๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 09:13:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง ยาทากัน ทาก เห็บ คุ่น  (อ่าน 9657 ครั้ง)
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 07:51:02 AM »

ใช้ใบยาสูบผสมน้ำทาขอรับ Grin Grin
แล้วตัวสุดท้ายตัวอะไรครับไม่รู้จัก คุ่น หรือตุ่น(ตัวตุ่น) Grin Grin

...ตัวนี้มั้งครับ พิษสงพอตัว :Smiley

"ลักษณะคล้ายแมลงหวี่แต่ตัวเล็กกว่ามาก มีระบาดในบางพื้นที่ที่มีแน่ๆ คือป่าดอยลังกาหลวง-ลังกาน้อยและที่ป่าช่องเย็นมีเยอะมาก  ภูสอยดาวก็มีในบางครั้ง

การโจมตี มันจะบินมากัดเราเฉยๆ อย่างกะยุงกัด ปากมันเบามากจนเราไม่รู้ตัว เราจะรู้ตัวก็ต่อเมื่อเราเห็นผิวหนังของเรามันเป็นจุดแดงเล็กๆ และมีเลือดคั่งอยู่ภายในสังเกตเห็นเลือดสีแดงชัดเจน นั่นล่ะ...โดนตัวคุ่นกัดเข้าแล้ว

พิษภัยจากตัวคุ่น   เมื่อโดนมันกัดจะเป็นตุ่มเลือดแดงๆ ใสๆ บางคนจะคัน บางคนก็ไม่คัน แต่มันจะทำให้ผิดหนังของเราเป็นจุดแผลดำๆ ไปเป็นเวลานาน บางคนที่แพ้จะมีผลที่เด่นชัดคือจะเป็นตุ่มแดง คัน นานเป็นเดือนและเป็นแผลเป็นจุดดำๆ เป็นผิวหนัง แผลเป็นนี่ร้ายนักเป็นจุดด่างดำที่ทำให้เจ้าของกลุ้มใจ

วิธีป้องกัน  วิธีที่ผมใช้ได้ผลที่สุดคือ ทาด้วยน้ำมันทัวร์ดอยในบริเวณผิวหนังที่ไม่มีอะไรห่อหุ้ม หลังมือ แก้ม ฯลฯ  คลิกดูภาพตัวคุ่น"

ที่มา: http://www.tourdoi.com/general/camping/danger_animal.htm
http://www.tourdoi.com/general/camping/kun.htm
ขอบคุณพึ่ codaที่ช่วยตอบ คุ่น คนไม่แพ้ไม่เป็นไร ถ้าแพ้ถูกกัดหลังจากนั้นอีก 2-3 วันคันมากครับ
ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 07:54:43 AM »

เคยใช้สเปรย์ยี่ห้อ OFF ครับ กันทุกอย่าง (เดิมใช้กันยุง) กระป๋องสีส้ม
หาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้านขายยามีหรือไหมครับ

(ลอกมา)
e-muak
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 08:09:44 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
ส่วนใหญ่จะป้องทาก ยุง 
ใครเคยเจอกับเห็บบ้างครับ ผมเคยใช้น้ำมันคระไคร้หอม เอาไม่อยู่ครับ
เป็นเห็บตัวเล็กๆ ขนาดพอๆกับเหา ชาวบ้านเรียกว่า เห็บทราย กัดแล้ว
เป็นตุ่มคันเป็นอาทิตย์เลย  ใครมียาดีช่วยบอกด้วยครับ
ยี่ห้อต่างๆ ที่แนะนำมาจะไปซื้อมาลองใช้ได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบครับ

(ลอกมา)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 08:12:24 AM »

น้ำมันตะไคร้หอม ใช้ได้ในเมืองที่ยุงไม่มากนัก แต่ถ้าอยู่ในสวนหรือป่าต้นไม้เยอะ ไม่ได้ผลหรอกครับผู้ดีเกินไป

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 08:14:31 AM »

ขอแนะนำหน่อย เวลาไปเที่ยวป่า หรือแม้แต่ อช. ควรกินยากันมาลาเรียไว้สัก 2 เม็ดหลังเที่ยง ขมหน่อยแต่ต้องฝืนเอา

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 08:49:21 AM »

เคยใช้ ยาเส้นและยาหม่อง...ทา ๆ ถู ๆ ที่รองเท้าและถุงเท้าครับ...
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 11:40:46 AM »

ขอแนะนำหน่อย เวลาไปเที่ยวป่า หรือแม้แต่ อช. ควรกินยากันมาลาเรียไว้สัก 2 เม็ดหลังเที่ยง ขมหน่อยแต่ต้องฝืนเอา

พี่ปูครับ หมอใหม่ๆจะไม่แนะนำให้ทานยาแล้วครับ เพราะถ้าติดเชื้อจะไม่พบอาการ
หมอแนะนำให้กลับออกมาแล้วถ้ามีอาการเหมือนเป็นไข้ให้ติดต่อเวชศาสตร์เขตร้อนเลยครับ
หมอเวชศาสตร์ไทยดังมากๆเรื่อง มาลาเรียครับ

ยังไงให้พี่หมอ Rute อธิบายอีกทีก็ดีครับว่า ควรป้องกันอย่างไรดี

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2006, 11:53:53 AM »

ยากันแมลงของ Wild Life สุดยอดครับ.......... เจ้าของผลิตภัณฑ์เป็นนักนิยมไพรตัวยง แถมยังเป็นกรรมการใหญ่ในบริษัทคอสเมติกชั้นนำอีกด้วย

พี่ปู เรื่องยากันมาลาเรียนี่เค้าไม่ให้กินมานานแล้วครับ.......... มาลาเรียไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด หากรู้ก่อนรักษาไม่ยากครับ......... หลังจากเข้าป่า หากมีอาการไข้ ผมจะไม่กินยาลดไข้ แต่จะตามอาการว่ามีอาการไข้ขึ้นสูง หนาวสั่นผิดปกติหรือเปล่า........ ถ้าเข้าเค้า ผมไม่ไปโรงพยาบาลปกติครับ ตรงไปเวชศาสตร์เขตร้อนเลย........... แต่ถ้าต้องเข้าโรงพยาบาลทั่วไป ก็ให้บอกหมอว่าเราไปเที่ยวป่ามา มั่นใจว่าติดเชื้อมาลาเรีย และขอให้หมอเจาะเลือดตรวจหาเชื้อครับ............ หมอบางท่านที่เคยเจอ ไม่เชื่อผมครับ บอกว่าแค่นี้เองไม่เป็นไรหรอก......... ยังงี้ผมเปลี่ยน รพ. ครับ

เรื่องมาลาเรียนี่ที่จริงมีเรื่องเล่ายาวเลยล่ะ........... ไว้ไปเที่ยวใต้ พี่เอาเหล้ามา แล้วผมจะเล่าให้ฟัง Grin Grin Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์