ากับข้อ1.น่ะครับ เพราะข้อหนึ่ง ผมถึอว่าการเจรจาและการให้เหตุผลที่ดีกับท่านนั้น ผมว่ามีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าขึ้นอยู่กับผู้นำบ้านเมืองด้วยว่าท่านจะกำหนดกฏหมายแบบออโตเมติกอย่างไร ที่จะลบคำว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายอำเภอ" เพราะตรงนี้ถือเป็นการคอลัพชั่นอย่างหนึ่ง และที่สำคัญกฎหมายหรือนโยบายของบ้านเมืองที่มีประสิทธิภาพแล้วนั้น ต้องสามารถแยกแยะคนชั่วออกจากสังคมได้100%ครับ จริงมั๊ย (ยาก)
                                                           ควร มิควรแล้วแต่ท่านจะพิจารณา
                                                                     ขอบคุณครับ

ไม่ได้ดูถูกท่านหรอกครับ แค่ดูถูกตัวเอง...
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:40:38 AM »

เรียนขออนุญาตเสนอความคิดเห็นส่วนตัวครับ
       กฎหมายเปิดช่องว่างไว้ส่วนหนึ่งด้วยว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจนายอำเภอ" ดังนั้นต้องมีเทคนิคหน่อยครับ เช่น
1.พูดจากันท่านดีๆอันนี้สำคัญอันดับ1ครับ(ตีสนิทไว้ก่อน)
2.หยอดน้ำมันหล่อลื่นนิดหน่อยครับ อันนี้ผมไม่ได้ดูถูกท่านน่ะครับ(เรามีน้ำใจให้ท่านก่อนซึ่งเป็นการเปิดหน้าต่างของใจ) แต่ก็ไม่ได้หวังผลมากเท่ากับข้อ1.น่ะครับ เพราะข้อหนึ่ง ผมถึอว่าการเจรจาและการให้เหตุผลที่ดีกับท่านนั้น ผมว่ามีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าขึ้นอยู่กับผู้นำบ้านเมืองด้วยว่าท่านจะกำหนดกฏหมายแบบออโตเมติกอย่างไร ที่จะลบคำว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายอำเภอ" เพราะตรงนี้ถือเป็นการคอลัพชั่นอย่างหนึ่ง และที่สำคัญกฎหมายหรือนโยบายของบ้านเมืองที่มีประสิทธิภาพแล้วนั้น ต้องสามารถแยกแยะคนชั่วออกจากสังคมได้100%ครับ จริงมั๊ย (ยาก)
                                                                     ขอบคุณครับ

ท่านฟอร์ดครับ อย่างงี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำใจนะครับ

FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:11:28 PM »

ผมว่าขึ้นอยู่กับผู้นำบ้านเมืองด้วยว่าท่านจะกำหนดกฏหมายแบบออโตเมติกอย่างไร ที่จะลบคำว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายอำเภอ" เพราะตรงนี้ถือเป็นการคอลัพชั่นอย่างหนึ่ง และที่สำคัญกฎหมายหรือนโยบายของบ้านเมืองที่มีประสิทธิภาพแล้วนั้น ต้องสามารถแยกแยะคนชั่วออกจากสังคมได้100%ครับ จริงมั๊ย (ยาก)
                                                                     ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 04:50:30 PM โดย FORD-TECH-CHI-CHI » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:46:20 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=71788.msg1965434#msg1965434

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33209.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47515.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=48680.0

สั้นๆ ง่ายๆ ตรงๆ นะครับ...................

สพป.และสมาชิกชาวเวบอวป."ที่มีหัวคิด" ได้พยายามรณรงค์และให้ความช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกและประชาชนทั่วไปในเรื่องของการใช้สิทธิในการขอป.3โดยถูกต้อง เที่ยงตรง และเป็นธรรมมาอย่างต่อเนื่อง

ข้อ2.ของคุณฟอร์ดทั้งผิดกฏหมาย ทั้งค้านกับอุดมการณ์ของสพป.และความเป็นสมาชิกเวบฯ"ที่มีหัวคิด" .... ทำเองก็น่าละอายพอแล้ว ยังมาชี้นำคนอื่นอีก

.....เป็นการแนะนำผู้อื่นให้มักง่ายตามตัว .... หลายคนเคยเผลอขับรถฝ่าไฟแดง แต่มีไม่กี่คนที่ไร้ยางอายขนาดมาชักชวนให้คนอื่นฝ่าไฟแดงตามตน

จบ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 03:09:20 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:56:26 PM »

ภาษาปากเรียก "หยอดน้ำมันหล่อลื่น" หรือ "ใต้โต๊ะ" ภาษาทางการเรียก อะไรไม่รู้  รู้แต่ว่าไม่ดี ไม่ควรทำ ไม่ควรแนะนำในที่สาธารณะ......  คิก คิก
   ...ในที่ "รโหฐาน" ก็ว่ากันไปตามสะดวก เต็มที่.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 02:58:39 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:34:37 PM »

ทำไมข้าราชการไทยถึงยังยึดติดอยู่ได้ว่า ปืน 11มมกับ .357 นั้นเป็นอาวุธร้ายแรงเสียเต็มประดา
ทั้งๆที่ปืนอะไรก็เหมือนๆกัน ทำให้คนตายได้เท่าๆกัน .....ขอยากจังวุ๊ย..

