๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:00:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องมติ "ผู้พิพากษาพกปืน"  (อ่าน 8327 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 01:21:20 PM »

อาไงดี......
รีๆรอๆ ไม่กล้าตอบอยู่

เอาเป็นว่าถ้าผมเป็น ตร.ผู้ปฏิบัติงานในท้องที่
ผมคงขอดูแคใบ ป4 และปืน
ส่วนใบ ป12 ไม่ต้อง
ผมดูหน้าแทนใบ ป12 ครับ

(เจ้าของกระทู้อย่าห่วงไปเลย)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2004, 01:33:49 PM »

อาไงดี......
รีๆรอๆ ไม่กล้าตอบอยู่

เอาเป็นว่าถ้าผมเป็น ตร.ผู้ปฏิบัติงานในท้องที่
ผมคงขอดูแคใบ ป4 และปืน
ส่วนใบ ป12 ไม่ต้อง
ผมดูหน้าแทนใบ ป12 ครับ

(เจ้าของกระทู้อย่าห่วงไปเลย)

เห็นด้วยครับกับท่านซับดู ป4. สำเนาก็น่าจะพอ...แต่ท่านต้องอยู่เวรกลางวันนะครับ

........หากกลางคืน.....ป๋มมองม๋ายเห็น........ Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 07:47:29 AM »

Embarrassedตอนนี้เป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ อยากให้คนดีๆที่มีปืนถูกกฏหมายพกปืนครับ และเจ้าหน้าที่บ้านเมืองในเขตุนี้เขาเข้าใจครับว่าทุกคนต้องการความปลอดภัย ยืดหยุ่นได้ คุยกันได้ ดีกว่ารอคนดีตายเป็นใบไม้ร่วง Angry

ส่วนผมอยากให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองทั้งประเทศ เข้าใจเหมือนกัน ตรงกันหมดครับ
ไม่เฉพาะแต่ในเขตใต้ 

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 09:27:09 AM »

Embarrassedตอนนี้เป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ อยากให้คนดีๆที่มีปืนถูกกฏหมายพกปืนครับ และเจ้าหน้าที่บ้านเมืองในเขตุนี้เขาเข้าใจครับว่าทุกคนต้องการความปลอดภัย ยืดหยุ่นได้ คุยกันได้ ดีกว่ารอคนดีตายเป็นใบไม้ร่วง Angry

ส่วนผมอยากให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองทั้งประเทศ เข้าใจเหมือนกัน ตรงกันหมดครับ
ไม่เฉพาะแต่ในเขตใต้ 

เหมือนพี่ Choltit  ว่าครับ
แต่ต่างที่ต่างสถานการณ์....คนในพื้นที่รู้ดี
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 11:13:42 AM »

จริงๆ ในทางปฏิบัติ ท่านที่ชอบปืนก็ขอมีป.12 กันทั้งนั้นครับ แต่ช่วงนี้เป็นช่วงวิกฤติเท่านั้น จึงเห็นควรให้ขอป.12พกปืน ไว้เพื่อป้องกันตนเอง บางท่านก็ไม่ชอบปืนครับ....รัฐยังไม่รู้อีกหรือครับ ว่ามตินี้ เป็นการตบหน้าฝ่ายบริหารอย่างแรง แม้แต่การขอตั้งจนท.รักษาความปลอดภัยของศาลเอง สะท้อนให้เห็นความบกพร่องในการป้องกันชีวิตจากฝ่ายบริหารโดยตรง :Smiley :Smiley

