ประสบการณ์ยิงต่อสู้ด้วยปืนขนาด .22

<< < (3/12) > >>

NUTAPHOL:
คนที่มีปืนส่วนใหญ่จะคิดถูกอยู่แล้วครับ   อย่างน้อยก็คิดเลขเป็นครับ...ฮ่าๆๆ (ล้อเล่นครับ)  เรามีไว้เผื่อใช้ไม่ได้มีไว้เพื่อรังแกหรือรุกรานใครนิ่ครับ

nuy_rc 3D Extreme:
อ้างจาก: Siri_Pat ที่ ธันวาคม 26, 2007, 12:57:18 PM

เอามาให้อ่านกันนะครับ จากเวปแห่งหนึ่ง

ประสบการณ์ยิงต่อสู้ด้วยปืน .22

ประสบการณ์เก่าๆ นำมาเล่าให้ฟังครับ

ประมาณปี พ.ศ.2529 ผมได้รับการบรรจุเป็นข้าราชการครูในจังหวัดปราจีนบุรี โรงเรียนที่ผมสอนอยู่ห่างจากชายแดนไม่มากนัก (ประมาณ 10 กิโลเมตร) สภาพ
ของโรงเรียนนั้นค่อนข้างเก่า ผุพังไปบ้างบางส่วน โดยเฉพาะบ้านพักครู แต่ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร เพราะห่างจากโรงเรียนที่ผมสอนไปไม่มากนักมีบ้านญาติ
ซึ่งเป็นอาของผมที่มาจับจองที่ทำไร่อ้อยและไร่ข้าวโพดอยู่ ผมจึงไม่มีปัญหาเรื่องที่พักนัก อีกอย่างก็ยังโสด เมื่อมาอยู่บ้านนอกจึงไม่ลำบากสักเท่าไร

อาจัดที่พักให้กับผมไว้บนบ้านของเขาแต่ผมไม่ชอบเพราะรู้สึกอึดอัดเนื่องจากอาผมมีครอบครัวแล้ว อาจึงยกบ้านพักของหัวหน้าคนงานในไร่ให้กับผมหนึ่งหลัง ถึงแม้จะเก่า
และด้านหน้าเป็นที่วางอุปกรณ์ก่อสร้าง แต่ผมก็รู้สึกว่ามีความเป็นส่วนตัวมากกว่าจึงย้ายของมาพักอยู่ในบ้านหลังนี้

ผมมีนิสัยชอบยิงนกตกปลามาตั้งแต่เด็ก มาหยุดเอาตอนที่เข้ามาเรียนใน กทม. พอได้มาบรรจุในต่างจังหวัดแบบนี้ ผมจึงเกิดอาการคะนองมือขึ้นมาทันที
ทุกเย็นหลังจากเลิกสอนและในวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ว่างผมจะออกไปยิงนกอยู่เสมอ โดยอาได้ให้ผมยืมปืนลูกกรดมาหนึ่งกระบอก เสียดายที่ผมจำยี่ห้อ และรุ่นไม่ได้
แต่ที่จำได้ติดตาคือ มันเป็นปืนขนาด .22 ออโต ที่รูปร่างเหมือนกับปืนคาร์บิน สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง มีแมกกาซีนใส่ได้ 10 นัด ความแม่นยำพอใช้ได้
เสียอย่างเดียวที่มักจะมีอาการติดขัดบ้างในบางนัด กับแมกกาซีนที่ดูจะบอบบางไปหน่อยเหมือนกับเอาสังกะสีทำ

เคยรูป ๆ คลำ ๆ อยู่ครั้งนึงเป็นปืนเยอรมันจำยี่ห้อไม่ได้เหมียนกัล  เป็นเรื่องราวที่น่าตื่นเต้นมากครับ

pimuk:
ผมว่า ถ้าเป็น .22 แมกนั่มก็ยิ่งดีขึ้นไปอีก สำหรับกรณีนี้

carrera:
อ้างจาก: BBKS ที่ ธันวาคม 26, 2007, 01:31:14 PM

ผมไม่เคยดูถูกปืน ขนาด .22  เลยครับ........ ::002::

ถ้ายิงถูกมันก็แน่นอน ;D ;D ;D  กลับบ้านเก่า

หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ:
                     ผมชอบมาก ๆ เลยครับ ปืน .๒๒ เนี้ย และไม่เคยประมาทลูกกระสุนขนาดเล็กนี้เลย  เรื่องที่อ่าน ข้างต้น อ่านแล้วเร้าใจมาก สนุก น่าติดตาม  เวลาอ่านสนุกมาก  แต่ถ้าต้องเจอกับเหตุการแบบนี้จริง  ๆ  คงไม่สนุกแน่ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว