๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:16:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบซวยครับ...  (อ่าน 9696 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:39:59 AM »

อะ อะ ฮ่าๆ ป่านนี้มันได้นั่งกุมขมับกะค่าเสียหายของรถทั้งหมดแล้ว

ใช้ชีวิตทั้งหมดที่เหลือจากนี้ ทำงานชดใช้หนี้ไปก็แล้วกัน ประกันแต่ละเจ้าไม่ปล่อยแน่ๆ เพราะผมเคยเห็นมาแล้ว

เขาตามฟ้อง ตามไล่เบี้ยเอากับคนผิดจนได้ ถึงโรงถึงศาลแน่ถ้าไม่ยอมจ่ายเสียดีๆ

ถ้าไม่มีปัญญาจ่ายก็คงติดคุกแทนค่าปรับ (มั้ง)

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:58:46 AM »

ไม่ทราบว่ารถยนต์ของการไฟฟ้ามีประกันภัยหรือไม่ ถ้ามี คนขับก็ไม่ต้องจ่ายอะไรเลย 

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:29:23 PM »

ไม่ทราบว่ารถยนต์ของการไฟฟ้ามีประกันภัยหรือไม่ ถ้ามี คนขับก็ไม่ต้องจ่ายอะไรเลย 

เพื่อป้องกันปัญหานี้ ผู้เสียหายทุกคนจึงรวมตัวฟ้องเรียกค่าเสียหายให้ได้มากที่สุด โดยเฉพาะอัลติส สังเกตุดูว่าแผ่นกันโคลนยังไม่มีฝุ่นจับเลย...

รอกันจนเกือบเที่ยงเพื่อรอร้อยเวร และบันทึกประจำวันแยกของแต่ละคัน ให้คนขับรถไฟฟ้าเซ็นต์รับทราบทุกใบ...

จะพยายามทำตามช่องทางกฏหมายให้ได้มากที่สุด ไม่ได้เพื่อซ้ำเติม แต่เพื่อให้หลาบจำและระลึกถึงเหตุการณ์นี้ให้นานที่สุดครับ ทั้งแพ่งและอาญา(ได้ไหมครับ)...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:39:52 PM »

จากที่ทราบมาของหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง(ไม่ทราบว่าเหมือนกันหมดหรือไม่)
รถของหน่วยงานราชการจะไม่มีการประกันภัยใดทั้งสิ้นครับคนขับรับผิดชอบอย่างเดียว
ถ้าไม่ผิด ไม่ต้องรับผิดชอบ หลวงรับผิดชอบเอง ถ้าผิดคนขับประมาทเอง คนขับรับไปเต็มๆ...อาน

กฟภ. เป็นหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ ไม่ทราบเหมือนกันหรือไม่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:51:41 PM »

บางที่ประกันชั้นหนึ่ง บางที่ก็ไม่ทำประกัน ใครขับก็รับไป ไม่เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของเจ้านายและเงินในกระเป๋าของหน่วยงานนั้น

จากที่ทราบมาของหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง(ไม่ทราบว่าเหมือนกันหมดหรือไม่)
รถของหน่วยงานราชการจะไม่มีการประกันภัยใดทั้งสิ้นครับคนขับรับผิดชอบอย่างเดียว
ถ้าไม่ผิด ไม่ต้องรับผิดชอบ หลวงรับผิดชอบเอง ถ้าผิดคนขับประมาทเอง คนขับรับไปเต็มๆ...อาน

กฟภ. เป็นหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ ไม่ทราบเหมือนกันหรือไม่
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:54:01 PM »

บางที่ประกันชั้นหนึ่ง บางที่ก็ไม่ทำประกัน ใครขับก็รับไป ไม่เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของเจ้านายและเงินในกระเป๋าของหน่วยงานนั้น

ขอบคุณครับ+
เป็นความรู้ครับว่าไม่เหมือนกันทุกหน่วยงานเสมอไป

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:54:48 PM »

ถามต่อนะครับแล้วอย่างอัลติสที่ว่าเพิ่งออกรถมาใหม่นี่สามารถให้คู่กรณีชดใช้รถคันใหม่ให้ได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:05:26 PM »

ถามต่อนะครับแล้วอย่างอัลติสที่ว่าเพิ่งออกรถมาใหม่นี่สามารถให้คู่กรณีชดใช้รถคันใหม่ให้ได้ไหมครับ
ตอบเท่าที่มีประสพการณ์จากการขับรถมานะครับ

รถอัลติสที่ออกมาใหม่ เข้าใจว่าคงจะมีประกันครับเอาเป็นว่าชั้น๑
ความรับผิดชอบสูงสุดที่ประกันชั้น๑จะจ่ายก็คือ เท่ากับทุนประกัน

