๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:18:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น  (อ่าน 147107 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:45:06 AM »

ถามผู้รู้  ผมใช้ชีฟ m60 2."  ไม่ทราบว่าใช้ลูก +pได้หรือเปล่าแต่ก่อนใช้ลูกมั่ว ตอนนี้ใช้ลูก LRN158gr รู้สึกว่ามันแรงมากเศษตะกั่วเกาะในลำกล้องมาก ขอบคุณครับ
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:58:04 PM »

M60-7ขึ้นไปยิงได้ครับ แต่อย่าบ่อย ปืนโทรมเร็ว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:11:40 AM »

ถามผู้รู้  ผมใช้ชีฟ m60 2."  ไม่ทราบว่าใช้ลูก +pได้หรือเปล่าแต่ก่อนใช้ลูกมั่ว ตอนนี้ใช้ลูก LRN158gr รู้สึกว่ามันแรงมากเศษตะกั่วเกาะในลำกล้องมาก ขอบคุณครับ

ตามสเปคSAAMI กระสุน .38 Special แรงดัน 17000 psi ส่วน .38 Special+P แรงดัน 20000 psi
เคยผ่านตาตารางการใช้กระสุนของปืน Smith & Wesson M60 ต้อง -7 ขึ้นไปตามที่คุณ Prinya T กล่าวไว้
บางข้อมูลว่าให้สังเกตุว่ารุ่นที่ไม่มีสลักท้ายลำกล้องจะยิง +Pได้
ผมก็พบว่าลูก 158เกรน ยิงแล้วลำกล้องสะบัด-กระดก มากกว่าพวก +P 125 เกรน ซะอีก
เข้าใจว่าเป็นเพราะหัวหนักกว่า รวมทั้งความเร็วไม่สูง ทำให้กระสุนพ้นปากลำกล้องช้ากว่า สะบัดมากขึ้น POIสูงขึ้น

ของผมเองมี M60 รุ่นไม่มีขีด ยังมีสลักท้ายลำกล้องอยู่

ผมซ้อมด้วยลูกLWC 148 เกรน แต่ก็ยิงลูก +P 125 เกรนในการเช็คศูนย์และสร้างความคุ้นเคย รวมทั้งเป็นกระสุนติดปืน
ปืนผมเอง ยิงมารวมๆแล้วราว 4000 นัด ยังยิงลูก +Pอยู่ เพราะพวก JHP+P หาง่าย   
ผมตกลงใจเองใช้กระสุน+Pไม่กลัวปืนพัง  แต่ก็ไม่แนะนำหรือยืนยันให้ใครใช้ลูก +P ใน M60 รุ่นเก่าครับ  Grin

ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 11:59:28 AM »

เคยยิง  640  ด้วยลูก  357  win  jhp  ด้ามไม้ปมมะค่า  2  นัดแรกรู้สึกดิ้นหนักเอาการ  นัดที่  3  ด้ามไม้ส่วนที่ตรงกับง่ามมือแตก  นัดที่ 4  เจ็บตรงที่ด้ามแตกมาสกิดง่ามมือ  เลยซัดอีกลูกให้หมดโม๋   เป้ากระดาษไม่มี  เพราะไปแอบยิงที่สนามในป่าของทหาร เอาหินสีขาววางไว้ที่ระยะประมาณ  15  เมตร ปรากฏว่าหินกระเด็นทุกครั้งที่ลั่นไก  หาด้ามไม้ใหม่สวย ๆ ได้แล้วจะไปลองใหม่  จะเก็บภาพมาฝากด้วย... Grin

Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 01:06:35 PM »

เรียนถามครับว่า colt detective .38 spec 2 นิ้ว ยิงลูก +p ได้ไหมครับ ขอบคุณ
somk.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 01:24:17 PM »

ทราบมาว่ามีซองแบบที่ใส่กระเป๋ากางเกงได้  โดยที่มองจะไม่รู้ว่าเป็นปืน  ไม่รู้ว่าสั่งได้ที่ใดครับ
ผมใช้   colt detective    ขอบคุณครับ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 05:02:14 PM »

