๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 10:30:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิมนต์เซียนคอม  (อ่าน 12954 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 05:02:41 AM »

Grin Grin มาไม่ทันอ่า .....

อ่าน spec แล้วขอแนะนำว่า
๑. ไปดู BIOS ว่า set ถูกหรือเปล่า เพราะที่คุณ nong บอกไว้ว่ามันใช้ Clock ผิดสเปค
๒. เพิ่มแรมเป็น ๕๑๒ MB
๓. Firewall มันโหลดเครื่องครับ ผมยังไม่เคยเจอตัวไหนที่เปิดแล้วเครื่องไม่ช้าเลย ... ที่บ้านเลยไม่ใช้ (แต่ที่ทำงานใช้ของ Sygate หาได้จาก FTP ส่วนตัวของผม ... http://ftp://202.28.19.70/prog/sygate/ ตอนนี้เวอร์ชั่น 5.5 build 2710 แล้วครับ)
๔. Adaware มันออกรุ่น SE ใหม่มาอีกแล้วครับ ล่าสุดไปพบที่ www.9down.com เข้าไปอ่านก่อนเลย http://www.9down.com/modules.php?name=News&file=article&sid=3542
๕. ในชุด Adaware SE Pro เขามีโปรแกรมชื่อ Adwatch สำหรับ filter spyware ได้
๖. ผมมี VERY BAD IMPRESSION กับ Norton Personal Firewall เวอร์ชั่น แรก ๆ คือมันดึงเครื่องเสียจนไม่เป็นอันทำอะไร เลยไม่ได้ลอง Norton อีกเลย ... คงใช้แต่ Norton Antivirus Coperate Edition ของที่ทำงานเท่านั้น
๗. .... ตกลงมือถือใหม่ ซื้ออะไรดีล่ะ  Grin Grin Grin
ไม่ช้าไปหรอกครับพี่จักรกฤช  รู้ป่าว ผมฟอร์แมทอีแก่ของผมไป3ครั้งแล้วววว Shocked สามครั้ง ภายในแค่สองสามวันเอ๊งงง Huh  อารายฟะ Angry  ฟอร์แมทครั้งแรกก็เพราะคอมเดี้ยง ครั้งที่สองก็เพราะโปรแกรมไม่ทำงานปกติ  ครั้งที่สาม...เวิร์มเสวยเครื่องข้าพเจ้า ไม่มีอะไรจะแก้ เลยเอาอีกซักรอบเด๊ะ Sad  ตอนนี้ก็ลงนอร์ตันอยู่ หวังว่ามันคงช่วยได้มาก Sad  คุยกะโฮสท์  เค้าบอกผมว่า "ไวรัสเนี่ยะ มันไม่ได้มาจากไหนหรอก  ก็มาจากไอ้บริษัทที่ผลิตซอฟต์แวร์สแกนไวรัสนี่แหละ  พอสร้างไวรัสขึ้นมาใหม่ มันจาได้ขายโปรแกรมออกมาได้เรื่อยๆ Angry  ผมเห็นด้วยกับประโยคนี้อย่างแรงเลยจริงๆ Grin  เรื่องเพิ่มแรม หรือทำอะไรที่วิเศษณ์พิสดาร  รอเอากลับไปทำที่เมืองไทยดีกว่า  ที่นี่แพงมาก อีกอย่างคอมมันก็แก่เกินกว่าจะยกเครื่องแล้ว ทำไปทำมามากๆกลัวว่าจะไปกันหญ่ายยยย Grin
 มือถือ ผมยังไม่ซื้อครับ  ว่าจะกลับไปซื้อที่เมืองไทย เพราะที่นี่ราคาแพงมากๆ Cry อย่างเช่น7610 ไทยขายหมื่นกว่าๆ  ที่นี่ คิดเป็นเงินบาทก็สามหมื่นกว่า Cry  ไปซื้อเมืองไทยดีกว่าเยอะครับ Cry
 ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากๆครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2004, 05:44:52 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 12:17:30 PM »

