กินห่อหมกไข่ปลาอร่อยๆครับ..แต่...

<< < (2/4) > >>

แจ็ค:

..... แค่คิดได้  แต่ยังไม่ปฏิบัติก็ดีใจด้วยแล้วครับผม .......

yod - รักในหลวง ครับ:
อย่าไปคิดมากครับ ในเรื่องของไข่ปลา
เพราะโอกาสรอดของมันมี % น้อย  มันจึงต้องออกไข่ ให้มาก
เพื่อให้ % อยู่รอด มีมากขึ้น   ถึงแม้แต่ว่า ฟักออกมาเป็นตัว แล้วก็ตาม
ยังจะต้องผจญกับ การกินกันเอง  (หาตัวที่แข็งแรง )  ศัตรูตามธรรมชาติ
การบาดเจ็บล้มตาย ตามวงจรชีวิต
เพียงแต่ อย่าไปจับพวกลูกปลา ก่อนวัยอันควร   มันก็จะสามารถ สืบดำรงได้
แต่ของเรา ไม่อย่านั้น  เล็กน้อยเอาหมด  แคลเซียม ว่างั้น   หรือกลายเป็นปลาเป็ด เราไปตัดวงจร
มันก็ลดประชากรลง เท่านั้นเอง
เอาง่าย ๆ ปลากะตัก  ถ้าปล่อยให้โตเต็มที่  ไม่ตัดวงจร ล้อมไปทำน้ำปลาก่อน
มันก็จะมีปลาใหญ่เข้ามา  ซึ่งเมื่อมีปลาใหญ่  ก็จะมีที่ใหญ่กว่า  เข้าทำนอง ปลาใหญ่กินปลาเล็ก
แต่นี่ ปลาเล็ก ไม่มี แล้วปลาใหญ่ จะมีอย่างไร
การจับปลา เขาก็มี เดือนห้ามจับให้ฤดูวางไข่   ซึ่งจะหมายถึง พวกเรืออวน ทั้งลากคู่ ลากเดี่ยว ซึ่งมีศักยภาพ ที่ล้างผลาญ
เรือเบ็ด ชาวบ้าน ได้ไม่ถึง 1 ใน 100    ขอบเขตการประมง ก็มี ว่า ไม่เข้าทำประมงใกล้ชายฝั่ง ในกี่กิโลเมตร
การวางหินเทียม ซั้งเทียม  ถ้าสามารถรวมกลุ่มกันได้ ก็จะได้แหล่งทำมาหากิน ชั้นดี   ทำนองเดียวกัน
มีปลาเล็ก ก็มีปลาใหญ่   ตกเบ็ด วางลอบ   ได้ไม่มาก   แต่ถ้าเรืออวนกวาด  ก็ เหี้ยน
ถ้าทุกอย่าง ทำตามกฎหมาย และ กฎหมาย ศักดิ์สิทธิ์อย่างแท้จริง  การรวมมือของแต่ละชุมชนชาวประมง
การไม่เห็นแก่ตัว     ผมไม่ทำ คนอื่นก็ทำ  ผมก็เลยทำเอง   เหล่านี้ต่างหากครับ  ที่ทำให้เหล่าสัตว์น้ำ เริ่มลดน้อยถอยลง
บางชุมชน ผมจำชื่อไม่ได้  ในเรื่องของธนาคารปูไข่  จากที่ต้องออกหากินไกลบ้าน  ก็รณรงค์ ให้ เกิดความร่วมมือ
จนเดี๋ยวนี้ ไม่ต้องไปไกล ๆ กันอีก  หากินชายฝั่งกัน ก็ได้แยะแล้ว  ใครจับได้ปูที่มีไข่  ก็เอาไปฝาก มีการจดบันทึก
แล้วเขาก็เอาปูที่มีไข่ นั้นไป เลี้ยงในกระชัง ให้ออกลูก มา จำนวนประชากร มันก็เพิ่มขึ้น โดยธรรมชาติ
อย่างไข่ปลาช่อน บางที่ ก็เพาะเลี้ยงได้เอง จำนวนมันมากขึ้น โดยตัวมันเองอยู่แล้ว