ไม่มีครับ ที่จะมองไม่รู้ว่าเป็นปืน

เพราะโดยโครง มันก็จะฟ้องอยู่แล้ว

ลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:11:20 PM »

เรียนถามครับว่า colt detective .38 spec 2 นิ้ว ยิงลูก +p ได้ไหมครับ ขอบคุณ

ได้.....โดยควรนำไปให้ช่างปืนตรวจสภาพเมื่อยิงกระสุน+p ไปสัก 2,000-3,000 นัดครับ

( อ้างอิงจากบทความ    http://www.snubnose.info/docs/detective_special.htm
ที่ส่วนหนึ่งบอกว่า .........According to the owners manual that came with my .38 Special Diamondback, purchased in the early 1980s, D-frame Colt revolvers, specifically including the Detective Special, can safely use +P ammo, subject to certain limitations.  The manual recommends that steel frame guns, e.g. the Detective Special, Police Positive and Diamondback, should be inspected by a gunsmith after firing 2,000 to 3,000  rounds of +P..........)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:22:29 PM »

แม่นหรือไม่ขึ้นอยู่กับการเล็งครับแต่ถ้าไกลๆลำกล้องยาวกว่าย่อมแม่นกว่าเป็นธรรมดาครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 10:33:54 PM »

ได้.....โดยควรนำไปให้ช่างปืนตรวจสภาพเมื่อยิงกระสุน+p ไปสัก 2,000-3,000 นัดครับ

( อ้างอิงจากบทความ    http://www.snubnose.info/docs/detective_special.htm
ที่ส่วนหนึ่งบอกว่า .........According to the owners manual that came with my .38 Special Diamondback, purchased in the early 1980s, D-frame Colt revolvers, specifically including the Detective Special, can safely use +P ammo, subject to certain limitations.  The manual recommends that steel frame guns, e.g. the Detective Special, Police Positive and Diamondback, should be inspected by a gunsmith after firing 2,000 to 3,000  rounds of +P..........)

ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ ตัวผมเองคงไม่มีปัญญายิ่งปืน 2 นิ้ว 2000-3000 นัดหรอกครับ เเล้วยิ่งเป็น +p ยิ่งไปกันใหญ่ อีกอย่างวิธีการจับศูนย์ที่พี่เเนะนำ ทำให้จัดศูนย์เร็วดีครับ ขอบคุณครับ
M.Suchat
ผูกมิตร ดีกว่าสร้างศัตรู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:18:36 PM »

แรกเริ่มผมใช้ .45 คอมมานเดอร์เป็นหลัก  ปี 44 ได้ เทารัส 2"มาใช้เลยกลายเป็นปืนหลักไป คิก คิก

เหตุผลคือเบาสบายถึงแม้จะมีแค่ 5 นัด  ใส่ลูกทิ้งไว้เป็นปีโดยไม่ต้องปลดกระสุนออกจากโม่

วางไว้ตรงไหนหรือใส่ไว้ในกระเป๋าก็สบายๆ  ผมใช้ด้ามยางแบบหัวนกกระตั้ว  จึงยิงลูกแรงสูงๆได้สบาย

ไม่ทารุณง่ามมือ  แล้วเวลาชักออกจากซอง  นิ้วก้อยกับนิ้วนางจะเกี่ยวด้ามให้เข้ามือได้กระชับและไวขึ้น

เรื่องผลการยิงไม่กล้าสู้พี่ธำรงครับ Cheesy  ผมพยายามชักแล้วสาดเข้าเป้าให้เร็ว 7-10 เมตรไม่น่าหลุดขวด

ภายใน 1-2 สัปดาห์น่าจะหลุดเข้าไปอยู่ในมือลูกชาย  ต่อไปคงเป็นยักษ์แคระละครับที่ติดเอว Cheesy

