๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:27:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีอาการกลัวที่แคบๆ คนแน่นๆ เช่นในลิฟท์ บ้างครับ  (อ่าน 9639 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:09:16 AM »

เห็นว่าเป็นอาการกลัวชนิดหนึ่ง (โฟเบีย) แต่ทำให้ไม่ชอบ ทนไม่ได้ถ้าต้องอยู่ในที่คับแคบ คนเยอะๆ เช่นรถตู้ที่นั่งข้างหลัง ในลิฟท์คนแน่นๆ
แบบว่าอึดอัดมาก ทำให้ต้องออกจากสถานที่แบบนั้นทันที  หลังๆที่ไหนๆก็คนแน่น คนเยอะไปหมด  ทำท่าว่าจะต้องไปอยู่บ้านนอกเสียแล้ว... เศร้า

ท่านใดมีอาการเช่นว่า หรือใกล้เคียง มาเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ พอจะมีทางบรรเทาหรือทำให้ดีขึ้นบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:22:57 AM »

เคยดูสารคดีคนที่กลัวงูมากๆ เค้าจะให้เผชิญหน้าในระยะที่ลดเข้ามาเรื่อยๆน่ะครับผู้มีอาการจะค่อยๆทนได้ในระดับหนึ่งที่ไม่เกินกว่าเหตุ

ผมกลัวสัตว์ปีกแบบตายแล้วถอนขนเห็นหนังเป็นตุ่มๆ  ตกใจ เจอเป็ดไก่หรือนกแขวนในตลาดไม่ว่าสดๆหรือสุกๆก็อยากหลีกลี้หนีให้ไกล ได้กลิ่นก็จะอาเจียน(คนไม่กลัวไม่รู้หรอกว่าเป็นไง) แรกๆไม่แตะต้อง ได้กลิ่นก็หลีกหนี  หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่แม่ใช้ผมคลุกข้าวให้สุนัข ตับไก่ครับเหม็นและสัมผัสแย่มากๆทำไปน้ำตาคลอไปไม่ทำก็ไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน ทุกวันนี้เจอได้แตะได้ ทนกลิ่นได้ แต่ไม่กินเด็ดขาดทอดน้ำมันเดียวกัน อยู่ในหม้อเดียวกัน จานเดียวกัน เป็นไม่แตะต้อง

ผมเดาเอา(จากสารคดีกับบำบัดโดยการใช้งานของแม่  คิก คิก )ว่าเผชิญหน้ากับความกลัวค่อยๆลดระยะเผชิญหน้ากับสิ่งที่กลัวให้ได้จะให้ดีมีผู้ช่วยอย่างเพื่อนอยู่ข้างๆก็ดีครับ ค่อยเป็นค่อยไป เริ่มต้นไปเบียดในสถานที่สาวๆเยอะๆ(ล้อเล่นครับ  คิก คิก ) อาการกลัวมีหลายแบบครับ
คนที่เป็นโรคนี้ก็ไม่ใช่พวกแปลกประหลาดอะไรนะครับ เพราะว่าใครๆก็สามารถเป็นได้

เดนนิส เบิร์กแคมป์ นักฟุตบอลทีมชาติเนเธอร์แลนด์เป็นโรคกลัวเครื่องบิน

เพื่อนผมกลัวแมวเริ่มต้นจากแมวดำ แล้วพัฒนามาเป็นกลัวทุกสี(หมายถึงแมวจริงๆนะ  คิก คิก )

นักแสดง พิธีกร ผู้จัดวิทยุเกี่ยวกับผี(ผมไม่กลัวผีกลัวสัตว์ปีก)ท่านนี้กลัวปลาทู กรรมเวรจริงๆ  คิก คิก

http://tumentalclinic.multiply.com/reviews/item/24 ตัวอย่างอาการกลัวและวิธีการรักษาครับ
http://srpgg.exteen.com/20051020/phobia อาการกลัวแบบต่างๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 11:29:17 AM โดย พร้อมพลีเพื่อพงษ์พันธุ์+ชีพนี้เพื่อองค์ราชันย์ » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:23:40 AM »

