๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:28:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะโอนปืนจากคุณพ่อ ต้องทำยังไงคะ  (อ่าน 3287 ครั้ง)
ฝน
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 01:55:12 PM »

เพื่อนบอกว่า พี่ๆ web นี้ใจดี ให้ลองมาถามดู
คือว่าคุณพ่อจะโอนปืนให้จะต้องทำยังไงคะ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร  หนูอายุ 25 มีปืนได้หรือยังคะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:10:13 PM »

you can have licence gun. in other information please wait.
now i out of office and can't thai type.

nice to meet you......baby.

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:18:49 PM »

you can have licence gun. in other information please wait.
now i out of office and can't thai type.

โด่....แน่จริง อธิบายขั้นตอนเป็นภาษาปะกิตเด่.....
โด่.....post ครึ่ง ๆ กลาง ๆ post ทามมม...มาย.....โด่.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2005, 02:26:15 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:25:09 PM »

อ้างถึง
Grin Grin อิอิ how sweet ...... Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:28:55 PM »

อยากมีปืนสักกระบอก ท่านก็ต้องพิจารณาคุณสมบัติตัวเองก่อนนะครับ
ว่ามีครบดังนี้หรือเปล่า

1.ไม่เคยต้องโทษจำคุก หรือมีคดีความติดตัว
ความจริงกฏหมายเค้าก็แบ่งไว้เยอะนะครับ ว่าคดีอะไรบ้าง
แต่นายทะเบียนประเทศไทย ไม่สนครับ
มีคดีอะไรก็ตามแทบจะไม่ออกให้เลย ไม่ต้องเถียงแทนนายทะเบียนนะครับ
มันเป็นอย่างนี้จริงๆ

2. ต้องบรรลุนิติภาวะ

3. ไม่มีร่างกายพิการจนไม่สามารถใช้อาวุธปืนได้ ( ขอได้กรณีขอไปเพื่อเก็บ )

4. ไม่มีสติฟั่นเฟือน หรือเป็นบุคคลที่ไร้ความสามารถ ทั้งที่ ศาลสั่งและเป็นเอง

5. มีงานมีการทำเป็นหลักแหล่ง

6. มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
โดยต้องมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านท้องที่ที่จะไปขออย่างน้อย 6 เดือน

นี่คือ....คุณสมบัติขั้นต้น...ครับ
ของผู้ที่ต้องการมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองตามกฎหมาย...ครับ

(ข้อมูลจาก gun.in.th)

และขอสอบถามเพิ่มเติมครับ  ว่า....
ท้องที่ตามทะเบียนบ้าน (ภูมิลำเนา) ของผู้โอนและผู้รับโอน นั้น
อยู่ท้องที่ใด ครับ และอยู่ท้องที่เดียวกันหรือไม่ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...Melancholia because LOVE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2005, 02:35:22 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 03:28:57 PM »

โธ่..กว่าจะกลับมาถึงออฟฟิศ.....
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้อ...น้องฝนจะได้ปืนอะไรจากคุณพ่อเอ่ยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 03:39:44 PM »

โธ่..กว่าจะกลับมาถึงออฟฟิศ.....
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้อ...น้องฝนจะได้ปืนอะไรจากคุณพ่อเอ่ยครับ

เค้าจะได้ปืนอะไร.... caliber เท่าไร....
ไม่ได้อยู่ในดุลพินิจของท่านซับในนี่ครับ....

และที่สำคัญ......
เค้าคงมิได้รับโอน...คริกโก้....รุ่นโซแน็กซ์ฉีดมือ หรอกครับ  เคี๊ยก!!!!

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 03:54:46 PM »

เอกสารที่ต้องเตรียม

1. สำเนาทะเบียนบ้าน

2. สำนำบัตรประจำตัวประชาชน

3. หนังสือรับรองจากที่ทำงาน ถ้าเป็นข้าราชการต้อง ซี 8 ขึ้นไปลงนาม โดยเป็นหนังสือถึง นายทะเบียนอาวุธปืนกรุงเทพมหานคร หรือนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ของอำเภอคุณ ข้อความก็ "ตามที่ ......... ขออนุญาติรับโอนอาวุธปืน .......... (ชนิด/ขนาด) จาก .......... ผู็เป็นบิดา นั้น ข้าพเจ้าขอรับรองว่า .......... เป็นผู้มีความประพฤติเรียบร้อย มีคุณสมบัติครบถ้วนในการมีและใช้อาวุธปืนตาม พรบ. อาวุธปืน" อะไรทำนองนี้ครับ ผมเคยทำแต่ของตัวเองซึ่งเป็นข้าราชการ ซึ่งใส่หน้าที่เข้าไปด้วย

4. สำเนาเอกสารแสดงหลักทรัพย์ต่างๆ ถ้าเป็นข้าราชการไม่ต้อง (อย่าถามเหตุผลกับผมนะครับ ถ้าผมเป็นนายกเมื่อไห่จะเลิกข้อนี้ทันที)

5. ใบ ป.4 ของปืนกระบอกนั้น โดยให้คุณพ่อเขียน และลงชื่อข้างหลังว่า ข้าพเจ้า .......... ขอโอนปืนกระบอกนี้ให้แก่ .......... ผู้เป็นบุตรสาว

ถ้าทะเบียนบ้านอยู่ กทม. ก็ไม่ติดต่อที่ ศูนย์บริการประชาชน ชั่น 1 วังไชยา ถนนนครสวรรค์ แขวงนางเลิ้ง เขตดุสิต กทม. นึกถึง 3 แยก รูปตัว T หน้าสนามม้านางเลิ้งนะครับ ศูนย์นี้อยู่ด้านขวาของถนนแกนตัว T ใกล้ๆ สะานลอยคนข้ามถนน ถ้าทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัดก็ไปติดต่อที่อำเภอ

พอติดต่อแล้วจะพบความยุ่งยาก/วุ่นวายอีกหลายอย่าง ทำใจเย็นๆ ครับ มีปัญหาอะไรมาถามที่นี่อีกที

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 04:49:53 PM »

เค้าจะได้ปืนอะไร.... caliber เท่าไร....
ไม่ได้อยู่ในดุลพินิจของท่านซับในนี่ครับ....

เค้าคงมิได้รับโอน...คริกโก้....รุ่นโซแน็กซ์ฉีดมือ หรอกครับ เคี๊ยก!!!!

Cheesy Cheesy Cheesy

ตามฟอร์ม ............

เก่าๆเดิมๆ......................และไม่พัฒนาขึ้นเท่าใด Tongue

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 05:12:34 PM »

ข้อความโดย: มะขิ่น 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างจาก: 51 ที่ วันนี้ เวลา 03:39:22 PM
อ้างจาก: submachine ที่ วันนี้ เวลา 03:28:35 PM

เค้าคงมิได้รับโอน...คริกโก้....รุ่นโซแน็กซ์ฉีดมือ หรอกครับ เคี๊ยก!!!!

ตามฟอร์ม ............

เก่าๆเดิมๆ......................และไม่พัฒนาขึ้นเท่าใด 
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
ธรรมดาครับ.....งูบ้านนอก....แต่อยู่เมืองหลวง..ลายเก่าๆ...ยังไม่ทิ้ง   Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 06:45:08 PM »

Grin ตาซับโดนอีกและ เยาะเย้ย

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 12:10:55 AM »

อืมม .... คุณ  Submachine .......... นานๆ มาที ..... แต่ก็ .......โดนทุกทีเลย ......  Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
หน้า: [1]
  พิมพ์