๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:02:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไปดูหนังสมเด็จพระนเรศรวมหาราชมาบ้าง  (อ่าน 9702 ครั้ง)
dj,seven
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 11:32:07 AM »

ดูแล้วครับ เยี่ยมครับ ทั้งฉาก ทั้งคอสตูม ทั้งนักแสดง
พ็อตเรื่องมาจิกประวัติศาสตร์จิง แล้วแม่เรียบเรียง  เยี่ยมครับ บรรยายไม่หมดจิงๆ
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 11:37:19 PM »

ดูมาแล้วครับ หลายตอนที่น้ำตาไหล คนไทยหักหลังกันเอง  คนไทยฆ่ากันเอง  ผมเติบโตที่อยุธยามาครับ อยู่กับประวัติศาสตร์ พวกนี้มาตั้งแต่เด็กครับ   เพื่อนทำงานอยูกรมศิลป ที่อยุธยา เคยโทรมาไปดูเวลาขุดพบโบราณสถาน ใหม่ๆ ค้นพบอะไรใหม่ๆเป็นประจำ  ได้เห็นหลายๆอย่างเลยครับ

และมีอีกหลายตอนที่รู้สึกภูมิใจในคำพูด ต่างๆของสมเด็จพระนเรศวรครับ ภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทยครับ

เรื่องโรงหนังผมไปดูรอบดึกที่ ฟิวเจอร์มีความรู้สึกว่าไม่เปิดแอร์เช่นกันครับ   และขนาดเลือกรอบดึกๆแล้ว พ่อแม่ยังพาเด็กเล็กมาดูร้องไห้กระจองอแง   ดูหนังไปรำคาญไป   

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 05:34:32 AM »

ไปดูมาแล้วครับพอฉากแรก บ้านผมก็โดนถล่มเลยครับ(บาเยนอ ตีรวบหัวเมืองฝ่ายเหนือแล้วเดินทัพเข้าล้อมเมืองพระพิษณุโลกสองแคว พระมหาธรรมราชา
    สู้จนถึงที่สุดแล้วแต่ต้องยอมแพ้) บ้านปู่บ้านพ่อผมอยู่ข้างๆคูเมืองในปัจุบันนึกย้อนไปในอดีตแล้ว ภูมิใจในบรรพบุรุษของไทยในอดีตครับ ตอนผมเป็นทหาร
    เกณฑ์ได้ลาพักแล้วมีโอกาศไปกราบศาลพ่อ นเรศวรที่โรงเรียนชายรู้สึกขนลุก มีความรู้สึกว่าท่านยังอยู่ปกป้องแผ่นดินไทยลูกหลานไทย ท่านใดยังไม่ได้
    ไปดูเชิญได้นะครับ หนังดีมากครับ
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:44:40 AM »

แล้วจะไปดูครับ รอให้ท่านผู้ชมน้อยกว่านี้หน่อย

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 01:36:31 PM »

เยี่ยมมากครับ... ส่วนตัวแล้วได้ความรู้ประวัติศาสตร์บ้านเราเพิ่มขึ้นเยอะเลย จากที่ไม่รู้ก็ได้รู้ Grin Grin Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 01:37:00 PM »

ไปดูมาแล้วครับพอฉากแรก บ้านผมก็โดนถล่มเลยครับ(บาเยนอ ตีรวบหัวเมืองฝ่ายเหนือแล้วเดินทัพเข้าล้อมเมืองพระพิษณุโลกสองแคว พระมหาธรรมราชา
 สู้จนถึงที่สุดแล้วแต่ต้องยอมแพ้) บ้านปู่บ้านพ่อผมอยู่ข้างๆคูเมืองในปัจุบันนึกย้อนไปในอดีตแล้ว ภูมิใจในบรรพบุรุษของไทยในอดีตครับ ตอนผมเป็นทหาร
 เกณฑ์ได้ลาพักแล้วมีโอกาศไปกราบศาลพ่อ นเรศวรที่โรงเรียนชายรู้สึกขนลุก มีความรู้สึกว่าท่านยังอยู่ปกป้องแผ่นดินไทยลูกหลานไทย ท่านใดยังไม่ได้
 ไปดูเชิญได้นะครับ หนังดีมากครับ