ผมเองแหละครับ

กำลังหาซื้อที่อยู่ครับ จะไปทำสวนแล้ว

เบื่อคนเยอะๆ มากคนก็มากความ แต่เราก็ต้องปรับตัวอยู่ไปก่อนเมื่อยังไม่มีโอกาส

หลังๆคบผีเป็นเพื่อนแล้วครับ สบายใจดี ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 11:33:07 AM โดย Nattapol - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:26:26 AM »

ผมกลัวที่สูงแบบหวาดเสียว(ขอบๆตึก) แต่เวลาขึ้นบินไม่ยักกะกลัว Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:28:22 AM »

ไม่กลัวครับเรื่องที่แคบๆ  ไม่ชอบที่มันอึดอัดแค่นั้นเองหากจำเป็นก็ทนได้   ความมืดก็ไม่กลัวครับ  แต่  " กลัวผี  "   จ๊ากกกกกกกกซ์ซ์ซ์   ตกใจ ตกใจ

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:29:45 AM »

ผมสงสัยหน่อยครับ

บางคนคงกลัวที่แคบมากๆ ถึงขนาดติดกระจกไว้ 5 ด้านเลย ( ในห้องนอน )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:31:03 AM »

ผมก็เป็นครับ. .. แม้แต่การท่องเที่ยว ถ้าต้ิองกางเต้นท์ นอนใกล้กับคนอื่น ผมยอมไปนอนอึดอัด ในรถ

หรือ ปลีกห่างออกไป  แบบอยู่เพียงลำพัง

และเป็นมากกับพื้นที่กดต่ำ อย่างใต้เตียง ทำให้เหมือนหายใจไม่ออก  ครับ.  อ๋อย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:35:20 AM »

ผมกลัว ผี และ แมงสาปที่สุด  เศร้า
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:35:51 AM »

จริงครับการหนีความกลัวคือการต้องเข้าไปหา ผมเคยกลัวความมืด กลัวผี แต่โดนเพื่อนหลอกให้ไปหากบในป่าช้า แต่เพื่อนมาบอกอีกวัน ก็เลยรู้ว่าถ้าไม่คิดมันก็ไม่มีอะไร

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:36:06 AM »

ผมกลัวที่สูงแบบหวาดเสียว(ขอบๆตึก) แต่เวลาขึ้นบินไม่ยักกะกลัว Grin
เหมือนกันเลย ครับพี่จอย
โดยเฉพาะที่สูง ๆ แล้วไม่มีที่ยึดเหนี่ยว ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:39:04 AM »

เหมือนกันเลย ครับพี่จอย
โดยเฉพาะที่สูง ๆ แล้วไม่มีที่ยึดเหนี่ยว ตกใจ
เคยขึ้นดาดฟ้าชั้นที่ 40 เปิดประตูได้ เห้นขอบดาดฟ้าห่างตั้ง 10 เมตร ขาสั่นพั๊บๆเลย คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:40:30 AM »

อ๋อถ้าเรื่องความสูงน่ะเหรอจะแค่ไหน  ก็ไม่เอาด้วยครับ  เสียววววววววว     ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:41:47 AM »

ผมกลัว ผี และ แมงสาปที่สุด  เศร้า
น่าจะกลัวตอนส่องกระจกมากกว่า  เยาะเย้ย

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:45:58 AM »

เพื่อนผมเคยบอกว่าเวลาอยู่ในบริเวณที่คนแน่นๆจะเหมือนหงุดหงิดอึดอัด   บางครั้งถ้ารถเมล์คนเยอะ  จะรู้สึกประสาทหลอนๆนิดหน่อยต้องขอลงก่อน  หรือรถตู้ถ้าว่างๆนั่งได้แต่ถ้าเริ่มมีคนจะเป็นขึ้นมาอีก

แต่ผมพาไปนั่งร้านประเภทที่อโคจร...เห็นเรียกน้องมาขนาบซ้ายขวาเลย   ไม่รู้มันคิดไปเองหรือเปล่า
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:51:02 AM »

อ๋อถ้าเรื่องความสูงน่ะเหรอจะแค่ไหน  ก็ไม่เอาด้วยครับ  เสียววววววววว     ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

อ้าวนึกว่าลุงปูกลัวห้องแคบๆ แล้วมือถือดัง ขำก๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์