ตัวนี้ ใช่ไหมครับ  ของผมด้ามยางเดิม  ติดตัวตลอด

แม่นมาก
M.Suchat
ผูกมิตร ดีกว่าสร้างศัตรู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:22:28 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
somsak ch.
Newbie
*

คะแนน 1

ดวงใจมอบเมียขวัญ และแม่

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 01:57:16 AM »

ของผม  m60-14 .357 ไปลองยิงมาแล้วใช้กระสุนซ้อมหัวตัดและกระสุนจริงหัวตะกั่ว .38 เกือบเสียมวย ไกแข็งมาก ระยะ 15 เมตรยิงดับเบิลกลุ่มกระสุนกระจายไปหมด  ตกใจ   แต่ตอนง้างนกยิงไกคมมากกลุ่มค่อนข้างดี  รู้สึกเจ็บหัวแม่มือขวาเพราะขณะที่ยิงสองมือ หัวแม่มือขวาไปทาบบริเวณปุ่มปลดโม่นึกว่าได้เลือดซะแล้ว  ระยะ 15 เมตรนี่ไกลเกินไปหรือเปล่าครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:46:41 AM »

ของผม  m60-14 .357 ไปลองยิงมาแล้วใช้กระสุนซ้อมหัวตัดและกระสุนจริงหัวตะกั่ว .38 เกือบเสียมวย ไกแข็งมาก ระยะ 15 เมตรยิงดับเบิลกลุ่มกระสุนกระจายไปหมด  ตกใจ   แต่ตอนง้างนกยิงไกคมมากกลุ่มค่อนข้างดี  รู้สึกเจ็บหัวแม่มือขวาเพราะขณะที่ยิงสองมือ หัวแม่มือขวาไปทาบบริเวณปุ่มปลดโม่นึกว่าได้เลือดซะแล้ว  ระยะ 15 เมตรนี่ไกลเกินไปหรือเปล่าครับ

การยิงปืนลูกโม่S&Wแบบดับเบิล เมื่อเหนี่ยวไกโม่ก็จะหมุนไปพร้อมๆกับที่นกง้างขึ้น ... ใช้แรงมาก
ลอง(ยิงแห้ง)เหนี่ยวช้าๆจนโม่เข้าตำแหน่งล็อค จากจุดนี้เมื่อลากไกต่อไปจะเป็นเพียงการเอาชนะแรงสปริงไปปลดเซียร์
การเดินไกจากช่วงนี้ไปจะเรียบ คุมง่าย ไปจนถึงจุดที่นกสับลงมา .....
หาจังหวะให้ได้ ยิงแห้งบ่อยๆให้คุ้น ฝึกกำลังนิ้ว และให้กล้ามเนื้อมีความจำ
บางเทคนิคใช้การเดินไกเร็วๆตอนต้น ให้โม่เหวี่ยงเข้าตำแหน่ง"คลิก" จากนั้นการเดินไกจะเรียบ คุมปืนคุมศูนย์ง่าย

การนำปืนให้ช่าง(ชั้นดี)ปรับระบบลั่นไกให้เบาลงนิดและเรียบลื่นขึ้น ก็ช่วยได้มาก .... ระวังพวกช่าง(มันเถอะ)ทำเสียของ
การปรับปืนน่าจะเป็นเรื่องภายหลังจากที่ผู้ยิงปรับตัวปรับวิธีแล้ว

ระยะ15เมตร ฝึกแล้วควรหวังผลยิงสั่งได้ ... แต่การใช้ปืนSnubbieยิงอยู่ในเป้าหุ่นได้ในระยะไม่เกิน 10 เมตร น่าจะพอในการป้องกันตัวกระมังครับ  Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 02:16:37 PM »

ผมให้ลุงสังเวียนทําให้ครับ....

จังหวะล็อกก่อนนกสับ.....ช่วยได้เยอะมาก....

ผมใช้นับในใจ...1เหนี่ยว....2จังหวะล็อก...3ลั่นพอดี...จากนั้นก็นับให้เร็วขึ่นเรื่อยๆ...แป๊บเดียว...กระเป๋าฉีก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์