๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:23:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ประเทศไทยควรจะมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ได้หรือยังครับ
ควรมี เพราะจะได้ลดต้นทุนในการผลิตไฟฟ้า - 71 (89.9%)
ยังไม่ควรมี เพราะเรายังไม่พร้อมด้านเทคโนโลยีนิวเคลียร์ - 8 (10.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 77

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยควรจะมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ได้หรือยังครับ  (อ่าน 9654 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:34:48 PM »

ถามว่าควรมีหรือยัง  ในความคิดของผมเองตอบได้เลยควรครับ  แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่การจัดหาสถานที่ตั้งโรงงานนี่สิครับ  จะแก้ยังไงดี
วางระบบเหมาะๆ อยู่ที่ไหนก็ได้ แต่เมืองไทยไม่มีใครไว้ใจโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ กลัวโน่น กลัวนี่

ที่ญี่ปุ่น ตรงเมืองKawasaki (ชื่อเดียวกะยี่ห้อมอเตอร์ไซด์) ก็มีโรงไฟฟ้านิวเคียร์ ด้านหน้าติดทะเล ด้านหลังติดภูเขา

เยื้องๆกันก็เขตชุมชนครับ 

บ้านเราชาวบ้านเข้าใจง่ายๆอย่างบ้านเขาก็ดีสิจ๊ะที่รัก  เห็นมั้ยไล่กันเป็นว่าเล่น  ชาวบ้านที่ฉะเชิงเทรายังไล่กันเสียจนได้ปิดถนน  มันพูดยากครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:39:21 PM »

..อย่าว่าแต่นิวเคลียร์เลย ขนาดโรงไฟฟ้าเชื้อเพลิงมาจากกะโป๋ะมะพร้าวที่ชุมพร ตอนนี้ยังไม่ได้ขอสรุปเลย ถ้ามีได้ก็ดีมากๆแต่ต้องมีการจัดการกากกำมันตรังสีที่ถูกต้องและศึกษาผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม.. ไหว้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:50:38 PM »

ทำประชาพิจารณา  โดยเอแบคโพล

ที่ไม่รู้ว่า เอาใครมาร่วมถาม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:50:55 PM »

ปัจจัยหลัก ๆ ก็คือ

ประชาชนส่วนใหญ่ ไม่เชื่อมั่นในโครงการของรัฐ
หรือ ไม่เชื่อมั่นในตัว จนท.ของรัฐ ที่จะมาขับเคลื่อน project นี้

ตราบใดที่แนวความคิดของคนในชาติ
ถูกแบ่งพรรค  แบ่งฝ่าย   ไร้ซึ่งเอกภาพ

ก็ไม่ต่างไปจาก  จีนที่ต้องทิ้งเมือง ทิ้งประชาชนให้ญี่ปุ่นเข้าย่ำยี

ไม่ต่างไปจาก การก้าวรุกของคอมมูน ในเนปาล อันบ่งบอกได้ดี ว่า...
ทางเลือกในรัฐสภาเกิดขึ้นได้    เมื่อคนส่วนใหญ่ในชาติ ขาดสิ่งยึดเหนี่ยว

ลัทธิเหมา  ประกาศความยิ่งใหญ่ในจีน

ความล้มเหลวทางเศรษฐกิจ  ความยากจน อดอยาก
รวมไปถึง ความแตกต่างในชนชาติ ศาสนา ในแอฟริกาและยุโรปตะวันออก
บ่งบอกได้ดี  ถึงการนำประเทศไปสู่ความหายนะ

เรียนตรง ๆ ว่า

Project นี้ ได้ถูกเตรียมพร้อมไว้แล้ว เมื่อหลายสิบปีที่ผ่านมา
แต่หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่ของรัฐโดยตรง

ปัญหามันใหญ่และซับซ้อน  เกินกว่าที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะรับภาระไว้ได้

ในภาวะฉุกเฉิน  ความมั่นคงในระบบไฟฟ้า ถือเป็นความมั่นคงซึ่งสำคัญอย่างหนึ่ง
ที่ไม่ด้อยไปกว่าความมั่นคงในด้านอื่น

เมื่อเขื่อน....สร้างไม่ได้ 
ลม...มีไม่พอ
ไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์...มีต้นทุนสูง
ถ่านหิน...หมด
น้ำมัน...แพง
ก๊าซธรรมชาติ...มีน้อยลง  ทั้งยังต้องพึ่งพาจากคนอื่น

ไม่นับภาวะเรือนกระจก  โลกร้อนสารพัด

ทางเลือกย่อมเหลือน้อยลงไปทุกที
สำหรับคำว่า...การพัฒนา  พลังงาน   อนุรักษ์   ความต้องการใช้

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2009, 12:54:31 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:52:45 PM »

โหวตแล้วครับ.

