๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:22:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีอาการกลัวที่แคบๆ คนแน่นๆ เช่นในลิฟท์ บ้างครับ  (อ่าน 9638 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:54:35 AM »

อ๋อถ้าเรื่องความสูงน่ะเหรอจะแค่ไหน  ก็ไม่เอาด้วยครับ  เสียววววววววว     ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

อ้าวนึกว่าลุงปูกลัวห้องแคบๆ แล้วมือถือดัง ขำก๊าก
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:56:26 AM »

อ๋อถ้าเรื่องความสูงน่ะเหรอจะแค่ไหน  ก็ไม่เอาด้วยครับ  เสียววววววววว     ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

อ้าวนึกว่าลุงปูกลัวห้องแคบๆ แล้วมือถือดัง ขำก๊าก

นึกถึง เมื่อวันศุกร์ตอนไปละหมาดครับ
ไม่รู้ใครไม่ยอมมือถือ  เค้ากำลังละหมาดอยู่ โทรศัทพ์ก็ดังขึ้นมาว่า "โอววววว์ ซี้ดดดดด รับสายซะค่ะ ๆๆๆๆ" เสียงยั่วยวน มาก  บู่
คนหันทั้งมัสยิด  ขำก๊าก ขำก๊าก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:23:34 PM »

กลัวความสูง นี่อาการประมาณเดียวกันเลยครับ  แต่ยิ่งกลัว  มันก็ยิ่งเจอ บางครั้งก็หนีไม่พ้น.

แต่กับสิ่งมีชีวิต ไม่ว่าจะ ๒ เท้า ๔ เท้า หรือไม่มีเท้า ผมไม่เคยกลัว เป็นมาตั้งแต่เด็กแล้ว 
เหตุเพราะ มีปัจจัย ที่จะรับมือ และสวนกลับได้อยู่แล้ว หลักคิดผม. "ถ้าเจ็บ มันก็ต้องเจ็บด้วยกัน" 

ส่วนเรื่องผีสาง นางไม้ จะีมีหรือไม่ ก็เป็นเรื่องของผีสางนางไม้ ไม่ลบหลู่ ไม่ยุ่งเกี่ยว เป็นเรื่องของอารมณ์ความรู้สึก ไม่คิดกลัวเลยสักนิด
ผมไปปักเต้นท์ นอนในป่า ทั้งในและนอก ป่า อช. กับ Jeep คันเดียว คนเดียว มี กึ่งออโต  + ๑ ในลำกล้อง มาบ่อยครั้งแล้ว ครับ

บางคร้งนอนในเต้นท์ไม่หลับ ก็เปลี่ยนมานอนใน Jeep ดูสายหมอกขาว พัดผ่าน กลางแสงจันทร์ ขึ้น ๑๕ ค่ำ
แต่ถ้าไปเจอฝนตก ลมกรรโชก กลางคืน แรม ๑๕ ค่ำ +/-  นี่ อารมณ์กระเจิงเหมือนกัน ครับ.  คิก คิก    อ๋อย

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:45:11 PM »

ที่แคบผมไม่กลัว เฉยๆครับ  แต่มีเสียวหลังกับที่กว้างเป็นบางครั้ง

ตอนนี้กลัวแต่การขึ้น ลงบันไดโดยไม่ใช้ราวจับ ถ้าไม่ใช้ราวจับ ใจจะรู้สึกว่าบันไดมันชันและลูกบันไดมันแคบผิดปกติ  เดินขึ้นตัวมันจะโน้มหน้าเกิน พอเดินลงมันก็จะโน้มหลังเกิน  ทำให้กินแรงเหนื่อยมาก บางทีมีอาการเข่าอ่อนกลางทาง เล่นเอาใจตกไปอยู่ตาตุ่ม ตอนหลังแก้โดยกลั้นใจวิ่งให้เร็วๆ ก่อนสมองมันจะคิดฟุ้ง

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:52:20 PM »

อีกอย่าง เวลาอยู่ในน้ำที่กว้างมาก ๆ และลึก ๆ  กลัวอะไร มันจะมาคาบ .   อ๋อย

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 12:56:45 PM »

กลัวแก่ตายอย่างไร้ค่า

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 03:26:13 PM »

ผมกลัว ผี และ แมงสาปที่สุด  เศร้า
น่าจะกลัวตอนส่องกระจกมากกว่า  เยาะเย้ย
                     แหม   จารย์ก้อ คิก คิก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
clipper
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 06:10:29 PM »

กลัวเลือดตัวเองครับ รู้ตอน ม.3 ไปเจาะเลือดพอเห็นแล้วหน้ามืดจะเป็นลม ตอน ม.5 มีหน่วยมารับบริจาคเลือดที่โรงเรียนเลยจัดซะ...หลังจากนั้นไม่กลัวเลือดอีกเลยครับ ใครกลัวเลือดลองดูครับ...ได้บุญด้วย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:04:21 PM »

ผมกลัวความสูงครับ เอาแค่ชั้น5ตามห้างที่บันไดเลื่อนมองเห็นพื้นด้านล่างผมก็ขยับหนีเข้าด้านในแล้ว

ลิฟท์แก้วตามตึกสูงก็ไม่เอา หันหน้าเข้าประตูลูกเดียว
เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:13:00 PM »

เวลาขับรถตามรถขนเสาเข็มหรือเหล็กเส้นหรือท่อยาวๆ หรืออะไรก็ตามที่มีลักษณะยาวๆ พร้อมที่จะพุ่งผ่านกระจกรถเราได้ทุกเมื่อ ผมจะเสียวหน้าขาวาบเหมือนมองพื้นลงมาจากยอดตึก
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:08:12 PM »