คุณอยากได้ไปทำไมครับขนาด 11 มม กับ .357  ถ้าบอกว่าชอบรูปร่างของปืน
ขนาดที่อนุญาตให้มีให้ใช้ ก็มีให้เลื่อกได้หลายยี่ห้อ แต่ถ้าคิดว่าต้องการมีเพื่อ
เสริมบารมีละก็....กรุณาอย่าไปว่าข้าราชการ เค้าอนุญาต ให้มีให้ใช้ก็ดีแล้วคับ
(ด้วยความเคารพ)
ในโลกประชาธิปไตยนี่เรามีสิทธิออกความเห็นครับ ข้าราชการมีหน้าที่ ท่านก็ทำไปแต่ก็ควรจะทำโดยมีพื้นฐานจากความสมเหตุผลและถูกต้อง  ในเมื่อไม่ได้มีกฎหมายห้ามมีอาวุธปืนในขนาดนั้นๆ  และคนที่ขอก็สามารถมีอาวุธปืนขนาดอื่นได้  ทำไมถึงต้องห้ามให้มี/ใช้ในขนาดที่กฎหมายอนุญาตให้มีได้ล่ะครับ  จะว่าเขาอนุญาตให้ใช้ก็ดีแล้วมันดูเหมือนเราไปขอเขาฟรีๆโดยเราไม่มีสิทธิตามกฎหมายนะครับ  หรือบังเอิญผมไม่ใช่ข้าราชการเลยไม่เข้าใจกฎนี้

ด้วยความนับถือครับ

ไหนๆก็ไม่ให้ใหญ่แล้วขอขนาดๆ.22(3)หรือ 7.62 ดีกว่า น่าจะของ่ายนะครับอย่างนี้น่ะ

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 04:48:28 PM »

ขอบคุณมากครับ  คุณE_mail และคุณSTeelShoTS  สำหรับการกล่าวชี้แนะ และให้แง่คิดที่ดีๆ กระผมขอน้อมรับด้วยความเคารพ และขอรับผิดชอบด้วยการลบกระทู้ทีผมได้เสนอข้อคิดเห็นที่มิบังควรออกจากกระทู้นี้ เนื่องด้วยเป็นการเสนอความคิดเห็นที่ผิดจากอุดมการณ์ ของชาวผู้นิยมปืน ขออภัยครับ::014::
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:09:21 PM »

ขอบคุณมากครับ  คุณE_mail และคุณSTeelShoTS  สำหรับการกล่าวชี้แนะ และให้แง่คิดที่ดีๆ กระผมขอน้อมรับด้วยความเคารพ และขอรับผิดชอบด้วยการลบกระทู้ทีผมได้เสนอข้อคิดเห็นที่มิบังควรออกจากกระทู้นี้ เนื่องด้วยเป็นการเสนอความคิดเห็นที่ผิดจากอุดมการณ์ ของชาวผู้นิยมปืน ขออภัยครับ::014::
  เยี่ยม  +1

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:19:02 PM »

ไม่เป็นไรครับอย่าคิดมาก มันเป็นเรื่องของกฏหมาย (ที่ต้องตีความ) พี่ต้องเข้าใจและแปลความหมายคำศัพท์พวกนี้  นายทะเบียน,ดุลยพินิจ,หน้าที่,ผลประโยชน์,ค่าลงทะเบียน,ใบผ่านทาง,ช่องโหว่ของกฏหมาย,ลีลา,ดึงเกมส์ ฯลฯ แล้วจะได้สบายใจครับ

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:12:06 PM »

เยี่ยม  +1

ไหว้ +1เช่นกันครับ  ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 11:13:01 PM »

ไม่เป็นไรครับอย่าคิดมาก มันเป็นเรื่องของกฏหมาย (ที่ต้องตีความ) พี่ต้องเข้าใจและแปลความหมายคำศัพท์พวกนี้  นายทะเบียน,ดุลยพินิจ,หน้าที่,ผลประโยชน์,ค่าลงทะเบียน,ใบผ่านทาง,ช่องโหว่ของกฏหมาย,ลีลา,ดึงเกมส์ ฯลฯ แล้วจะได้สบายใจครับ

+1ให้ครับ ถูกใจ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 01:06:41 PM »

เพราะท่านเห็นว่า ขนาด .38 / 9 มม. ก็เพียงพอต่อการป้องกันตัวแล้วครับ  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 01:14:49 PM »

นายทะเบียน มีระบุชัดไว้ใน พ.ร.บ.ฯ อยู่แล้ว ว่า คือใคร
ดุลพินิจ  เป็นเรื่องของผู้ที่มีหน้าที่ตาม พ.ร.บ.ฯ
หน้าที่  ก็ระบุไว้ชัดอยู่แล้ว ใน พ.ร.บ.ฯ

ผลประโยชน์, ค่าลงทะเบียน, ใบผ่านทาง, ช่องโหว่ของกฏหมาย, ลีลา, ดึงเกมส์ ฯลฯ

มันมีอยู่ในสมองของใครมิทราบ
แต่ในฐานะเจ้าหน้าที่ของรัฐ  มิบังควรที่จะมี...

ขอความกรุณาอย่ายัดเยียด...คำพวกนี้
ให้แก่ เจ้าหน้าที่ของรัฐ ทุกท่านหรือทั้งหมด....

หมายเหตุ  กรุณาอย่าบวกคะแนนใด ๆ ให้ผม
เพราะผม...รู้สึกทั้งสะอิดสะเอียนและสมเพช...ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 01:17:52 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 01:21:21 PM »

ในฐานะ เจ้าหน้าที่ของรัฐ   เห็น post กันนัก  ใน webboard
ผมอยากจะบอกว่า  "น่ามายื่นให้ผมเสียจริง ๆ"

ผมจะทำให้ดูว่า ไอ้ผลประโยชน์, ค่าลงทะเบียน,
ใบผ่านทาง, ช่องโหว่ของกฏหมาย, ลีลา, ดึงเกมส์ ฯลฯ
น่ะ

มันเป็นยังไง....

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์