๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:59:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากไทยรัฐเช้าวันอาทิตย์.... 9 มม. นัดเดียวเข้ากกหู  (อ่าน 5774 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:37:13 AM »

ยกพวกมาเบื่อหมาจะเข้าปล้น...เจ้าบ้านใช้ อวป. ตามที่กรอกในใบขออนุญาตครับ "ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

"...นางละออง มือพิฆาตโจร ให้การเพิ่มเติมว่า เคยทำงานเป็นพนักงานฝ่ายการเงินของหน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ กรป.กลาง แต่ได้ลาออกมากว่า 1 ปีแล้ว ยึดอาชีพปล่อยเงินกู้ ที่ผ่านมาเคยซ้อมยิงปืนบ่อยครั้ง ส่วนที่ยิงคนร้ายไปนั้น คิดไม่ถึงว่าจะเข้าจุดสำคัญทำให้เสียชีวิต ตนเชื่อว่าคนร้ายแก๊งนี้คงต้องการเข้ามาปล้นทรัพย์ โดยวางยาเบื่อสุนัขที่เลี้ยงไว้ แต่สุนัขไม่กิน และยังเห่ากระโชกตลอดเวลา ส่วนทรัพย์สินในบ้านมีทั้งนกกรงหัวจุก ราคา 2 แสนบาท ที่นำไปแข่งที่ จ.ระนอง เมื่อเดือนที่แล้ว ได้รางวัลชนะเลิศ ได้รับถ้วยเกียรติยศพระราชทานของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และยังมีเหรียญจตุคามรามเทพหลายรุ่น จำนวนหลายสิบองค์ ราคานับล้านบาท ..."

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:49:46 AM »

ตามนี้แน่ครับ 

หญิงแม่นปืนซัดดับ โจรลักนก-จตุคามฯ [1 เม.ย. 50 - 04:01]

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 03.00 น. วานนี้ (31 มี.ค.) พ.ต.ต.ณัฐชนนท์ เกิดก่อ สารวัตรเวร สภ.อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช ได้รับแจ้งเหตุคนร้ายบุกปล้นทรัพย์ แต่ถูกเจ้าทรัพย์ยิงตาย ที่บ้านเลขที่ 241/17 หมู่ 8 ต.ชะมาย จึงพร้อมด้วย พ.ต.อ.วีระพล มั่นเมือง ผกก. พ.ต.ท.ไชยันต์ รัตนพงศ์ รอง ผกก.ป. พ.ต.ท.บุญมี ศิริปาลกะ รอง ผกก.สส. พ.ต.ต.วรรณพ หนูเส้ง สวป. แพทย์เวร รพ.ทุ่งสง นำกำลังและเจ้าหน้าที่มูลนิธิใต้เต็กตึ๊ง รุดไปสอบสวน

ที่เกิดเหตุเป็นบ้านปูนชั้นเดียว ปลูกในที่ดิน 70 ตารางวา มีรั้วรอบขอบชิด พบศพนายเฉลิม เฉลิมเกียรติ อายุ 41 ปี อยู่บ้านเลขที่ 54 หมู่ 10 ต.ร่อนพิบูลย์ อ.ร่อนพิบูลย์ จ.นครศรีธรรมราช สวมเสื้อยืดคอกลมสีดำ ทับด้วยเสื้อแจ็กเกตสีดำ กางเกงยีน ถูกยิงด้วยปืน 9 มม. เข้ากกหูขวา 1 นัด กระสุนฝังใน นอนหงายเลือดทะลักอยู่บนถนนหน้าบ้านติดกับประตูรั้วอัลลอย ค้นตัวพบเงิน 700 บาท และโทรศัพท์มือถือ 1 เครื่อง ใกล้กันมีรถจักรยานยนต์ฮอนด้า เวฟ ทะเบียน ขธน 876 นครศรีธรรมราช ของผู้ตาย ป้ายทะเบียนถูกถอดเก็บไว้ใต้เบาะจอดอยู่ ในตะกร้าหน้ารถมียาเบื่อ 1 ถุง กล้วยน้ำว้า 1 หวี และพบไก่ทอดคลุกยาเบื่อทิ้งอยู่บนลานหน้าบ้าน 5 ชิ้น