อีกอย่าง เวลาอยู่ในน้ำที่กว้างมาก ๆ และลึก ๆ  กลัวอะไร มันจะมาคาบ .   อ๋อย

เหมือนผมเลยครับพี่ เพื่อนชวนไปดำน้ำทะเล  ผมไม่เคยไปซักที
      กลัวที่แคบผมก็เคยเป็นครับ   นั่งรถทัวร์เบาะหลังแล้วมีคนขึ้นมามากๆ ก็จะอยู่ไม่ได้    นั่งรถตู้เบาะหลังไม่ได้    เข้าร้านตัดผมเพดานต่ำๆหน่อยก็อยู่ไม่ได้( ติดแอร์)     มันเหมือนหายใจไม่ออก  อึดอัด   แต่ผมอยากให้พี่ลองทนนั่งต่อไปครับ   แล้วหายใจเข้าช้าๆ ลึกๆ  ออกก็ช้าๆ  ลึกๆ  นั่งไปซักเดี๋ยว  ก็จะปรับตัวได้เองครับ  และก็จะไม่เป็นอีกครับ  แต่ถ้าพี่ออกจากจุดที่พี่อยู่โดยไม่ทน   มันก็จะเป็นอย่างนี้ตลอดครับ ลองดูนะครับ   ตัวผมหาย  เผื่อพี่จะหายบ้าง  เยี่ยม ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:53:19 PM »

เหมือนผมเลยครับพี่ เพื่อนชวนไปดำน้ำทะเล  ผมไม่เคยไปซักที
      กลัวที่แคบผมก็เคยเป็นครับ   นั่งรถทัวร์เบาะหลังแล้วมีคนขึ้นมามากๆ ก็จะอยู่ไม่ได้    นั่งรถตู้เบาะหลังไม่ได้    เข้าร้านตัดผมเพดานต่ำๆหน่อยก็อยู่ไม่ได้( ติดแอร์)     มันเหมือนหายใจไม่ออก  อึดอัด   แต่ผมอยากให้พี่ลองทนนั่งต่อไปครับ   แล้วหายใจเข้าช้าๆ ลึกๆ  ออกก็ช้าๆ  ลึกๆ  นั่งไปซักเดี๋ยว  ก็จะปรับตัวได้เองครับ  และก็จะไม่เป็นอีกครับ  แต่ถ้าพี่ออกจากจุดที่พี่อยู่โดยไม่ทน   มันก็จะเป็นอย่างนี้ตลอดครับ ลองดูนะครับ   ตัวผมหาย  เผื่อพี่จะหายบ้าง  เยี่ยม ไหว้

..............  + แต้มที่ ๘ ให้ ครับ..  ขอบคุณมากครับ.  Cheesy

wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:37:21 PM »

ปกติไม่กลัวความสูง แต่พอดูคลิปนี้ผมยังกลัวตกเก้าอี้ที่นั่งอยู่เลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

Stairway to Heaven

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:43:02 PM »

อีกอย่างที่เป็นคือ เวลาขับรถไปที่รถติดมากๆ ( เน้นว่ามากๆ เห็นเป็นแพรอบๆรถเรา ทั้งข้างหน้า ข้างๆ และข้างหลัง ชนิดขยับไปไหนไม่ได้ และไม่เคลื่อนที่เลย)
แบบนี้จะมีอาการคือ อึดอัด หายใจไม่ออก ทำท่าคล้ายจะตายเอา  น้ำลายหก  จนบางครั้งต้องเปิดกระจกรถ ดมยาดม จึงค่อยยังชั่ว  แบบว่าเป็นเอามาก  

เคยมีครั้งหนึ่งติดไฟแดงอยู่เลนกลางๆ แต่อยู่คันแรกแถวหน้า แล้วติดอยู่นาน มองผ่านแยกไฟแดงไป เห็นรถติดเต็มแยกชนแยก ก็เริ่มมีอาการดังว่า ทนไม่ได้แล้ว
เลี้ยวรถกลับมันที่แยกนั้นเลย แล้วกลับบ้านเลย ไม่ไปไหนแล้ว เป็นเอามาก

บ่อยครั้งที่เป็นบนเครื่องบินกลับจากเชียงใหม่ ขนาดเลือกเครื่องใหญ่ อย่าง 777, 747 ก็แล้ว เลือกที่นั่งโดดเดี่ยว ติดกันแค่ 2 ที่และเลือกริมทางเดินก็แล้ว ยังมีอาการบ้าง
ใช้วิธีเดินไปห้องน้ำบ้าง ปลด safety belt  ดมยาดม  สุดท้ายจบได้ที่ สวดมนต์ หลายๆบท ไม่ให้นึกถึง ขอเอาทางพระช่วย แต่ก็แปลกนะครับ ดีขึ้นทุกครั้ง

ใครมีวิธีอื่นๆ พอบรรเทาทุกข์แบบนี้บ้างไหมครับ

หลายตำราบอกว่ามีสาเหตุจาก bad impression ในตอนเด็กๆ  แต่แหม อาการมันออกมาตอนแก่เนี่ยนะ เมื่อก่อนแทบไม่มีอาการแบบนี้เลย   อ๋อย

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:31:25 PM »

ผมกลัวความสูง,อึดอัดที่แคบ,และกลัวมากคือน้ำนิ่งๆกว้างๆมากเลยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์