ไม่ช้าไปหรอกครับพี่จักรกฤช  รู้ป่าว ผมฟอร์แมทอีแก่ของผมไป3ครั้งแล้วววว Shocked สามครั้ง ภายในแค่สองสามวันเอ๊งงง Huh  อารายฟะ Angry  ฟอร์แมทครั้งแรกก็เพราะคอมเดี้ยง ครั้งที่สองก็เพราะโปรแกรมไม่ทำงานปกติ  ครั้งที่สาม...เวิร์มเสวยเครื่องข้าพเจ้า ไม่มีอะไรจะแก้ เลยเอาอีกซักรอบเด๊ะ Sad  ตอนนี้ก็ลงนอร์ตันอยู่ หวังว่ามันคงช่วยได้มาก Sad  คุยกะโฮสท์  เค้าบอกผมว่า "ไวรัสเนี่ยะ มันไม่ได้มาจากไหนหรอก  ก็มาจากไอ้บริษัทที่ผลิตซอฟต์แวร์สแกนไวรัสนี่แหละ  พอสร้างไวรัสขึ้นมาใหม่ มันจาได้ขายโปรแกรมออกมาได้เรื่อยๆ Angry  ผมเห็นด้วยกับประโยคนี้อย่างแรงเลยจริงๆ Grin 
เป็นจริงกับ Virus ตัวแรกของโลกครับ ชื่อ Stone เป็น boot sector virus มันจะติดไปกับแผ่น เวลา boot จะขึ้น "your pc is now stone" แล้วค้าง .... คนเขียนเป็นปากีสถาน แพร่เสร็จก็ขายโปรแกรมแก้ด้วย  Grin Grin Grin ช่วงหลัง ๆ เป็นหนอนของคนชอบลองของทั่ว ๆ ไปครับ ประเภทร้อนวิชาอะไรแบบนั้น ... จะกันหนอนต้องไม่ต่อ internet ครับ ถอดสายออกแล้วลงโปรแกรมให้พร้อม พอต่อ net ก็ update ๑ รอบใหญ่ ค่อยเล่นสนุกในรอบ ๒ ครับ

เรื่องเพิ่มแรม หรือทำอะไรที่วิเศษณ์พิสดาร  รอเอากลับไปทำที่เมืองไทยดีกว่า  ที่นี่แพงมาก อีกอย่างคอมมันก็แก่เกินกว่าจะยกเครื่องแล้ว ทำไปทำมามากๆกลัวว่าจะไปกันหญ่ายยยย Grin
คอมไม่แก่หรอกครับ เพราะผมใช้ AthlonXP 1700+ น่าจะ core เดียวกันด้วยซ้ำ ... ปกติ ใช้บัส 133 MHz (DDR266) แต่ซื้อแรม DDR333 เลยเซ็ทบัส 166MHz (DDR333) เล่นได้สบาย ....

ถ้าแรมในเครื่องน้อยเกินไป Windows จะใช้ Harddisk ในการพักข้อมูล (swapping virtual memory) ทำให้ช้ามากขึ้น (เพราะรอมัน) ดังนั้นการเพิ่มแรมจึงเป็นการลดการ swap ทำให้ดูเหมือนเร็วขึ้น (ตอบสนองดีขึ้น)

อีกวิธีที่ใช้ได้ (แต่ไม่น่าใช่) คือเปลี่ยน VGA เป็นรุ่นใหม่ spec ดีกว่าเดิม แต่ที่บอกไม่น่า เพราะยุคปัจจุบันเราใช้ VGA ที่ดีมากพอสำหรับ Windows แล้ว (Windows ใช้เฉพาะ 2D Engine ซึ่งไม่ได้มีการพัฒนามากนัก ของใหม่เขาแข่งกันที่ 3D Engine ซึ่ง Windows ไม่ได้ใช้)

