๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:29:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องชนิดของหัวกระสุนกับความแม่นยำครับ  (อ่าน 1808 ครั้ง)
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 01:52:40 PM »

เท่าที่พอทราบมากระสุนที่จะแม่นยำนั้นขึ้นกับหลายปัจจัย ถ้าตัดปัจจัยเรื่องปืนและคนยิงออกไปแล้วมาโฟกัสที่กระสุนอย่างเดียว เรื่องความหนาของปลอกที่สมำ่เสมอ ความกลมและสมำ่เสมอของหัวกระสุน ให้ได้คอนเซ็นตริคแล้ว อยากเรียนถามท่านผู้รู้หรือจากประสบการณ์การใช้ครับว่า
1. รูปแบบหรือชนิดของหัวกระสุนมีผลต่อความแม่นยำหรือไม่ครับ เช่นหัวบอลแม่นกว่าัหัวรู หรือแบบอื่นๆครับ
2.ขนาดหน้าตัดของหัวกระสุนที่ต่างกันมีผลต่อความแม่นยำต่างกันหรือไม่เช่น ขนาด.40แม่นยำกว่าขนาด9 มม.อย่างนี้เป็นต้นครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
พราน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 06:32:32 PM »

ยกรอคำตอบครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 06:45:42 PM »

เรื่องนี้ไม่แม่นครับ รอท่านอื่นครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 06:56:15 PM »

เท่าที่พอทราบมากระสุนที่จะแม่นยำนั้นขึ้นกับหลายปัจจัย ถ้าตัดปัจจัยเรื่องปืนและคนยิงออกไปแล้วมาโฟกัสที่กระสุนอย่างเดียว เรื่องความหนาของปลอกที่สมำ่เสมอ ความกลมและสมำ่เสมอของหัวกระสุน ให้ได้คอนเซ็นตริคแล้ว อยากเรียนถามท่านผู้รู้หรือจากประสบการณ์การใช้ครับว่า
1. รูปแบบหรือชนิดของหัวกระสุนมีผลต่อความแม่นยำหรือไม่ครับ เช่นหัวบอลแม่นกว่าัหัวรู หรือแบบอื่นๆครับ
2.ขนาดหน้าตัดของหัวกระสุนที่ต่างกันมีผลต่อความแม่นยำต่างกันหรือไม่เช่น ขนาด.40แม่นยำกว่าขนาด9 มม.อย่างนี้เป็นต้นครับ

ถามแบบนี้ ตอบลำบากจัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

รูปแบบหรือชนิดของหัวกระสุนมีผลต่อความแม่นยำครับ  อย่างกระสุนหัวรู ยิงออกไปหากไกลมากพอ หัวรูที่ปะทะอากาศจะเสียรูปทรง
ทำให้เมื่อกระสุนปั่นตามเกลียวลำกล้อง จะสูญเสียวิถี  (แต่ต้องออกจากลำกล้องไปไกลพอนะครับ  ไม่ใช่ระยะแค่25-30เมตร)

ขนาดหน้าตัดของหัวกระสุนมีผลกับความแม่นยำหรือไม่ ผมไม่ทราบครับ

แต่ความเร็วกระสุน + น้ำหนักหัวกระสุน + ขนาดหน้าตัดหัวกระสุน  3 อย่างรวมกัน มีผลกับความแม่นยำแน่ๆครับ 

ลองๆฟังจากท่านอื่นนะครับ  ผมมั่วๆเอา  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

makhai01
Newbie
*

คะแนน 2

{ แก๊งค์นกเอี้ยง }

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 07:40:41 PM »

1. กระสุนที่น่าจะแม่นที่สุดตามรูปแนบครับ
2. ขนาดหน้าตัดไม่น่าจะมีผลครับ .45 แม่นกว่า 9มม. และ .22lr ก็แม่นกว่า 9 มม.เช่นกัน
ความแม่นน่าจะมาจากความแรงของกระสุนเหมาะสมกับลำกล้องปืนมากกว่า
 ไหว้ ขออภัย ถ้าคำตอบอาจผิดพลาดครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 08:24:59 PM »

ได้ความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณ คงต้องเข้ามาอ่านอีก

Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:28:10 PM »

ชนิดของกระสุน ผลิตออกมาเพื่ออนุภาพการยิงได้ใกล้หรือไกลขึ้นอยู่ที่เป้าหมายครับ  เยี่ยม
ส่วนขนาดของกระสุนทำออกมาเพื่ออนุภาพหยุดยั่งศัตรูให้ตายลงเพียงนัดเดียวหรือน้อยนัดที่สุด  เศร้า
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:43:15 PM »

กระสุน.22LR....ผมว่ากระสุนความเร็วมาตรฐาน

จะแม่นกว่าพวกความเร็วสูงนะครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:49:35 PM »

ในกระสุนขนาดอื่นๆ ผมไม่ทราบครับ... แต่ในขนาด .๓๘ ผมยิงกระสุนแบบวัตคัตเตอร์ได้กลุ่มดีกว่ากระสุนแบบอื่นๆ ครับ...

...อ้อ... ดีในระดับผมยิง... หมายถึงพอๆ กับกลุ่มกระสุน OO Buck ยิงจากลูกซองสั้นนะครับ... Grin Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์