ภายในบ้านพบนายจงเจตน์ จิตนาธรรม อายุ 45 ปี เจ้าของบ้าน พนักงานการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค อำเภอทุ่งสง กับนางละออง จิตนาธรรม อายุ 41 ปี ภรรยา และลูกสาววัย 12 ปี ยืนรออยู่ด้วยสีหน้าตื่นตระหนก โดยนางละอองได้มอบปืน 9 มม. อาวุธที่ใช้พิฆาตโจร ให้ตำรวจไว้เป็นหลักฐาน พร้อมแจ้งว่าเป็นคนลั่นกระสุนเด็ดชีพโจรเอง 

สอบสวนนายจงเจตน์ เจ้าของบ้าน ให้การว่า ขณะนอนหลับอยู่กับเมียและลูกสาวในห้องนอน ก็ต้องสะดุ้งตื่น เนื่องจากสุนัขพันธุ์พูเดิล 3 ตัว ที่เลี้ยงไว้บริเวณบ้านเห่ากระโชกอย่างหนัก รีบออกมาจากห้อง มองลอดหน้าต่างห้องโถง พบคนร้ายเป็นชาย 2 คน ถืออาวุธปืนคนละกระบอก ยืนอยู่ที่ลานบ้าน และนายเฉลิม ผู้ตาย กำลังปีนประตูรั้วอัลลอยจะเข้ามาในบ้าน โดยมีคนร้ายอีกคนยืนคุมเชิงอยู่หน้าบ้าน นางละอองจึงคว้าปืนของตนที่วางอยู่ในห้องนอน ยิงใส่นายเฉลิม 1 นัด จนร่วงตกจากประตูรั้วตายคาที่ คนร้ายที่เหลือเห็นท่าไม่ดี รีบปีนรั้วออกไปซ้อนท้ายรถจักรยานยนต์เผ่นหนีไป โดยไม่ทันได้ทรัพย์สินแต่อย่างใด

ส่วนนางละออง มือพิฆาตโจร ให้การเพิ่มเติมว่า เคยทำงานเป็นพนักงานฝ่ายการเงินของหน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ กรป.กลาง แต่ได้ลาออกมากว่า 1 ปีแล้ว ยึดอาชีพปล่อยเงินกู้ ที่ผ่านมาเคยซ้อมยิงปืนบ่อยครั้ง ส่วนที่ยิงคนร้ายไปนั้น คิดไม่ถึงว่าจะเข้าจุดสำคัญทำให้เสียชีวิต ตนเชื่อว่าคนร้ายแก๊งนี้คงต้องการเข้ามาปล้นทรัพย์ โดยวางยาเบื่อสุนัขที่เลี้ยงไว้ แต่สุนัขไม่กิน และยังเห่ากระโชกตลอดเวลา ส่วนทรัพย์สินในบ้านมีทั้งนกกรงหัวจุก ราคา 2 แสนบาท ที่นำไปแข่งที่ จ.ระนอง เมื่อเดือนที่แล้ว ได้รางวัลชนะเลิศ ได้รับถ้วยเกียรติยศพระราชทานของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และยังมีเหรียญจตุคามรามเทพหลายรุ่น จำนวนหลายสิบองค์ ราคานับล้านบาท

ทางด้าน พ.ต.ท.บุญมี ศิริปาลกะ รอง ผกก.สส. สภ.อ.ทุ่งสง เปิดเผยว่า นายเฉลิม ผู้ตาย เป็นนักพนันตัวยง เคยถูกจับในคดีค้ายาเสพติด ถูกจำคุก 5 ปี พ้นโทษออกมาได้ปีเศษ ไม่มีอาชีพเป็นหลักแหล่ง ชอบขโมยนกกรงหัวจุกตามใบสั่ง โดยร่วมกับแก๊งเด็กทุ่งสง และพร้อมที่จะปล้นหากเจ้าของบ้านตื่นมาพบ เชื่อว่าคนร้ายคงต้องการมาขโมยนกกรงหัวจุกที่ชนะรางวัล แต่หากคนร้ายเข้าไปในบ้านได้ ก็คงจะกวาดเอาจตุคามรามเทพที่กำลังเป็นที่ต้องการของวงการพระเครื่อง และทรัพย์สินอื่นด้วย เนื่องจากนางละอองมีฐานะดี และยังปล่อยเงินกู้ด้วย เบื้องต้นได้ตั้งข้อหานางละออง ฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา และให้ประกันตัวไปแล้ว ซึ่งจะต้องสอบสวนว่า นางละออง ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ หากไม่เกินกว่าเหตุ ก็จะสรุปเสนอความเห็นสั่งไม่ฟ้องส่งให้อัยการพิจารณาดำเนินการต่อไป