มือถือ ผมยังไม่ซื้อครับ  ว่าจะกลับไปซื้อที่เมืองไทย เพราะที่นี่ราคาแพงมากๆ Cry อย่างเช่น7610 ไทยขายหมื่นกว่าๆ  ที่นี่ คิดเป็นเงินบาทก็สามหมื่นกว่า Cry  ไปซื้อเมืองไทยดีกว่าเยอะครับ Cry
 ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากๆครับ Wink
ตกลงจะเอา 7610 หรือครับ .... ยินดีด้วย ... ตอนนี้ผมเปลี่ยนมือถือโดยการเปลี่ยนภาษาในตัวเครื่องจากภาษาอังกฤษ เป็นภาษาเยอรมัน ให้มันอ่านไม่ออกไปอย่างงั้น ... เดาไปเดามาเหมือนได้เล่นเครื่องใหม่  Grin Grin Grin

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 01:40:45 PM »

อ้างถึง
คอมไม่แก่หรอกครับ เพราะผมใช้ AthlonXP 1700+ น่าจะ core เดียวกันด้วยซ้ำ ... ปกติ ใช้บัส 133 MHz (DDR266) แต่ซื้อแรม DDR333 เลยเซ็ทบัส 166MHz (DDR333) เล่นได้สบาย ....
คอ overclock เหมือนกัน Grin
ของผม Barton 2500+ (11x166) @ 3200+ (11x200)
ตอนนี้เลิกแล้ว..แต่ก่อน overclock หมด..CPU..VGA..RAM.. Huh

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 04:06:01 PM »

อ้างถึง
ของผม Barton 2500+ (11x166) @ 3200+ (11x200)
ตอนนี้เลิกแล้ว..แต่ก่อน overclock หมด..CPU..VGA..RAM.. Huh

ผมเคย OC มาตั้งแต่ยุค P-233, K6 ครับ ส่วน AthlonXP แค่ลองเล่น ๆ เพราะ CPU ของผมเขาปลดตัวคูณมา แต่ก่อนทำเพื่อหาความรู้เท่านั้นเอง ... และยังไม่เคยใช้น้ำครับ เพราะใจไม่ถึง กลัวหก  Grin Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 05:07:05 PM »

ไม่ช้าไปหรอกครับพี่จักรกฤช  รู้ป่าว ผมฟอร์แมทอีแก่ของผมไป3ครั้งแล้วววว Shocked สามครั้ง ภายในแค่สองสามวันเอ๊งงง Huh  อารายฟะ Angry  ฟอร์แมทครั้งแรกก็เพราะคอมเดี้ยง ครั้งที่สองก็เพราะโปรแกรมไม่ทำงานปกติ  ครั้งที่สาม...เวิร์มเสวยเครื่องข้าพเจ้า ไม่มีอะไรจะแก้ เลยเอาอีกซักรอบเด๊ะ Sad  ตอนนี้ก็ลงนอร์ตันอยู่ หวังว่ามันคงช่วยได้มาก Sad  คุยกะโฮสท์  เค้าบอกผมว่า "ไวรัสเนี่ยะ มันไม่ได้มาจากไหนหรอก  ก็มาจากไอ้บริษัทที่ผลิตซอฟต์แวร์สแกนไวรัสนี่แหละ  พอสร้างไวรัสขึ้นมาใหม่ มันจาได้ขายโปรแกรมออกมาได้เรื่อยๆ Angry  ผมเห็นด้วยกับประโยคนี้อย่างแรงเลยจริงๆ Grin 
เป็นจริงกับ Virus ตัวแรกของโลกครับ ชื่อ Stone เป็น boot sector virus มันจะติดไปกับแผ่น เวลา boot จะขึ้น "your pc is now stone" แล้วค้าง .... คนเขียนเป็นปากีสถาน แพร่เสร็จก็ขายโปรแกรมแก้ด้วย  Grin Grin Grin ช่วงหลัง ๆ เป็นหนอนของคนชอบลองของทั่ว ๆ ไปครับ ประเภทร้อนวิชาอะไรแบบนั้น ... จะกันหนอนต้องไม่ต่อ internet ครับ ถอดสายออกแล้วลงโปรแกรมให้พร้อม พอต่อ net ก็ update ๑ รอบใหญ่ ค่อยเล่นสนุกในรอบ ๒ ครับ

