๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:37:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากเสียชีวิตไปจะจัดการกับปืนยังไง  (อ่าน 1708 ครั้ง)
surasak
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 12:31:28 AM »

เรียนถามทุกท่านคือผมมีพี่ที่เคารพท่านหนึ่งเสียชีวิตไปโดยไม่ได้ทำพินัยกรรม และไม่ได้เซ็นสลักหลังใบ ป 4 ปัญหาคือปืนที่แกมีจะทำอย่างไรมีคนพยายามมาขอซื้อผมเกรงว่าจะไม่ถูกต้อง กลัวผิดกฎหมาย ผมเข้าใจว่ามีขั้นตอนต่อไปนี้(ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า)
1. ร้องต่อศาลให้ภรรยาหรือบุคคลที่เหมาะสมเป็นผู้จัดการทรัพย์สิน
2. ผู้จัดการทรัพย์สินยืนคำร้องขอมีอาวุธปืน  จนได้ ป4
3. เมื่อ ป 4 เป็นของผู้จัดการทรัพย์สิน ค่อยจำหน่าย หรือโอนปืนอีกทอดหนึ่ง โดยผู้ที่มาขอซื้อต้องโอนจากผู้จัดการทรัพย์สิน
ไม่ทราบว่ามีผู้ที่มีประสบการณ์เรื่องนี้หรือเปล่าครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:55:57 AM »

ผมเคยรับโอนปืนที่เจ้าของเสียชีวิตแล้ว จากทายาทครับ...........

ทราบมาว่า เมื่อเจ้าของปืนเสียชีวิต ทายาทลำดับที่ 1 คือ ภรรยาที่จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย............ถ้าภรรยาเสียชีวิต ก็ต้องเป็นบุตร.และถ้ามีบุตรหลายคน ทุกคนต้องเซ็นต์ยินยอม ให้ บุตรคนใดคนหนึ่ง เป็นผู้จัดการมรดก.............

หากไม่มีภรรยาและบุตร.........ก็ต้องสืบกันว่า ใครเป็นญาต เช่น พี่ หรือน้องฯลฯ..........จากนั้น ทายาท ต้องยื่นเรื่องต่อศาล ให้ศาลสั่งให้ทายาท เป็นผู้จัดการมรดก.........โดยมีบัญชีรายละเอียดทรัพย์สิน ที่ต้องจัดการ ให้เรียบร้อย อย่าให้ขาดตกบกพร่อง เช่น บัญชีเงินฝาก  บ้าน ที่ดิน รถยนต์ ปืน ฯลฯ..แล้วก็จะเป็นขั้นตอนของศาล....... (อันนี้ผมไม่ทราบในรายละเอียด รู้สึกว่าจะต้องปิดประกาศ 30-45 วัน อะไรนี่แหล่ะ และต้องไม่มีคนคัดค้านด้วย ทำนองนั้น)..........

จากนั้น ศาลจะมีคำสั่งให้ทายาท เป็นผู้จัดการมรดก............ทายาทก็สามารถ ขายปืนของผู้ตายได้

ในกรณีผม ที่กล่าวมาข้างต้น ผมรับโอนปืน จาก ตำรวจที่เสียชีวิต โดยภรรยาเป็นผู้จัดการมรดก..............เขารอบคอบมาก เพราะคำสั่งศาลตัวจริงที่ให้มา ระบุว่า ให้ นาง...เป็นผู้จัดการมรดกของ ผู้ตาย คือ ปืนพก ออโตเมติค ขนาด .45 หมายเลขxxxxxx ทะเบียน กท.xxxxxx ระบุมาเลยครับ........ผมไปรับโอนที่กรุงเทพฯ นายทะเบียนอนุญาตเลย โดยไม่ต้องโอนปืน เป็นชื่อทายาทก่อน(ทราบมาว่า บางจังหวัดไม่ยอม ต้องโอนเป็นชื่อทายาทก่อน แล้วค่อยโอนให้คนซื้อ อีกต่อหนึ่ง)

เล่ามาเท่าที่ทราบและ ประสบมาครับ............ส่วนคำถามสามข้อ ขอตอบดังนี้ ครับ
1.   ต้องดำเนินการร้องขอต่อศาลครับ..........ขั้นตอนคงต้องปรึกษาผู้รู้กฎหมายแล้วครับ ผมว่าที่ศาล เจ้าหน้าที่เขาแนะนำได้อยู่แล้ว
2.   ถ้าศาลสั่ง และ ทายาทต้องการโอนปืนของผู้ตาย เป็นชื่อตนเอง.นายทะเบียนทำให้อยู่แล้วครับ.ที่กรุงเทพฯ ผมเห็นเขาโอนให้เลย
3.   ถ้าโอนปืนเป็นชื่อทายาทแล้ว........การซื้อขายก็ทำตามปกติธรรมดาครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:53:34 PM »

เรียนคุณ Surasak ไม่ทราบความคืบหน้าเป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ ?

หน้า: [1]
  พิมพ์