...การอนุมัติ เป็นเรื่องที่เหนือการคาดการณ์ครับ แต่ไม่น่าจะช้า
ท่านnaja กล่าวไว้ถูกต้องแล้วครับ...เป็นหน้าที่สำคัญของรัฐ..ที่จะต้องให้ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน..ทั่วราชอาณาจักร.. เป็นสิ่งที่รัฐต้องกระทำในอันดับแรกๆ... จะยกปัญหาใดมาเป็นข้ออ้าง ที่จะไม่ทำ หรือบิดพริ้วไม่ได้.. อย่างเด็ดขาด.. แต่หากกระทำได้ไม่ดี ไม่ทั่วถึง.. แต่ได้สนับสนุนให้ประชาชน ให้มีโอกาสป้องกันตัวเองได้ ..ก็จะเป็นสิ่งที่ดีงามที่พลเมืองหวังจะได้รับจากรัฐ. รัฐบาลของประชาชน.. ป.12 ใบพก ..กฎหมาย ให้สิทธิแก่ประชาชน มีสิทธิยื่นขอได้เท่าเทียมกัน.. เป็นแต่ด้วยวิสัยทัศน์ของ ผู้นำในรัฐบาล.. ก็ได้รับการตัดสิทธิได้เท่าเทียมกันด้วย...
     ผู้พิพากษา .. พนักงานอัยการ ..การขอ ป.12  จะได้รับการพิจารณา หรือควรได้รับอนุญาตทุกครั้ง... ก็เพราะสถาบันนี้ ไม่ยอมให้นักการเมืองเข้าไปก้าวก่าย.. เป็นที่ศรัทธาเชื่อถือแก่สังคม...เป็นสากลทั่วโลก....ท่านก็ยังต้องเสี่ยงภัย. เสี่ยงชีวิตด้วยเหมือนกัน.. สถาบันนี้. ยังเห็นความสำคัญอย่างมากกับ ..อาวุธปืนมีไว้เพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน..  Smiley Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 09:35:34 AM »

ข่าวฝากจากนราธิวาสครับ

พี่ๆน้องๆนักยิงปืนกลุ่มหนึ่งในจังหวัดนราธิวาส กำลังปิดทองหลังพระ

กลุ่มชมรมยิงปืนที่นั่น ออกฝึกสอนชาวบ้านเกี่ยวกับการใช้อาวุธอย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ
รวมถึงจัดหากระสุนแบ่งปันให้ชุดคุ้มครองหมู่บ้าน เพื่อจะได้เตรียมพร้อมรับสถานการณ์ที่อาจเกิดขึ้น

คนดีๆในสังคมที่เราไม่รู้ยังมีอยู่ครับ

บรรยากาศคร่าวๆนะครับ เริ่มจากปืนลูกซองของอส.และชุดคุ้มครองหมู่บ้านที่ทางการยึดคืนไปนั้น
ปัจจุบันนำออกมามอบคืนแล้ว แต่ส่วนหนึ่งไม่อยู่ในสภาพที่ใช้งานได้ พี่ๆน้องๆนักยิงปืนของเรา
ก็ช่วยกันซ่อมคืนสภาพ กระบอกไหนสภาพดีก็ซ่อมไป กระบอกไหนไม่อยู่ในสภาพ ก็ถอดมาเป็นอะไหล่
เพื่อให้กระบอกอื่นๆใช้การได้ แล้วก็จัดอบรมชาวบ้านและชุดคุ้มครองหมู่บ้านร่วมกับนาวิกโยธินในพื้นที่
มีการออกสำรวจความต้องการและกำลังที่มีในพื้นที่นั้น ชาวบ้านก็เตรียมอย่างตามมีตามเกิดครับ
อีเดี่ยว อีแก๊ป หรือลูกซองปั้ม มีแบบไหนก็จัดกันมา บางพื้นที่ ปืนสามกระบอก มีกระสุนสองนัดครับ
พร้า ขวาน มีด ดาบ มีอะไรก็หามาไว้กันข้างตัว

กลุ่มนักยิงปืนนราฯจึงได้เรี่ยไรลงขันกันหาซื้อกระสุนและจัดอบรมชาวบ้านไปกว่า 300 คนแล้ว
ขณะนี้กำลังดำเนินการอย่างต่อเนื่อง เพื่อจะทำให้ได้มากที่สุด จากการได้พูดคุยกับพี่ท่านนี้
ต้องยอมรับในน้ำใจของชมรม เพราะแทบไม่ได้ทำมาหากิน ผลัดกันเข้าสนามทุกวันเพื่ออบรมชาวบ้านให้ได้มากที่สุด
ความต้องการตอนนี้คือจัดหากระสุนเพื่อแจกจ่ายไปยังตำรวจในท้องที่ และชาวบ้านที่ผ่านการฝึกอบรมครับ