เรื่องเพิ่มแรม หรือทำอะไรที่วิเศษณ์พิสดาร  รอเอากลับไปทำที่เมืองไทยดีกว่า  ที่นี่แพงมาก อีกอย่างคอมมันก็แก่เกินกว่าจะยกเครื่องแล้ว ทำไปทำมามากๆกลัวว่าจะไปกันหญ่ายยยย Grin

ถ้าแรมในเครื่องน้อยเกินไป Windows จะใช้ Harddisk ในการพักข้อมูล (swapping virtual memory) ทำให้ช้ามากขึ้น (เพราะรอมัน) ดังนั้นการเพิ่มแรมจึงเป็นการลดการ swap ทำให้ดูเหมือนเร็วขึ้น (ตอบสนองดีขึ้น)

อีกวิธีที่ใช้ได้ (แต่ไม่น่าใช่) คือเปลี่ยน VGA เป็นรุ่นใหม่ spec ดีกว่าเดิม แต่ที่บอกไม่น่า เพราะยุคปัจจุบันเราใช้ VGA ที่ดีมากพอสำหรับ Windows แล้ว (Windows ใช้เฉพาะ 2D Engine ซึ่งไม่ได้มีการพัฒนามากนัก ของใหม่เขาแข่งกันที่ 3D Engine ซึ่ง Windows ไม่ได้ใช้)

ตกลงจะเอา 7610 หรือครับ .... ยินดีด้วย ... ตอนนี้ผมเปลี่ยนมือถือโดยการเปลี่ยนภาษาในตัวเครื่องจากภาษาอังกฤษ เป็นภาษาเยอรมัน ให้มันอ่านไม่ออกไปอย่างงั้น ... เดาไปเดามาเหมือนได้เล่นเครื่องใหม่  Grin Grin Grin
คือผมอยากลองเพิ่มแรมดูน่ะครับพี่  พอผมลงโปรแกรมมากๆทีไร  เครื่องมันจะเตือนว่าหน่วยความจำเหลือน้อยทุกทีเลย  นี่ผมก็เข้าM.S.N.ไม่ได้ เลยฟอร์แมทอีกซักรอบ  ตอนนี้เครื่องไม่เหลืออะไรแล้วครับ Cry  รำคาญใจจริงๆ คอมเสีย เล่นเอ็มฯไม่ได้หลายวัน  รำคาญใจจริงๆ Angry Angry Angry  ตอนนี้ก็อยากเพิ่มแรมน่ะครับ  แต่ปีหน้าจะยึดเครื่องพ่อมาใช้แทนละ  เครื่องนี้ไม่ไหวแล้ว ยิ่งไม่มีคนช่วยอย่างงี้ละก็ Cry เซงงงงงงงงงง Cry
  เอ แล้วพี่จักรกฤชใช้มือถือยี่ห้ออะไร  รุ่นอะไรนะครับ  ที่บอกว่าผมอยากได้7610 น่ะ  แค่อยากได้ครับ  แต่แม่จะให้ซื้อป่าวไม่รุ Cry  แค่ฝัน แค่วางแผนไว้ก่อนครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 05:51:18 PM »

Grin มือถือของผมเป็น Simens C25 รุ่นที่ Hello เอามาแลกตอนที่เขาเปลี่ยนจาก 1800 ไปใช้ GSM  Tongue เวลาคุยกับใครเขาจะตกใจ นึกว่าโทรศัพท์เขาพัง เพราะเสียงของผมจะมีเอ็กโคให้เขาฟังด้วย  Grin

ตอนมีเงินพันก็ซื้อโทรศัพท์ให้แม่ ตอนมีเงินหมื่นก็ซื้อโทรศัพท์ให้เมีย ตอนนี้กะจะเก็บสักหลายหมื่นซื้อปืนก่อน  Grin Grin Grin

ปล. ถ้าเก็บไม่พอก็จะขอเงินทั้งแม่และเมียครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:13:16 PM »

ปล. ถ้าเก็บไม่พอก็จะขอเงินทั้งแม่และเมียครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
Grin Grin Grin Grin Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:14:01 PM »

