๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 12:07:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ปืนSig Sauer 1911 Platinum Elite  (อ่าน 29532 ครั้ง)
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:41:53 PM »

Sig Sauer 1911 Platinum Elite
หลังจากศึกษาข้อมูล Sig P220R Platinum Elite จากสมาชิกที่มากประสบการณ์หลายๆท่านใน Web มันเป็นปืน Custom ที่น่าคบหาไว้ใช้งาน ผมตัดสินใจสั่งจอง
แต่พอถึงวันที่ตรวจรับปืน เปิดกล่องที่ผมเห็นคือ Sig Sauer 1911 Platinum Elite แบ่งรับแบ่งสู้อยู่พักใหญ่ เมื่อไม่พบข้อบกพร่องของปืน ตรงข้ามมันเรียบร้อย และเนี้ยบมากไม่เสียชื่อ Sig
      คุณสมบัติที่น่าสนใจคือ ตัวปืนเป็น Two-tone โดย โครงปืนเป็น เหล็กรมดำ   สไลด์เป็นเหล็กสเตนเลสส์
ใช้ชื่อ Platinum Elite ซึ่งได้รับการปรับแต่งจาก Custom Shop โดยใช้ชิ้นส่วนระดับ Premium Grade

เป็นปืนตัวเต็ม(Full Size) ลำกล้อง 5นิ้ว แต่ทาง Sig เจตนาทำให้เป็นปืนต่อสู้ป้องกันตัว จึงมีการปาดสอบขอบสไลด์ให้ลาดเอียงรับกับโครงปืน ทำให้ชักเข้า ออกซองง่ายขึ้น
ด้านซ้ายมีคันบังคับต่างๆเรียงจากด้านหน้าดังที่เห็นคือ คันค้างสไลด์ คันเซฟนกและปุ่มปลดแม็กกาซีน...
ปุ่มปลดแม็กกาซีนอยู่หลังโกร่งไกตามแบบ 1911 ซึ่งแกะลายรับกับลายSlide

ส่วนด้านขวานั้นเรียบๆไม่มีคันเซฟให้รู้สึกเกะกะ

ศูนย์หน้าเป็นศูนย์เรืองแสง Trijicon night sights สว่างทั้งคืน กลางคืนควานหาปืนได้ไม่ยาก

ดูต่อที่ศูนย์หลังก็เป็นศูนย์เรืองแสงไทรเที่ยมแบบปรับได้ โดยปรับสูงต่ำทางด้านบน ส่วนซ้าย-ขวานั้นปรับด้านข้าง...มีลูกศรบอกชัดเจน

มองจากด้านบนจะพบว่าส่วนของรังเพลิงด้านนอกระบุขนาดว่าเป็น .45Auto SIGARMS บนลำกล้อง

มุมทางด้านขวา...
          ตรงด้านขวาของรังเพลิงเป็นช่องคัดปลอกไม่ได้ปาดด้านหลังเพราะติดขอรั้งปลอกกระสุนซึ่งมีขนาดใหญ่และแข็งแรง แต่ช่องคัดปลอกก็กว้างถึง3 Cm เท่ากับตัวกระสุน ในขณะที่ปลอกกระสุนยาวแค่2.2Cm จึงไม่พบปัญหาเรื่องคาบปลอก และสังเกตว่าปลอกกระสุนที่คัดออกมาจะกระเด็นข้ามไหล่ขวาของผู้ยิงห่างประมาณ 1เมตร ที่สไลด์มีคำว่า Platinum ต่ำลงมาที่โครงปืนพบอักษรบอกที่มาและแหล่งผลิตที่โครงปืน...  เลขประจำปืนอยู่ที่โครงส่วนปลาย...

ด้านหน้าของด้ามแกะลายกันลื่นเป็นตาหมากรุกยกนูน ปุ่มปลดแม็กกาซีนลายกันลื่นรับกับลายของslide
ไกอลูมิเนียมแบบทึบ เซาะร่องกันรื่นพร้อมทั้งติดตั้ง ทริกเกอร์สต๊อป (หมุดหยุดไก)

เมื่อมองลงมาจะสะดุดที่ประกับด้าม Aluminum gripsสีขาว ซึ่งยึดกับด้ามด้วยสกรูหกเหลี่ยม

ประกับด้ามพร้อมชื่อบริษัท Sig Sauer ครับ...   ก้นแม็กกาซีนมียางรองมาเรียบร้อย...

มุมนี้จะเห็นว่าหงอนนกสับเจาะโปร่งสไตล์วิลสัน ห้ามไกหลังอ่อนงอนสวยแบบบีเว่อร์เทล เมนสปริงมีที่คล้องเชือกตรงส้นให้ด้วย?