และฟ้ามีตาครับ คนทำดีย่อมได้รับการสรรเสริญ
ความทราบถึงสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิตติ์ พระบรมราชินีนาถ
พระองค์ทรงมีรับสั่งให้กลุ่มนักยิงปืนเข้าเฝ้าและมีรับสั่งชมเชย ว่าที่ทำอยุ่ดีแล้ว จงทำต่อไป
พร้อมทั้งทรงพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์จำนวน 1 ล้านบาท เพื่อเป็นทุนในการฝึกอบรมต่อไป

ขอจงทรงพระเจริญ พระพุทธเจ้าข้าฯ

คนดีต้องเชิดชูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2004, 06:28:42 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 04:14:22 PM »

Cheesy ข่าวนี้ทำให้ผมขนลุกเลยครับ....นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอย่างหาที่เปรียบมิได้...พวกเราชาวปืนส่วนกลางก็น่าจะมีกิจกรรมร่วมครั้งนี้บ้างนะครับ....ลองหาแนวทางกันดูครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 06:14:36 PM »

Smiley ขอบคุณครับนายโอ๊ค สำหรับข้อมูล ข่าวสารดีๆ อย่างนี้

ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ จงทรงพระเจริญ พระพุทธเจ้าข้าฯ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 06:15:44 PM »

Smiley ขอบคุณครับนายโอ๊ค สำหรับข้อมูล ข่าวสารดีๆ อย่างนี้

ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ จงทรงพระเจริญ พระพุทธเจ้าข้าฯ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 08:47:01 PM »

Cheesy ข่าวนี้ทำให้ผมขนลุกเลยครับ....นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอย่างหาที่เปรียบมิได้...พวกเราชาวปืนส่วนกลางก็น่าจะมีกิจกรรมร่วมครั้งนี้บ้างนะครับ....ลองหาแนวทางกันดูครับ Cheesy

เป็นพระมหากรุณาธิคุณ อย่างหาที่เปรียบมิได้   

เห็นด้วยกะพี่นาจา  ครับ มีอะไรที่พวกเรา จะช่วยได้ ก็บอกมาเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2004, 07:45:58 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 10:27:11 PM »

เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างล้นพ้นหาที่เปรียบมิได้...ขอจงทรงพระเจริญ พระพุทธเจ้าข้าฯ
เห็นด้วยกับพี่ นาจาครับ ว่าแต่พวกเราชาวอวป.และสมาชิก สพป.จะช่วยอะไรพี่น้องเราทางโน้นได้บ้างครับ
รบกวน ผอ.สุวิทย์ กรีพร้อม และท่านผู้การสุพินท์แจ้งให้ทราบด้วย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2004, 10:31:07 PM โดย Zeus » บันทึกการเข้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 10:45:47 PM »

:Smiley หากชมรม สพป. จะถือโอกาสนี้เปิดตัวกิจกรรม ก็ไม่เลวนะครับ.... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 10:47:18 PM »

เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างล้นพ้นหาที่เปรียบมิได้...ขอจงทรงพระเจริญ พระพุทธเจ้าข้าฯ
เห็นด้วยกับพี่ นาจาครับ ว่าแต่พวกเราชาวอวป.และสมาชิก สพป.จะช่วยอะไรพี่น้องเราทางโน้นได้บ้างครับ
รบกวน ผอ.สุวิทย์ กรีพร้อม และท่านผู้การสุพินท์แจ้งให้ทราบด้วย ครับ
Cheesyเห็นด้วย...ร่วมด้วยคนคร๊าบ... Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์