Dexphet:
ในต่างประเทศนั้นกฎหมายยุ่งยากพอสมควรครับ จะตกปลาก็ต้องไปขออนุญาต เสียตังค์ก่อน ;)
ผมเห็นกฏหมายแล้ว  กฏข้อบังคับเยอะมากครับ ปลาบางชนิดถ้าตกได้ต้องปล่อยครับ ขนาด
ต้องกี่เซนติเมตร ผมว่าก็ดีครับ ท้าทายดีและคนบ้านเค้าเคารพกฏหมายกันดีมากครับ บ้านเรา
คนชอบฝ่าฝืนก็อาจจะเป็นเพราะ เพื่อปากเพื่อท้องน่ะครับ

FUFUFUFU:

ผมชอบไปตลาดสดตอนดึกๆตี 1-3 เกือบจะทุกวัน (ไปหากับแกล้มเบียร์)

ผมไปนั้งคุยกับแม่ค้าขายปลา กระบอก ปลาทู ปู หอยแคลง หอยนางรม
 แม่ค้าคนนี้ขายของพวกนี้มา 30 กว่าปีแล้ว จับเองกับผัวสองคน ได้มากบางน้อยบาง ตามแต่โอกาศ
 จับได้ก็เอามาขายที่ตลาดสด แห่งนี้ทุกวัน

ผม SAYS ...... ปลาหายากไหมครับป้า
  ป้าขายปลา SAYS ...... ยากสิไอ้หนู สมัยก่อนมีบานเบิก ออกเรือแค่ไม่ถึง 2 ชม ได้มาเต็มลำเรือแล้ว
  ผม SAYS  ...... แล้วเดี๋ยวนี้ละครับป้า
  ป้า SAYS ...... โอ๊ยเดี๋ยวนี้บางทีออกทั้งคืน บางทียังไม่ได้เลยซักตัวก็มี
  ผม SAYS  ...... อ้าวแล้วปลามันไปไหนหมดละ
  ป้า SAYS  ....... โตไม่ทันคนกินไอ้หนูเอ้ย 
  ผม SAYS  ...... ไม่เกี่ยวมั้งป้า ผมว่าป้าจับมันจนไม่มีเหลือมั้ง
  ป้า SAYS  ...... เดี๋ยวป้าก็ฟาดกระบาลเอ็งเลย ตกลงเอ็งจะซื้ออะไรไหมเนี๊ยไอ้หนู
  ผม SAYS  ...... เอาปลากระบอกไข่ 1โลครับป้า

นั้นคือบทสนทนาระหว่างผมกับแม่ค้า

Dexphet:
อ้างจาก: FUFUFUFU ที่ กรกฎาคม 22, 2007, 07:07:51 PM

ผมชอบไปตลาดสดตอนดึกๆตี 1-3 เกือบจะทุกวัน (ไปหากับแกล้มเบียร์)

ผมไปนั้งคุยกับแม่ค้าขายปลา กระบอก ปลาทู ปู หอยแคลง หอยนางรม
 แม่ค้าคนนี้ขายของพวกนี้มา 30 กว่าปีแล้ว จับเองกับผัวสองคน ได้มากบางน้อยบาง ตามแต่โอกาศ
 จับได้ก็เอามาขายที่ตลาดสด แห่งนี้ทุกวัน

ผม SAYS ...... ปลาหายากไหมครับป้า
 ป้าขายปลา SAYS ...... ยากสิไอ้หนู สมัยก่อนมีบานเบิก ออกเรือแค่ไม่ถึง 2 ชม ได้มาเต็มลำเรือแล้ว
 ผม SAYS ...... แล้วเดี๋ยวนี้ละครับป้า
 ป้า SAYS ...... โอ๊ยเดี๋ยวนี้บางทีออกทั้งคืน บางทียังไม่ได้เลยซักตัวก็มี
 ผม SAYS ...... อ้าวแล้วปลามันไปไหนหมดละ
 ป้า SAYS ....... โตไม่ทันคนกินไอ้หนูเอ้ย
 ผม SAYS ...... ไม่เกี่ยวมั้งป้า ผมว่าป้าจับมันจนไม่มีเหลือมั้ง
 ป้า SAYS ...... เดี๋ยวป้าก็ฟาดกระบาลเอ็งเลย ตกลงเอ็งจะซื้ออะไรไหมเนี๊ยไอ้หนู
 ผม SAYS ...... เอาปลากระบอกไข่ 1โลครับป้า

นั้นคือบทสนทนาระหว่างผมกับแม่ค้า

อิอิ....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว