๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 06:03:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิบ้านร่มเกล้า(สงครามที่ถูกลืม)  (อ่าน 156884 ครั้ง)
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #195 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 02:16:18 AM »

Grin +ไปอีกค่าตั๋วเข้าชมครับ...อีกรอบครับ  Grin  คราวนี้เร็วทันใจจ่ายสองเท่าเลยครับ +2 ครบเวลาจะเข้ามาบวกให้ใหม่นะครับ... Grin
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #196 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:03:33 PM »

เพิ่มเติมศึกโนนหมากมุ่น และ การรบ ที่ช่องบกครับยาวเลยcopy ไม่ได้อ่านตาม link ครับ
http://atcloud.com/stories/21889
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 03:05:17 PM โดย ART » บันทึกการเข้า

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:01:54 PM »

ผมคิดว่าในนี้มีสาธุชนทุกคนเป็นผู้มีปัญญา แยกแยะออกว่ามันเป็นอดีตที่ขมขื่นที่ประชาชนของทั้งสองประเทศไม่อยากให้เกิด และควรเป็นบทเรียนสำหรับผู้นำประเทศควรตรึกตรองให้รอบคอบ เรื่องจริงที่ผมนำเสนอ เป็นเรื่องเสนอนำวิถีชีวิตการรบความเป็นอยู่ของผู้รบจริง ไม่ใช่รบบนโต๊ะ โอกาสแพ้ชนะพวกเรารู้จริงว่าแผนที่กำหนดมาให้พวกเราปฎิบัตินั้น รู้ว่าแพ้และจะต้องตายก็ต้องไป  เวลาแห่งการจะได้ชัยชนะที่งดงามและสูญเสียน้อยพวกเราเห็น แต่พวกเราไม่มีสิทธิ์เสนอ พราะผู้บังคับบัญชามองพวกเราเป็นเพียงทหารเลว  สั่งตายมึงต้องตาย   เปรียบพวกเราถึงแม้จะเป็นเพียงม้าศึก แต่พวกเราก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกขุนพลขึ้นขี่หลัง หากฝีมือไม่ดีซ้ำขาดความยุติธรรม พวกเราก็มีสิทธิ์สบัดตกจากหลังได้เหมือนกัน     

...คมและบาดลึกถึงใจ..ด้วยความนับถือ พี่ prasrat เขี่ยนหนังสือได้ดีน่าประทับใจจริงๆ เยี่ยม
อ่านครบแล้วทุกหน้า รอพี่ prasrat ปรากฎตัวมาถ่ายทอดเรื่องราวต่อ ครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 05:11:49 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #198 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:17:16 PM »

+แต้มเข้ามาอ่านทุกรอบ เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #199 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:57:00 PM »

อยากเรียนถามว่าแท่งตอปิโดนี่คืออะไร อยากเห็นรูปด้วยครับ  ไหว้

ตอบแบบเท่าที่รู้นะครับ... รายละเอียดอื่นๆ รอผู้ที่รูจริงมาตอบ... ตอนนี้ผมขอโม้ก่อนครับ... Grin บังกาโลตอร์ปิโด... คือท่อไฟเบอร์กลาสทรงกระบอกยาว... ภายในบรรจุดินระเบิดแรงสูง... สามารถนำมาต่อกันยาวๆ ได้... ใช้จุดระเบิดเพื่อให้แรงระเบิดกวาดล้างสิ่งกิดขวางรวมทั้งทุ่นระเบิดออกไปเป็นช่องให้สามารถเคลื่อนที่ได้...

...ถ้าดูหนังเรื่อง Saving Private Ryan จะเห็นการใช้งานบังกาโลตอร์ปิโดครับ... แต่ผมสงสัยอยู่อย่าง... สมมุติว่า... เราส่งบังกาโลตอร์ปิโดออกไปโดยวิธีต่อกันแล้วส่งไปเรื่อยๆ ถ้ามันไปชนกับทุ่นระเบิดแล้วเกิดระเบิดขึ้นมา... ไม่เท่ากับเป็นการโยงระเบิดมาที่ตัวคนส่งหรือครับ... คนที่กำลังจับท่อส่งออกไปคนไม่เหลือ...

ภาพประกอบครับ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพประกอบครับ   ไหว้
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #200 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:12:43 PM »

อยากเรียนถามว่าแท่งตอปิโดนี่คืออะไร อยากเห็นรูปด้วยครับ  ไหว้

ตอบแบบเท่าที่รู้นะครับ... รายละเอียดอื่นๆ รอผู้ที่รูจริงมาตอบ... ตอนนี้ผมขอโม้ก่อนครับ... Grin บังกาโลตอร์ปิโด... คือท่อไฟเบอร์กลาสทรงกระบอกยาว... ภายในบรรจุดินระเบิดแรงสูง... สามารถนำมาต่อกันยาวๆ ได้... ใช้จุดระเบิดเพื่อให้แรงระเบิดกวาดล้างสิ่งกิดขวางรวมทั้งทุ่นระเบิดออกไปเป็นช่องให้สามารถเคลื่อนที่ได้...

...ถ้าดูหนังเรื่อง Saving Private Ryan จะเห็นการใช้งานบังกาโลตอร์ปิโดครับ... แต่ผมสงสัยอยู่อย่าง... สมมุติว่า... เราส่งบังกาโลตอร์ปิโดออกไปโดยวิธีต่อกันแล้วส่งไปเรื่อยๆ ถ้ามันไปชนกับทุ่นระเบิดแล้วเกิดระเบิดขึ้นมา... ไม่เท่ากับเป็นการโยงระเบิดมาที่ตัวคนส่งหรือครับ... คนที่กำลังจับท่อส่งออกไปคนไม่เหลือ...

บังกะโลตอร์ปิโด เป็นดินระเบิด Composition C-4 บรรจุในท่ออะลูมิเนียมเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.5 นิ้ว ยาวท่อนละ 1 เมตร มีข้อต่อสามารถนำมาต่อกันเป็นท่อนยาวได้ตามต้องการ...

นิยมใช้วางและจุดระเบิดเพื่อเปิดทางที่เป็นละเมาะหนาทึบ แรงระเบิดของบังกะโลตอร์ปิโดสามารถทำลายทุ่นระเบิดที่ฝังไว้ใต้ผิวดินได้ทุก ชนิด นิยมใช้เจาะช่องทาง และทำลายทุ่นระเบิดที่ฝังอยู่ใต้ผิวดิน...

ตามปกติแล้วระเบิดชนิดนี้จะทำงานก็ต่อเมื่อมีเชื้อปะทุครับ...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #201 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:21:54 PM »

บังกะโลตอร์ปิโด เป็นดินระเบิด Composition C-4 บรรจุในท่ออะลูมิเนียมเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.5 นิ้ว ยาวท่อนละ 1 เมตร มีข้อต่อสามารถนำมาต่อกันเป็นท่อนยาวได้ตามต้องการ...

นิยมใช้วางและจุดระเบิดเพื่อเปิดทางที่เป็นละเมาะหนาทึบ แรงระเบิดของบังกะโลตอร์ปิโดสามารถทำลายทุ่นระเบิดที่ฝังไว้ใต้ผิวดินได้ทุก ชนิด นิยมใช้เจาะช่องทาง และทำลายทุ่นระเบิดที่ฝังอยู่ใต้ผิวดิน...

ตามปกติแล้วระเบิดชนิดนี้จะทำงานก็ต่อเมื่อมีเชื้อปะทุครับ...