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:57:44 PM »

ปัจจัยหลัก ๆ ก็คือ

ประชาชนส่วนใหญ่ ไม่เชื่อมั่นในโครงการของรัฐ
หรือ ไม่เชื่อมั่นในตัว จนท.ของรัฐ ที่จะมาขับเคลื่อน project นี้

ตราบใดที่แนวความคิดของคนในชาติ
ถูกแบ่งพรรค  แบ่งฝ่าย   ไร้ซึ่งเอกภาพ

ก็ไม่ต่างไปจาก  จีนที่ต้องทิ้งเมือง ทิ้งประชาชนให้ญี่ปุ่นเข้าย่ำยี

ไม่ต่างไปจาก การก้าวรุกของคอมมูน ในเนปาล อันบ่งบอกได้ดี ว่า...
ทางเลือกในรัฐสภาเกิดขึ้นได้    เมื่อคนส่วนใหญ่ในชาติ ขาดสิ่งยึดเหนี่ยว

ลัทธิเหมา  ประกาศความยิ่งใหญ่ในจีน

ความล้มเหลวทางเศรษฐกิจ  ความยากจน อดอยาก
รวมไปถึง ความแตกต่างในชนชาติ ศาสนา ในแอฟริกาและยุโรปตะวันออก
บ่งบอกได้ดี  ถึงการนำประเทศไปสู่ความหายนะ

เรียนตรง ๆ ว่า

Project นี้ ได้ถูกเตรียมพร้อมไว้แล้ว เมื่อหลายสิบปีที่ผ่านมา
แต่หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่ของรัฐโดยตรง

ปัญหามันใหญ่และซับซ้อน  เกินกว่าที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะรับภาระไว้ได้

ในภาวะฉุกเฉิน  ความมั่นคงในระบบไฟฟ้า ถือเป็นความมั่นคงซึ่งสำคัญอย่างหนึ่ง
ที่ไม่ด้อยไปกว่าความมั่นคงในด้านอื่น

เมื่อเขื่อน....สร้างไม่ได้ 
ลม...มีไม่พอ
ไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์...มีต้นทุนสูง
ถ่านหิน...หมด
น้ำมัน...แพง
ก๊าซธรรมชาติ...มีน้อยลง  ทั้งยังต้องพึ่งพาจากคนอื่น

ไม่นับภาวะเรือนกระจก  โลกร้อนสารพัด

ทางเลือกย่อมเหลือน้อยลงไปทุกที
สำหรับคำว่า...การพัฒนา  พลังงาน   อนุรักษ์   ความต้องการใช้

มีการส่งคนไปฝึกที่แคนนาดา ด้วยใช้หรือเปล่าครับพี่ Grin
แต่คนไปฝึก เจออากาศเมืองเขาเลยหง่อมด้วยสภาพอากาศเย็นเกือบทั้งรุ่น Grin
เอ๋หรือว่าผมจำโครงการผิด Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:59:35 PM »

มีการส่งคนไปฝึกที่แคนนาดา ด้วยใช้หรือเปล่าครับพี่ Grin
แต่คนไปฝึก เจออากาศเมืองเขาเลยหง่อมด้วยสภาพอากาศเย็นเกือบทั้งรุ่น Grin

ผมเอง  ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ท่านอูซซซซ์ 
เพราะว่า ในถุงกระดาษที่ใส่กล้วยแขกที่ผมซื้อ  ไม่มีเรื่องนี้อ่ะครับ  คริ คริ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:02:04 PM »

ผมเอง  ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ท่านอูซซซซ์ 
เพราะว่า ในถุงกระดาษที่ใส่กล้วยแขกที่ผมซื้อ  ไม่มีเรื่องนี้อ่ะครับ  คริ คริ

ซื้อกล้วยแขกผิดร้านนะสิครับ
อีกร้านหนึ่งเขาใส่ถุงใบใหญ่กว่า เลยมีอะไรให้อ่านแยะกว่า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:05:09 PM »