แฟนเคยพาไปกราบพระรูปของสมเด็จพระนเรศวรที่นั่นครับ บรรยากาศเข้มขลังสุดๆกราบลงไปแล้วใจระอุจนขอบตาร้อน ไปเที่ยวโบราณสถานมาหลายแห่งไม่เคยเจอที่ไหนให้ความรู้สึกแบบนี้มาก่อนเลย.....หลังจากนั้นก็ยังไม่เคยเจอ  Smiley
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:37:04 PM »

Grin  ผมดูมาแล้ว................ข้อเสียมีนิดเดียว    ดีมากกว่าเยอะ

๑.ขอวิจารณ์หน่อยก่อนที่จะชม..........ตอน  สมเด็จพระนเรศวร   ไปอยู่พม่า  มีกำหนดได้  ๖  ปี

แต่ตัวละครไม่เปลี่ยนไปตามอายุเลย................น่าจะหาตัวละครเปลี่ยนตามอายุจริงที่เหมาะสม

ขนาดพระพี่นางสุพรรณกัลยา    ยังเปลี่ยนตัวซะแก่เลย..........แต่พระนเรศวร   ยังเป็นคนเดิม   ...งง

น่าจะหาตัวเปลี่ยนได้ตามอายุ   ทั้งมังสามเกียด   กับ   พระนเรศ   และเจ้าบุญทิ้ง

๒.ในท้องเรื่อง   ไม่กล่าวถึง   พระราเมศวร  เลย   ทั้ง ๆ  ถูกจับมาเป็นตัวประกันพร้อมกัน

๓.พระมหาธรรมราชา     ตามท้องเรื่อง  น่าจะมีอายุประมาณ  ๕๐  เศษ   แต่ไม่แต่งหน้าฉัตรชัยให้แก่เลยยังหนุ่มฟ้อ

กล่าวคือ   พระมหาธรรมราชา   เดิมจะเป็นรักแรกกับพระสุริโยทัย     แต่พระเฑียรราชาได้มาเสกสมรสกับพระสุริโยทัย

แล้วพระสุริโยทัย   มอบลูกสาวคือ   พระวิสุทธิกษัตริย์   ให้พระมหาธรรมราชา  เป็นบำเหน็จรางวัลในฐานะนำทัพ

เมืองพิษณุโลก  มาช่วยปราบกบฎ   ท้าวศรีสุดาจันทร์    และ  ขุนวรวงษา      ทำให้พระเฑียรราชา ขึ้นครองราชเป็น

สมเด็จพระมหาจักรพรรดิ

๔. พระพี่นางสุพรรณกัลยา    ตามท้องเรื่องน่าจะอายุประมาณ   ๑๗    ขณะที่ถูกนำไปพม่า    น่าจะหาตัวแสดงเด็กกว่านี้

๕. ฉากบางฉากทำหยาบไปนิดหนึ่ง..............อาทิเช่น   พระพุทธรูปศิลปสุโขทัย   น่าจะทำชดช้อยกว่านี้

๖.น่าจะเพิ่มมุขต่อสู้ของพระนเรศขณะที่ซ้อมประลองกับคู่ซ้อม

ขอถามปัญหา

๑.พระพี่นางสุพรรณกัลยา    บุเรงนอง  ตั้งชื่อว่าอย่างไร

๒.ไก่  ของมังสามเกียด   เรียกว่าไก่อะไร

๓.ลักไวยทำมู........เป็นใคร

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
dj,seven
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:48:42 PM »

๑.พระพี่นางสุพรรณกัลยา    บุเรงนอง  ตั้งชื่อว่า อะเมี้ยวหย่ง ครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:00:50 PM »

๑.พระพี่นางสุพรรณกัลยา    บุเรงนอง  ตั้งชื่อว่า อะเมี้ยวหย่ง ครับ

ถูกครับ    ความหมายดีด้วย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:02:21 PM »

