๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:39:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ..ทำไมhk 33 ของไทยถึงเลิกใช้ครับ  (อ่าน 7420 ครั้ง)
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:07:39 AM »

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับผมตั้งใจสื่อความหมายผิดนิดนึงครับว่า ทำไมหน่วยงานของเราจึงเลิกผลิตและไม่คิดพัฒนนาต่อยอดความรู้จากการที่เราซือลิขสิทธิ์มาผลิตเองครับ  ปืนมันมีจุดอ่อนตรงไหน เพราะผมเห็นว่าอุตสาหกรรมของเราน่าจะผลิตปืนดีๆใช้ในปรเทศเองได้บ้าง ต้องขอความคิดเห็นจากพี่ๆทหารและตำรวจหรือผู้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:54:45 PM »

น่าจะหมายถึง เลิกผลิตเพิ่มหรือเปล่า เพราะอันนี้ ผมก็ไม่รู้  รู้แต่ว่า ท่าตรวจอาวุธ ตอนใช้สันมือ สับคันค้างลำเลื่อน (ไม่มีวัสดุหุ้มเหล็ก) มือแหก...อ้อ หน่วยผม ใช้ เอ็ม.16  แต่ไปฝึกสมทบกับหน่วยอื่น ก็เลยจำใจใช้...
ท่าตรวจอาวุธเป็นยังไงครับ ผมไม่รู้จัก แต่ถ้าวันธยาวุธ..รู้จัก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:54:22 PM »

ผมรู้จักมากกว่า ท่าวันทยาวุธ/เรียบอาวุธ/แบกอาวุธ   Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:04:56 PM »

น่าจะหมายถึง เลิกผลิตเพิ่มหรือเปล่า เพราะอันนี้ ผมก็ไม่รู้  รู้แต่ว่า ท่าตรวจอาวุธ ตอนใช้สันมือ สับคันค้างลำเลื่อน (ไม่มีวัสดุหุ้มเหล็ก) มือแหก...อ้อ หน่วยผม ใช้ เอ็ม.16  แต่ไปฝึกสมทบกับหน่วยอื่น ก็เลยจำใจใช้...
ท่าตรวจอาวุธเป็นยังไงครับ ผมไม่รู้จัก แต่ถ้าวันธยาวุธ..รู้จัก
ถ้าจำไม่ผิด ท่าตรวจอาวุธมี 30 ขั้นตอนครับ จับ ยก ส่อง  ประมาณนี้ครับ (ผิดพลาดขออภัยเพราะมันนานแล้วครับ)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:54:49 PM »

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับผมตั้งใจสื่อความหมายผิดนิดนึงครับว่า ทำไมหน่วยงานของเราจึงเลิกผลิตและไม่คิดพัฒนนาต่อยอดความรู้จากการที่เราซือลิขสิทธิ์มาผลิตเองครับ  ปืนมันมีจุดอ่อนตรงไหน เพราะผมเห็นว่าอุตสาหกรรมของเราน่าจะผลิตปืนดีๆใช้ในปรเทศเองได้บ้าง ต้องขอความคิดเห็นจากพี่ๆทหารและตำรวจหรือผู้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ
ใช่ อยากรู้เหมือนกัน ปืนดีๆ ยิ่งแม่นๆ ทำไมไม่ทำต่อนะ.......ผมคิดหาเหตุผลไม่ได้เหมือนกัน ได้แต่ฝันนิยายไว้เรื่องหนึ่ง ไม่แน่ใจว่า ละเมอหรือเปล่า
จึงรอท่านอื่นๆมาให้เหตุผลเหมือนกัน เผื่อที่ฝันไว้ จะเป็นจริง
kuuga4u
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:02:15 PM »

สห.ทร. ก็ยังใช้อยู่น๊านนน
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:24:06 PM »

ยังใช้อยู่ครับกองร้อยผมเต็มคลังเลยแต่ส่วนใหญ่สภาพก็ไม่เต็มร้อยแล้วล่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:48:24 PM »

เป็นเพราะว่าปืนรุ่นใหม่ดีกว่า  แม้แต่ Hk เองก็ยังเปลี่ยนแบบ
การผลิตอาวุธทหารราบภายในประทศ (เพื่อใช้เอง) หมดความจำเป็นไปแล้ว   หลังสงครามเย็น เราซื้อได้ง่ายและถูกกว่าทำเอง มีตัวเลือกได้มาก   ต่างจาก พ.ศ.2510 ที่เราจำเป็นต้องผลิตเอง
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:51:20 PM »

เป็นเพราะว่าปืนรุ่นใหม่ดีกว่า  แม้แต่ Hk เองก็ยังเปลี่ยนแบบ
การผลิตอาวุธทหารราบภายในประทศ (เพื่อใช้เอง) หมดความจำเป็นไปแล้ว   หลังสงครามเย็น เราซื้อได้ง่ายและถูกกว่าทำเอง มีตัวเลือกได้มาก   ต่างจาก พ.ศ.2510 ที่เราจำเป็นต้องผลิตเอง

ปืนที่เราซื้อจากต่างชาติถูกกว่ามากเลยหรือครับเทียบกับการลงทุนผลิตเองภายในประเทศ เพื่อการพัฒนาเทคโนโลยีอาวุธของประเทศเรา อ่านแล้วน่าใจหายนะครับ ผมคิดว่าถ้าหน่วยงานของรัฐลงทุนมากในตอนแรกแต่อนาคตน่าจะถูกลงเพราะการที่เราคิดและทำมันน่าจะมีประโยชน์มากกว่าเมื่อเทียบกับตัวเงิน(แค่ความคิดผมเองนะครับท่านผู้การ อย่าโกรธนะครับ) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:57:49 PM โดย jero » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:01:02 AM »