อ้างถึง

ผมเคย OC มาตั้งแต่ยุค P-233, K6 ครับ ส่วน AthlonXP แค่ลองเล่น ๆ เพราะ CPU ของผมเขาปลดตัวคูณมา แต่ก่อนทำเพื่อหาความรู้เท่านั้นเอง ... และยังไม่เคยใช้น้ำครับ เพราะใจไม่ถึง กลัวหก  Grin Grin

Grin ผมก็เลยได้แต่ลอง ๆ oc อยู่หลายอย่างหลายเครื่องเหมือนกัน แต่ปัจจุบันขี้เกียจครับ ใช้มันเดิม ๆ นี่แหละ Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:17:53 PM »

เออ  ไหนๆก็ไหนๆละ  ถามมาเยอะแล้ว  ขออีกซักอย่างดีกว่าครับ Grin
 คือว่า ถ้าฟอร์แมทคอมใหม่ๆเลยเนี่ยะ ควรจะทำยังไงก่อน-หลังครับ Huh  อย่างเช่น ลงโปรแกรมอะไรก่อน  หรือสั่งให้เครื่องรันอะไรก่อน  ต้องทำอะไรมั่งครับ Huh
 ขอบคุณครับ Grin

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:24:36 PM »

นึกว่า format ไปแล้วเสียอีก ยังไม่ได้ format หรอกหรือ Huh

I am dying... -*-

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 06:52:16 PM »

นึกว่า format ไปแล้วเสียอีก ยังไม่ได้ format หรอกหรือ Huh
อู้ยยยส์!!!!! เดือนนี้ ข้าพเจ้าฟอร์แมทไป4ครั้งแล้วขอรับ Undecided  สารพันปัญหา ทำไปทำมา ดันเจอเวิร์มเข้าให้  ยังดีที่ยังมีโปรแกรมน้อยๆอยู่(เพิ่งฟอร์แมทใหม่) เลยฟอร์แมทมันอีกซักรอบ Undecided  เมื่อเช้าเอ็มฯไม่ทำงาน โปรแกรมไม่เวิร์ค  ก็อีกซักรอบ Undecided  หวังว่านับตั้งแต่บัดนี้ไป มันจะไม่กวนใจกวนอารมณ์ผมอีก Cool (เป็นไปได้มั้ยหว่า :Smiley)

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 21, 2004, 11:18:06 PM »

เออ  ไหนๆก็ไหนๆละ  ถามมาเยอะแล้ว  ขออีกซักอย่างดีกว่าครับ Grin
 คือว่า ถ้าฟอร์แมทคอมใหม่ๆเลยเนี่ยะ ควรจะทำยังไงก่อน-หลังครับ Huh  อย่างเช่น ลงโปรแกรมอะไรก่อน  หรือสั่งให้เครื่องรันอะไรก่อน  ต้องทำอะไรมั่งครับ Huh
 ขอบคุณครับ Grin
Grin ปรกติที่ทำอยู่ประจำคือหลังจากลงวินโวส์เรียบร้อยแล้ว ก็จะลงไดรฟ์เวอร์ต่าง ๆ ให้ครบถ้วน แล้วก็จะลงโปรแกรมใช้งานต่าง ๆ เช่น photoshop msoffice ต่อจากนั้นค่อยลงโปรแกรมบันเทิงทั้งหลายแหล่และเกมเป็นลำดับท้ายครับ Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 06:54:04 AM »