ขอบคุณครับ... ไหว้

...คือ... ผมจินตนาการไปว่า... หากตอนที่ส่งท่อออกไปแล้วมันไปชนกับทุ่นระเบิด... แล้วเกิดระเบิดขึ้น... แรงระเบิดอาจทำให้ดินระเบิดในท่อระเบิดขึ้นได้ครับ... เพราะจากที่ได้ศึกษาตำรามา... บอกไว้ว่า... ปลายทั้งสองด้าน... ด้านละ ๖ นิ้วจะบรรจุดินระเบิดที่ไวอต่การจุดระเบิดกว่าดินระเบิดหลักครับ... และการจุดถ้าไม่มีเชื้อปะทุก็ให้ใช้ชนวนฝักแคระเบิดมัดปลายท่อด้วยเงื่อนตะกรุดเบ็ดเป็นจำนวน ๖ รอบ... ก็จะสามารถทำให้ท่อบังกาโลตอร์ปิโดนั้นสามารถระเบิดขึ้นได้ครับ...

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #202 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:52:59 PM »

ปกติแล้วฝักแคระเบิดจะมีอำนาจทำลายเป็นบริเวณไม่กว้างมากนัก จึงนิยมนำไปใช้ในสถานที่คับแคบเช่นการตัดต้นไม้ เสาคอนกรีตหรือแท่งเหล็ก...เป็นดินระเบิดที่สามารถนำไปใช้งานใต้น้ำได้ดีโดยปกติจะถูกนำไปใช้ต่อพ่วงกับดินระเบิดชนิดอื่นเช่นกันเพื่อให้สามารถวางระเบิดพร้อมกันได้หลาย ๆ จุดโดยการใช้เครื่องจุดระเบิด และเชื้อประทุเพียงชุดเดียว คือสรุปว่าไม่ว่าจะนำฝักแคระเบิดไปพ่วงกับระเบิดชนิดอื่นๆก็ตาม แต่หากไม่มีเครื่องจุดระเบิดหรือเชื้อประทุก็ไม่สามารถระเบิดได้ครับ...

..บางครั้งพวกทหารพรานยังนำเอาดินระเบิดมาเป็นเชื้อเพลิงหุงต้มอาหารเลยครับ... Cheesy

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #203 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:56:25 PM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #204 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 02:11:54 AM »

แล้วสาเหตุที่แท้จริงครับ

ไม่บอก
หาเอาเอง   บอกใบ้ให้ว่า  ก่อนหน้านั้นสามสี่เดือน  มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ใหญ่ขนาดใช้อำนาจตัวเองจัดการให้มียุทธการนี้ได้   ออกมาพูดว่าจะสละตำแหน่ง  แล้วไม่ทำตามคำพูด   ถูกคนที่จะขึ้นมาแทน ออกมาทวงถามทุกวัน
ใช่คนที่ไปเจรจากับฮุนเซ็น  ล่าสุดนี้หรือไม่ครับ เพิ่งได้รับแต่งตั้งเป็นประธานพรรคการเมืองสีแดงหรือป่าวครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #205 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:06:35 AM »

.. คิก คิก คิก คิก คริๆๆ   "ผู้ใหญ่ท่านนั้น"เนี่ย  บัดซ*จังเลย อ่ะ  ยี๊ ยี๊

อ้อ คุณ " Prasrat " ครับ   คอยอ่านต่ออยู่นะครับ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 11:14:46 AM โดย nithi i » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #206 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 02:46:14 PM »

อ่านมาถึงตอนนี้ ผมว่าทหารไทยรบเก่งไม่แพ้ ทหารเวียดนามที่ชนะ ทหาร  US นะครับโดยเฉพราะป้องกันชายแดน ทหารพรานไทยนี่เก่งมากนะครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #207 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 04:51:37 PM »

รออ่านนะครับ

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #208 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 05:43:25 PM »

ทำไมกระทู้นี้ของผม หน้าจอยังอยู่วันที่ 28 ตุลาฯ อยู่เลยครับ
  อ้อ   มาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 11:06:36 PM โดย คนเผชิญโชค » บันทึกการเข้า
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:24:23 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 20
  พิมพ์