การผลิตอาวุธทหารราบภายในประทศ (เพื่อใช้เอง) หมดความจำเป็นไปแล้ว   หลังสงครามเย็น เราซื้อได้ง่ายและถูกกว่าทำเอง มีตัวเลือกได้มาก   ต่างจาก พ.ศ.2510 ที่เราจำเป็นต้องผลิตเอง

ปืนที่เราซื้อจากต่างชาติถูกกว่ามากเลยหรือครับเทียบกับการลงทุนผลิตเองภายในประเทศ เพื่อการพัฒนาเทคโนโลยีอาวุธของประเทศเรา อ่านแล้วน่าใจหายนะครับ ผมคิดว่าถ้าหน่วยงานของรัฐลงทุนมากในตอนแรกแต่อนาคตน่าจะถูกลงเพราะการที่เราคิดและทำมันน่าจะมีประโยชน์มากกว่าเมื่อเทียบกับตัวเงิน(แค่ความคิดผมเองนะครับท่านผู้การ อย่าโกรธนะครับ) ขอบคุณครับ

มันเป็นเรื่องของการ "ไม่คุ้มค่า"
ตั้งโรงงานทำปืนขึ้นมาแล้ว   ทำแค่สามแสนกระบอก  ยังไง ๆ ก็ไม่คุ้มทุน  แล้วยังต้องทนใช้ไปทั้ง ๆ ที่ทั่วโลกมีปืนอื่น ๆ ที่ดีกว่า รอขายเราอยู่
เรื่องนี้  เป็นเรื่องที่ต้องใช้ "ความรู้" มากกว่า "ความอยาก"
มีอาวุธแบบอื่นอีกปลายประเภท  ที่สมควรลงทุนตั้งโรงงานในประเทศ   เพราะต่างชาติไม่ยอมขายให้เรา   เพียงแต่คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักเท่านั้น

อินเดียเพิ่งปิดโครงการ INSAS (Indian National Small Arms System) ประกาศเชิญผู้ผลิตอาวุธเข้าไปยื่น TOR ผลิตปืนเล็กยาว
อินเดียมี 28 รัฐ  ประชากรหนึ่งพันหนึ่งร้อยล้านคน  เป็นประเทศเดียวในโลกที่มีมหาสมุทรชื่อเดียวกับประเทศ   เป็นประเทศเดียวในโลกที่เคยทำสงครามกับจีนในยุคที่ใช้แอสซัลท์ไรเฟิล   ปัจจุบันมีกองทัพใหญ่เป็นอันดับสามของโลก  ทหารประจำการหนึ่งล้านสามแสนคน  กำลังสำรองอีกสองล้านกว่าคน  ในขณะที่ไทยมีสามแสนคน กับกำลังสำรองสองแสนคน

อินเดียเปิดโครงการอินแซส ผลิตปืนเล็กยาวกับปืนเล็กสั้นขนาด 5.56x45 มม.แล้วยังมีปืนขนาดเล็ก 5.56 มม.แบบปลอกสั้น   แต่ในเมื่อทำออกมาทดลองใช้งานไประยะหนึ่ง  แล้วเห็นว่าซื้อดีกว่าทำเอง  เขาก็ปิดโครงการ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:57:35 AM »

คล้ายๆหลักเศรษฐศาสตร์
ผลิตตามความชำนาญ
ไม่ชำนาญก็ซื้อเขาดีกว่า
แม้จะชำนาญแต่ผลิตได้ไม่มากพอก็ไม่ประหยัดเนื่องจากปริมาณการผลิต
หรือผลิตให้ได้มากจนคุ้มค่ากับการลงทุน แต่เกินความต้องการ ก็ขาย แต่จะขายได้รึเปล่า
แม้ว่าขายได้ คนไทยจะภูมิใจหรือที่เป็นชาติที่ค้าอาวุธสงคราม ทั้งที่ในเพลงชาติร้องว่า "...ไทยนี้รักสงบ.."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:00:20 AM โดย ฟ้าใสที่ฝั่งดอน » บันทึกการเข้า

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:01:14 AM »

แบบว่าพอมีความรู้เรือง เศรษฐศาสตร์ อยู่บ้าง

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:11:44 AM »

ล่าสุดถ้าผมจำไม่ผิด ............

ทบ.กับตำรวจจัดซื้อ M4A1 + ซองกระสุน 10 ซอง พร้อมอุปกรณ์ที่จำเป็น ราคากระบอกละ 39k ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:22:26 AM »

ถูกจังครับ พี่ มะขิ่น
อาวุธปืนได้ น่าจะได้ประจำกาย คนละกระบอก
แล้วเรื่องเสื้อเกราะ เราสามารถจัดซื้อได้ ในราคาตัวละ เท่าไหร่ครับ
ที่พอจะคุ้มครองป้องกัน เหล่าเจ้าหน้าที่ ที่ปฎิบัติการอยู่
ทั้งทางทหาร และ ทางตำรวจ
เห็นข่าวแต่ละที  สะท้อนใจครับ
บุกชาร์จ ถูกยิงสวน ดับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:42:24 AM »

ล่าสุดถ้าผมจำไม่ผิด ............

ทบ.กับตำรวจจัดซื้อ M4A1 + ซองกระสุน 10 ซอง พร้อมอุปกรณ์ที่จำเป็น ราคากระบอกละ 39k ...............

พอถึงวันเปิด LC อาจจะไม่ถึงสามหมื่นเก้า
1,113 เหรียญ สหรัฐ จำนวน 6,000 กระบอก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์