คืองี้ครับพี่ใหม่  พอผมฟอร์แมท ลงวินโดว์เสร็จ ผมก็จัดการลงโปรแกรมเลย โดยนอร์ตันเป็นอย่างแรก(กลัวไวรัสง่ะ Grin) จากนั้นก็โปรแกรมขาประจำ เช่นM.S.N., Kodak Easy Share.....ต่างๆนานาสารพัน  แต่ตอนนี้ลงมากแล้วคอมเตือนว่าเม็มโมรีต่ำ เลยไม่กล้าลงอะไรมาก  จะเพิ่มแรมก็กลัวว่าจะแพง(ราคาในนิวฯ)  ตอนนี้เลยทำอะไรมากไม่ได้ครับ Cry  ส่วนเกม ผมไม่ลงอ่ะครับ ขวางเครื่อง Undecided จะลงก็แต่พวกบันเทิง  แต่ว่าตอนนี้บันเทิงก็มีแต่ Window Media Player อย่างเดียว  ลงวินแอมป์แล้วเครื่องช้ามาก เลยไม่อยากลง Huh  ตอนนี้ก็กำลังงงกับการเซ็ทอัพนอร์ตันอยู่ครับ ไม่รู้ว่าจะเซ็ทให้ตัวไหนทำงานยังไงดี Huh  สุ่มอย่างเดียวเลย ตอนนี้ Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 10:44:45 AM »

Angryชักจะ 'รมณ์เสีย Angry  ไม่รู้ผีบ้าหรือผีปัญญาอ่อนสิงคอม  เอ็มเอสเอ็นหลุดเอง หายไปหน้าด้านๆจากทาสก์บาร์เลย Angry เป็นหลายครั้งแล้ว  บางทีไม่ใช่แค่เอ็มฯ  บางทีเกิดกับI.E.ด้วย  เปิดเว็บอยู่  อยู่ดีๆก็หายไปหน้าด้านๆ Angry เปิดดูในTask Managerก็ไม่มี ไม่รู้มันดับลงไปเองได้ไง Angry  เซ้งๆๆๆๆๆๆๆ Angry

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:25:04 AM »

อ้างถึง
ผมเคย OC มาตั้งแต่ยุค P-233, K6 ครับ ส่วน AthlonXP แค่ลองเล่น ๆ เพราะ CPU ของผมเขาปลดตัวคูณมา แต่ก่อนทำเพื่อหาความรู้เท่านั้นเอง ... และยังไม่เคยใช้น้ำครับ เพราะใจไม่ถึง กลัวหก   Grin Grin
ผมพึ่งมาเล่นคอมเมื่อซักปีกว่าๆเองครับ...CPU ตัวแรกก็ XP 2000+...ต่อมาก็ Barton 2500+

ที่เล่นตัวนี้เพราะclockขึ้นไปที่ 200 MHz ได้เกือบทุกตัว..เรียกว่าเป็นพิมพ์นิยมของ AMD

ใช้แรม Geil 433 MHz Dual Channel kit อัดบัสไปได้ที่ 220 MHz..(ใช้ sink SLK700+

พัดลม TMD 5500 rpm) boardผมใช้ Abit NF7-S V2.0 ตัวนี้ระบบไฟสุดยอด+supply ของ

Enermax 460 Watt ทำให้ผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องระบบไฟเลยครับ...ต่อมาก็เลยซื้อ water block

มาลองเล่นดู...มันก็clockได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย...แต่ความร้อนของระบบลดลงมาก...ส่วนเรื่อง

น้ำรั่วไม่ต้องกังวลครับ...เดี๋ยวเค้าใช้หัวนิวเมติกส์กันแล้วครับ...แค่แรงดันจากปั๊มตัวเล็กๆทนได้สบาย

ครับ...ปัจจุบันก็กลับมาใช้ sink SLK700 เหมือนเดิม...เพราะไม่ได้ overclock แล้ว...อุปกรณ์ต่างๆ

ก็ขายให้คนคอเดียวกันไปเกือบหมดแล้ว...ใครที่ชอบโมคอม...ผมมีเวปมาฝาก...อ่านตั้งแต่เค้าเรียนจน

ตอนนี้เค้าทำงานแล้ว...เรียกว่าเป็นสุดยอดของเมืองไทยคนนึง(เวอร์ไปป่าว)

http://www.unlimitpc.com/

http://www.unlimitpc.com/modules.php?name=Content

ส่วนร้านขายของโมก็ที่นี่เลยครับ

http://www.busitek.com/

http://www.ingencomputer.com/

http://www.thaiheatsink.com/cart/default.asp

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์