หลังจากที่สมเด็จพระนเรศวรทรงนำทัพบุกเข้าปล้นค่ายหลวงของพม่า
พระเจ้าหงสาฯ ทรงมีรับสั่งให้ลักไวทำมู ซึ่งเป็นนายทหารฝีมือดีของพม่า
ไปจับตัวสมเด็จพระนเรศวร ครับ

ต่อมา ลักไวทำมูได้ถูกสมเด็จพระนเรศวรฆ่าตายขณะต่อสู้บนหลังม้าในที่รบ ณ ทุ่งลุมพลี ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:06:09 PM »

หลังจากที่สมเด็จพระนเรศวรทรงนำทัพบุกเข้าปล้นค่ายหลวงของพม่า
พระเจ้าหงสาฯ ทรงมีรับสั่งให้ลักไวทำมู ซึ่งเป็นนายทหารฝีมือดีของพม่า

ต่อมา ลักไวทำมูได้ถูกสมเด็จพระนเรศวรฆ่าตายขณะต่อสู้บนหลังม้าในที่รบ ณ ทุ่งลุมพลี ครับ

บอกด้วยสิครับว่า.............ลักไวทำมู โดนพระแสงทวน ที่ทรงแทงลงมาขณะทรงม้าศึก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:09:00 PM »

บอกด้วยสิครับว่า.............ลักไวทำมู โดนพระแสงทวน ที่ทรงแทงลงมาขณะทรงม้าศึก

พี่มะขิ่นคร้าบบบ....
ผมมิได้เรียน major ประวัติศาสตร์ อ่ะคร้าบบบ...คริ คริ

ตอนนี้...ผมยังนึกชื่อไก่ของมังกะยอชวา ไม่ออกเลย พี่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 03:11:23 PM โดย ผู้ก่อการรัก 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:19:49 PM »

ทุ่งลุมพลีหรือทุ่งภูเขาทอง  อยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือของเกาะเมืองกรุงศรีอยุธยา
ปัจจุบันคือ ต.ลุมพลี อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา

vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 06:41:40 PM »

นักการเมืองที่ทุจริตเชิงนโยบายหลาย ๆ โครงการ แม้จะไม่มีหลักฐานให้สาวถึงเพื่อเอาผิดได้ รมต.ที่ใช้ความมีตำแหน่งทางการเมืองทำการค้าหากำไรกับประเทศเพื่อนบ้าน...จนประเทศเสียหาย ทะเลาะกันเรื่องที่จะปกป้องผลประโยชน์ส่วนตน ละเลยผลประโยชน์ของประเทศ...ไม่ใส่ใจความเสียหายของประเทศ โดยเฉพาะที่เป็นผู้ใหญ่ผู้อาวุโสของบ้านเมือง แต่ยังทะเลาะกันกับพี่น้องออกทีวี และ I_Satnarog ที่ระเบิดกรุง...จนลูกหลานแขนขาขาดล้มตาย...คงไม่ไปดูหรอกครับ

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 07:09:13 PM »

นักการเมืองที่ทุจริตเชิงนโยบายหลาย ๆ โครงการ แม้จะไม่มีหลักฐานให้สาวถึงเพื่อเอาผิดได้ รมต.ที่ใช้ความมีตำแหน่งทางการเมืองทำการค้าหากำไรกับประเทศเพื่อนบ้าน...จนประเทศเสียหาย ทะเลาะกันเรื่องที่จะปกป้องผลประโยชน์ส่วนตน ละเลยผลประโยชน์ของประเทศ...ไม่ใส่ใจความเสียหายของประเทศ โดยเฉพาะที่เป็นผู้ใหญ่ผู้อาวุโสของบ้านเมือง แต่ยังทะเลาะกันกับพี่น้องออกทีวี และ I_Satnarog ที่ระเบิดกรุง...จนลูกหลานแขนขาขาดล้มตาย...คงไม่ไปดูหรอกครับ

เมื่อวานเห็นคนที่เข้าข่ายทำนองนี้ไปดู
แต่ไม่รู้ว่ามันเลวอย่างที่คุณกล่าวหรือเปล่า
ถ้ามันเป็นคนอย่างนั้นจริง คุณกล่าวผิดครับ
เพราะมันไปดูหนังเรื่องนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์