เช่นรถราคาเอาตัวเลขกลมๆ ๑ ล้านถ้วน ทุนประกันสูงสุดเขาให้เช่น แปดแสน นั่นคือถ้ารถคันนี้เสียหายโดยสิ้นเชิง ยับเยินทั้งคัน คือไม่สามารถซ่อมคืนสภาพได้เลย
ประกันก็จ่ายเต็มทุนประกันแปดแสน มากกว่านี้ไม่มีทาง ต่อให่เจ้าของรถอยากได้คันใหม่ก็ตามก็ไม่ได้หรอก นอกจากว่าจะไปบังคับขู่เข็ญเอาจากคนผิดคู่กรณีมาได้
แต่กฎหมายคงไม่เห็นด้วยแน่นอน เจ้าของรถมีสิทธิแค่ อาจเสมอตัวกับขาดทุนคือ ต้องเอาเงินนี้ไปคืนไฟแนนซ์ งวดที่ยังผ่อนไม่หมด ถ้าโชคดีก็เหลือติดกระเป๋านิดหน่อย ถ้าผ่อนไปเยอะคืนแล้วเหลือบ้างก็อาจเอาไปดาวน์คันใหม่ได้

zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:07:49 PM »

รถหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ บางที่ประกันชั้นหนึ่งก็เฉพาะรถผู้บริหาร

บริษัทเอกชนบางแห่งทำประกันชั้นหนึ่งให้รถทุกคัน ทำเยอะต่อรองได้มั้ง

ส่วนอัลตีสป้ายแดง จะเอาคันไหม่ ผมคิดว่า......เป็นไปไม่ได้ ถึงแม้ว่ารถที่ชนจะมีประกันชั้นหนึ่ง

บริษัทประกัน(รถ)ซ่อมอย่างเดียวครับ....รถเจ้านายผมป้ายแดงโดนอัดก๊อปปี้หัวท้ายเป็นปลากระป๋อง ซ่อมอู่ประกันประมาณสามเดือนกว่า (ไปเร่งทุกวัน)

ถ้ารถที่ชนเราไม่มีประกันเลย อันนี้คุยกันได้ครับ จะเอารถคันใหม่ก็ได้ถ้าเขายอมซื้อให้ หรือถ้าไม่ยอม เขาจะซ่อมให้ที่อู่ประกันหรืออู่นอก ที่ไหนอย่างไร อยู่ที่คุยกันครับ

เมื่อตกลงกันได้แล้วทั้งสองฝ่าย อย่าลืมไปลงบันทึกไว้เป็นหลักฐานกับร้อยเวรด้วยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 03:27:05 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:15:33 PM »

จริงๆ รถหน่วยงานของทางราชการน่าจะทำประกันภัยกับบริษัทประกันภัยที่ทางราชการมีหุ้นส่วนอยู่ด้วยนะครับ
มีสิทธิพิเศษมากมาย คือ บริษัท ทิพยะประกันภัย แต่มองอีกแง่ ขนาดไม่มีประกัน คนขับรถแต่ละคนขับกัน...โหย ถ้ามีก็ไม่ยิ่งกว่านั้นเหรอ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:35:02 PM »

เรื่องทางแพ่งนั่นก็เป็นไปตามที่คุยกันใน Post ข้างบนครับ, แต่มีเรื่องทางอาญา ที่ บ.ประกันติดคุกแทนให้ไม่ได้นี่ซิ... ประเด็นคือหากสามารถนำสืบให้ศาลเห็นว่าคนขับรถบรรทุกนั้น"เล็งเห็นผล"ว่าถ้าตามไล่ชนคันหน้าที่หนีหัวซุกหัวซุนแล้วหลบออกซ้ายไม่ทัน คันหน้าตายแน่ๆ...

หากสามารถนำสืบ(หรือหาพยานหลักฐานอื่น - เช่นภาพ CCTV ตามรายทาง) ให้ศาลเห็นว่าไล่จี้ตูดกันมานานระยะหนึ่งแล้ว ในช่วงเวลาที่น่าจะคิดออกว่าถ้าชนตูมเข้าไป คันหน้าตายแหงแก๋แน่ๆ... อย่างนี้ถือว่าเล็งเห็นผลครับ, แสดงว่ามีเจตนา"เอาถึงตาย"...