กลับมามองด้านซ้าย ปาดแก้มตามสไตล์ Sig พร้อมโลโก้ SIG SAUER 1911    ถัดมาเหนือคันค้างสไลด์ คำว่า CUSTOM SHOP เป็นตัวการันตีให้เราเสียตัง

บูชสแตนเลสมีขนาดที่หนาเป็นพิเศษและลบเหลี่ยมมุมให้เรียบร้อย  ปลายหลอดบังคับสปริงมีลายกันลื่นชัดเจน ช่วยให้การถอด และ ประกอบด้วยมือเป็นไปอย่างง่ายดาย รวดเร็วซึ่งเป็นนโยบายของSig อยู่แล้ว จึงไม่มีประแจถอดบูชให้....

แม้ว่าจะเป็นปืน1911  แต่Sigก็ยังไม่ทิ้งความเป็น Sigอยู่ดี สังเกตดูจากSlideที่ยังมีความคล้ายคลึง P226,P220 อยู่ครับ

มีสมอล็อคเข็มแทงชนวน

มีสมอล็อคเข็มแทงชนวน เหมือนปืน โคลท์ ซีรีย์ 80

ผลงานมือใหม่ กับ ปืนใหม่ครับ

ยืนด้วยท่าแบบรณยุทธ ผลงานตามนี้ครับ พี่ๆในสนามแนะนำ ถ้าอยากปั้นX ต้องปรับเปลี่ยนท่ายืนใหม่

หลังจากปรับปรุงท่ายืนใหม่ โดยยืนตัวตรงหันหน้าเข้าเป้า (ตั้งฉากกับเส้นยิง)ผลงานดีขึ้น แต่คงหมดอีกหลายกล่องถึงจะใกล้X ครับ
ก่อนอื่นต้องกลับไปปรับ0ก่อน(ศูนย์เดิมๆ)ถ้าปรับแล้วคราวหน้ายังเหมือนเดิม คงต้องปรับคนแล้วครับ เยี่ยม

เพิ่มเติมครับ

หลังจากที่กลับไปทำความคุ้นเคยกับปืนอยู่พักใหญ่ พร้อมทั้งปรับ0ใหม่ ทำการทดสอบจนครบ 7กล่อง(ในชีวิต) ผลก็ตามนี้ครับ

ยิงด้วยกระสุนซ้อม Royal 200Grains ระยะ 15ม. จำนวน 6นัดรองสุดท้าย 2นัดแรก หลุดครับ

5นัดสุดท้ายของกล่องที่ 7 ระยะ 15ม.

ไหว้หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างกับทุกท่านที่กำลังหาข้อมูล ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 01:35:27 PM โดย sanya-k » บันทึกการเข้า

ปืนขี้เหร่  ยิงแม่นคือยอดปืน
ปืนสวย   ยิงขี้เหร่คือเศษเหล็กครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 03:42:54 PM »

สวยจังครับ  ดีใจได้ปืนสวยๆแม่นๆมาใช้งานครับ
putsmit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:14:42 PM »

ปืนสวยครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
jjrain
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:29:33 PM »

สวยแบบขัด ๆ ตาม ผมชินกับ 1911 เดิม ๆ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:49:52 PM »

สวย...ตามสไตล์ซิกฯ

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:30:29 PM »

ดูดีมากเลยครับ ไกด์เป็นไงบ้างครับตัวนี้ ทำไม 9 มม. ผมถึงทำกลุ่มไม่ได้แบบนี้บ้างนะ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 07:57:55 AM »

สวยมากๆๆเลยแต่บุญคงน้อยเพราะเงินไม่ค่อยมีอีกอยากแฟนให้ได้แค่กระบอกเดียวเศร้าจังอิอิอิ
theerawit_h
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:30:21 AM »

ราคาเท่าไหร่ ร้านไหน สวัสดิการหรือเปล่าครับ
RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:31:19 AM »

ดีใจด้วยที่มีปืนสวยๆดีๆไว้ในการครอบครอง
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:26:41 AM »

สวยจัง SIG1911 ยิงแม่นด้วย ยินดีกับปืนใหม่ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:40:44 AM »

รับมา ราคา เท่าไหร่ ครับ   น้ำลายหก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sanya-k
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 01:44:15 PM »

ผมรับมาจากร้าน ปืนมานี สน.สก. ราคา81k เห็นหน้า web ขึ้นเป็น 83k ครับ มีสมาชิกเคยตรวจสอบราคาหน้าร้าน100k พอดีครับ

ปืนขี้เหร่  ยิงแม่นคือยอดปืน
ปืนสวย   ยิงขี้เหร่คือเศษเหล็กครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 03:22:46 PM »

ปืนสวยครับ  ไหว้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:37:06 AM »

เยี่ยม เยี่ยม

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 04:15:11 PM »

สวยงามสมกับเป็น SIG ....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์