อีเมล์ผู้ส่ง   
  อีเมล์เพื่อน   

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:52:52 AM »

อืม...ขอบคุณมากครับ ผมคงต้องพาแฟนไปฝึกยิงบ่อยๆซะแล้ว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:53:29 AM »

ผลของการได้ฝึกซ้อมยิงบ่อยๆทำให้คุ้นเคยและไม่พลาดเป้า ขอบคุณอาจารย์ครับ

หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 08:28:37 AM »

ต้องให้ได้อย่างนี้ครับ คุ้มแล้วครับสำหรับปืนการซื้อปืนเพื่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 08:44:38 AM »

สมควรโดน ชาวบ้านในระแวกนั้นคงนอนหลับมากขึ้น
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:00:05 AM »

ตามข้อเท็จจริงที่ว่า ยิงแห้ง 200 ครั้ง  สู้ซ้อมยิงจริง 20 ไม่ได้
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:03:58 AM »

แล้วรบกวนถามผู้รู้นะครับว่า....

ผลทางกฎหมายจะเป็นยังไงต่อ....ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่...แล้วจะติดคุกหรือเปล่าครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
msirimas
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:13:31 AM »

การ"ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"บางทีมันก็หาเหตุผลยากเสียเหลือเกิน นอกจากตีความตามบทกฏหมายที่เขาเขียนเปิดช่องเอาไว้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น.. ปลอดภัยจากคนปองร้ายทั้งทรัพย์สินและชีวิต เป็นสิทธิ์ที่เราพึงกระทำ ไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตาม..  ขอบคุณครับ
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:38:23 AM »

น่าจะแถมให้คนที่มาด้วยกันอีกนักแม็ก  โฮ่ๆ
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 09:52:48 AM »

ซื้อปืนมาหลายหมื่น เพื่อป้องกันเงินเป็นล้าน รวมถึงชีวิตด้วย แบบนี้คุ้มค่ามากครับ แล้วจะทำยังไงให้คุ้มค่าล่ะ  ก็ต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม 

อรินทราช 26
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 11:00:45 AM »

แล้วรบกวนถามผู้รู้นะครับว่า....

ผลทางกฎหมายจะเป็นยังไงต่อ....ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่...แล้วจะติดคุกหรือเปล่าครับ

รอฟังข้อนี้เช่นกันครับ...

ขอบคุณครับ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 11:24:51 AM »

เบื้องต้นได้ตั้งข้อหานางละอองฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา และให้ประกันตัวไปแล้ว ซึ่งจะต้องสอบสวนว่า นางละออง ทำเกินกว่าเหตุหรือไม่ หากไม่เกินกว่าเหตุ ก็จะสรุปเสนอความเห็นสั่งไม่ฟ้องส่งให้อัยการพิจารณาดำเนินการต่อไป

ผมว่า น่าจะแจ้งว่า  ฐานฆ่าผู้อื่นโดยไม่เจตนา นะครับ หรือไม่งั้นก็  ฐานฆ่าผู้อื่นโดยป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2007, 12:04:34 PM โดย Pranithan » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
patchangasc
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 11:56:41 AM »

อ้างถึง
ขออนุญาติ คุณ  Pranithan
ผมว่า น่าจะแจ้งว่า  ฐานฆ่าผู้อื่นโดยไม่เจตนา นะครับ
เห็นด้วยจริง ๆครับ ถ้าจะให้ดี ผมว่าพนักงานสอบสวน  สรุปสำนวนแล้วไม่ส่งฟ้อง น่าจะดีกว่า ครับ ประชาชนจะได้รัก จนท.  มากขึ้นไปอีกน่ะครับ

Smiley Smiley Smiley
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 12:19:29 PM »

ถ้ายิงตอนกำลังปีนเข้ามาแบบนี้ ยังไม่เหตุร้ายเกิดขึ้น ถ้าบาดเจ็บยังเป็นการป้องกันทรัพย์สินได้ไม่เกินกว่าเหตุ แต่ถึงแก่ชีวิตเลย อาจเกินแก่เหตุหนักใจแทนครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์