ต้นทุนการอาศัยพลังงานนิวเคลียร์มาผลิตไฟฟ้า นั้น
ไม่ได้มีต้นทุนต่ำกว่า  การผลิตไฟฟ้าจากพลังงานอื่นเลยครับ
เพราะ...การลงทุนในระยะก่อสร้างและเริ่มแรก...สูงมาก ๆ ครับ

แต่เมื่อมาคำนวณจาก เงินทุน ที่ใช้ไป  และ  พลังไฟฟ้า  ที่ได้กลับมาแล้ว  
อาจจะมีต้นทุนต่ำกว่า การผลิตไฟฟ้าจากพลังงานอื่นอยู่บ้างเล็กน้อย  เท่านั้น ครับ

ความจำเป็น ที่ต้องนำนิวเคลียร์เข้ามาทดแทนตรงนี้
อยู่ที่  การเสาะหาแหล่งพลังงาน  มากกว่า  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2009, 01:14:42 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:06:02 PM »

ซื้อกล้วยแขกผิดร้านนะสิครับ
อีกร้านหนึ่งเขาใส่ถุงใบใหญ่กว่า เลยมีอะไรให้อ่านแยะกว่า

ในถุงกล้วยแขกของผม  พิมพ์ไว้ว่า
เค้าส่งไป เชอร์โนบิล อ่ะครับ...คริ คริ
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:09:24 PM »

Smiley โหวตแล้วครับ ว่าควรมี แต่ ประเทศนี้จะทำอะไรได้ต้องมี 2 สิ่งนี้ครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
                                              1.ผลประโยชน์ลงตัว
                                              2.ถูกบังคับด้วยความจำเป็น
                                                          araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:35:43 PM »

อิจะทำ ขอว่าอย่าไปเล็งป่าสงวนตรงใหนทำ เพื่อลดข้อขัดแย้งกับชาวบ้านแล้วกัน อิๆ

ฟันกำไรหลายต่อ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:43:31 PM »

ผมว่าควรมีนะครับ เพราะเท่าที่มีตอนนี้ก็ใช้พลังงานจากน้ำกับก๊าชธรรมชาติที่ในอนาคตก็อาจจะหมดไป แต่หากต้นทุนค่าใช้จ่ายของพลังงานนิวเคลียร์มันสูงเกินไปก็ควรเปลี่ยนเป็นพลังงานอย่างอื่นแทนเช่น พลังงานจากลม หรือจากแสงอาทิตย์แทน.. ส่วนโรงไฟฟ้าที่ใช้พลังงานจากเขื่อนก็น่าจะหยุดได้แล้ว เพราะสร้างที่ไร ป่าไม้ก็วอดวายทุกครั้ง... Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:46:01 PM »

คำตอบแนวนี้..........

ประชาชนทั่วไป : "ควรจะมีครับ  เป็นโรงงานไฟ้ฟ้าสะอาด ไม่ก่อมลพิษ ไม่ต้องพึ่งการนำเข้าเชื้อเพลิงราคาแพง  แต่กลัวมันระเบิดนะ"   Undecided 
 การไฟฟ้า        : "ยังไม่เหมาะในตอนนี้ เพราะเรามีโรงไฟฟ้าแบบอื่นที่มีประสิทธิภาพอยู่แล้ว ทั้งยังไม่มีเทคโนโลยีนิวเคลียร์ที่ดี อันตรายมาก"
                              (ค่าเอฟทีกินเปล่า ที่เคยได้ก็หายซิ, ค่าน้ำท่วมแปลงเกษตรก่อนทำเขื่อนอีกหละ ฯลฯ)  แบร่
 นักการเมือง      : " สรุปตอนนี้ไม่ได้ครับ ต้องศึกษาวิจัยกันว่าโครงการนี้คุ้มทุนแค่ไหน ปลอดภัยหรือปล่าว"
                           ( ค่าคอมฯโครงการนี้มันเท่าไหร่ว่ะ ? )  แบร่
คำตอบนี้  ใช่เลย ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม เยี่ยม

นักะติ๊ Club
Judase
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 02:21:46 PM »

มีก็ดีครับ เผลอ ๆ อาจทำนิวเคลียร์ สักสองสามลูก ไปหย่อนแถว ๆ พนมเปญ  ยิ้มีเลศนัย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์