มีความผิดฐานพยายามฆ่า... รับโทษ 2/3 ของความผิดสำเร็จครับ...
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:41:28 PM »

เรื่องทางอาญา ที่ บ.ประกันติดคุกแทนให้ไม่ได้

+1 ให้อาจารย์สมชายครับ บริษัทประกัน(รถ)เป็นมิตรแท้ในยามยาก ก็เฉพาะกรณีที่คุณเป็นต่อเท่านั้น

ตรงกันข้าม ถ้าคุณตกอยู่ในยามยาก แบบเสียเปรียบหรือเป็นรองคู่กรณีเมื่อไหร่...เฮ้อๆ  บู่ อ๋อย
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:23:12 PM »

น่าสงสารเจ้าของรถอัลติสนะครับคงนอนไม่หลับไปอีกหลายวัน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:41:11 PM »

เรื่องทางแพ่งนั่นก็เป็นไปตามที่คุยกันใน Post ข้างบนครับ, แต่มีเรื่องทางอาญา ที่ บ.ประกันติดคุกแทนให้ไม่ได้นี่ซิ... ประเด็นคือหากสามารถนำสืบให้ศาลเห็นว่าคนขับรถบรรทุกนั้น"เล็งเห็นผล"ว่าถ้าตามไล่ชนคันหน้าที่หนีหัวซุกหัวซุนแล้วหลบออกซ้ายไม่ทัน คันหน้าตายแน่ๆ...

หากสามารถนำสืบ(หรือหาพยานหลักฐานอื่น - เช่นภาพ CCTV ตามรายทาง) ให้ศาลเห็นว่าไล่จี้ตูดกันมานานระยะหนึ่งแล้ว ในช่วงเวลาที่น่าจะคิดออกว่าถ้าชนตูมเข้าไป คันหน้าตายแหงแก๋แน่ๆ... อย่างนี้ถือว่าเล็งเห็นผลครับ, แสดงว่ามีเจตนา"เอาถึงตาย"...

มีความผิดฐานพยายามฆ่า... รับโทษ 2/3 ของความผิดสำเร็จครับ...

แฟนผมให้การตามนั้นครับพี่สมชาย เพื่อขยายผลในคดีอาญา... ให้การว่ารถใหญ่ก็น่ากลัวอยู่แล้ว และยังซิ่งตะบึงเพื่อไล่ให้ทันจากแยกเกาะกลอยมาถึงจุดเกิดเหตุน่าจะถึง 10 กิโลครับ...

และถ้าสังเกตุตรงล้อของรถการไฟฟ้า ไม่มีรอยเบรคเลยครับ.. เหมือนกับว่าพอขับตามมาเลนขวาเห็นรถที่แฟนผมขับที่พยายามหนีออกซ้าย เลยเลี้ยวออกตามแต่ไม่พ้น กันชนขวาอัดท้ายอัลติสครึ่งคัน ส่วนกันชนซ้ายมาแตะท้ายรถผมพอให้กันชนเผยอ แต่เพราะแรงปะทะจากรถทางขวาเลยทำให้รถการไฟฟ้าหยุดอยู่แค่นั้น...

ความรู้สึกของแฟนผมคือพอหลบเข้าเลนซ้ายได้ ก็แทบจะพร้อมกับเสียงชนที่ดังสนั่นไล่ท้ายรถทันที...

ส่วนที่ผมโมโหคือการขับไล่ล่าบนท้องถนน ซึ่งก่อนหน้านี้ก็เคยมีเหตุการณ์นี้มาทีแล้ว ยังมามีเหตุการณ์ซ้ำเดิมอีก...

และถ้าเป็นรถที่แฟนผมขับอยู่คันสุดท้ายพอดี ผมก็ไม่รู้จะควบคุมอารมณ์ไม่ให้มีเรื่องได้ยังไงครับ...

ยังถือว่าคนขับรถไฟฟ้าคันนี้ยังมีดวงที่ผมไม่ได้อยู่ในรถพร้อมกับแฟน หรือว่ายังโชคดีที่ยังเป็นตอนเช้า...

เรื่องอย่างนี้อาจจะเกิดกับลูกเมียใครก็ได้ครับ ถ้ายังมีคนขับรถที่มีพฤติกรรมอย่างนี้... โมโหแต่ก็กลั้นใจเยอะมากครับ ยิ่งถ้าใครอยู่ในเหตุการณ์ และพวกนั้นมีลูกน้องมาในรถด้วยเกือบ 10 คน และแต่ละคนไม่ยอมพูดความจริง บอกว่าขับมาเรื่อยๆ...

ผมผลักอกคนขับ เพื่อหวังให้เป็นเรื่องทะเลาะวิวาท แต่ถ้าโดนรุม ก็กะจะชักปืนยิงขู่แถวๆตาตุ่มครับ...  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 08:43:18 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:15:56 PM »

ก็กะจะชักปืนยิงขู่แถวๆตาตุ่ม

จะทัน ได้เล็ง ตาตุ่ม หรือครับ พี่ ตั้๊ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์